ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ข้อสังเกต

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 11:56 PM

ผมชอบใช้msnคุยกับฝรั่งที่อยู่ต่างประเทศ
และก็จะเอาลิ้งวัดให้เค้าดู
เท่าที่สังเกตส่วนใหญ่เค้าจะเปิดดูแล้วก็ดูผ่านไปไม่ได้สนใจอะไร
ทั้งที่ผมก็อธิบายข้อดีของการนั่งสมาธิให้เค้าฟังแล้วและก็แนะนำศูนย์ปฏิบัติธรรมที่อยู่ใกล้บ้านเค้าให้ด้วย
แต่เค้าก็ยังไม่ได้สนใจมาก
คล้ายกับว่ามันไม่มีเหตุให้เค้านั่งสมาธิ
เหมือนกับว่าต้องรอให้เค้ามีเรื่องทุกข์ใจก่อนถึงจะสนใจ
ขอท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะประสบการณ์ในการแนะนำชาวต่างชาติด้วยครับ

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 01:35 AM

ต้องรอโอกาสดีๆเท่านั้น
การไปแนะนำให้เว็บยังไม่ถูกต้อง

เราต้องแนะนำเขาเอง แต่ก่อนจะแนะต้องให้สนิทกันก่อนค่ะ
เรื่องสมาธิน่ะ พี่ต้นยังต้องเรียนรู้อีกเยอะค่ะ ก็แนะนำตามที่เข้าใจ แต่เราก็ต้องทำได้ตามที่แนะเขาด้วย
คือพี่ต้นก็ต้องนั่งทุกวัน ไม่ขาด นั่งให้ตัวหายใจเบาสบายเป็นอย่างน้อย ถึงจะไปสอนเขาได้ค่ะ

เอาคุณครูไม่ใหญ่เป็นต้นแบบสิคะ ท่านสอนตัวเองมากกว่าสอนผู้อื่นอีก
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 08:58 AM

อนุโมทนาบุญครับ คุณNicholas Homer Aristoต้น
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#4 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 09:04 AM

ให้เวลาเป็นตัวจัดการครับ ฝรั่งเค้าจะสนใจสมาธิก็ต่อเมื่อชีวิตเค้าถึงจุดอิ่มตัว หรือจุดที่ต้องหาอะไรขวนขวายเพิ่มเติมขึ้นมา
สมาธิจะเป็นคำตอบนั้นให้แก่เขาได้ครับ แค่บอกให้เค้ารู้ว่ามีสิ่งที่ดีขนาดนี้ ก็อนุโมทนาบุญแล้วครับ เด๊วบุญในตัวเขาก็จะคอยชิงช่วงเอง

สู้ต่อไปครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#5 WhAtWhYhOw???

WhAtWhYhOw???
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 09:15 AM

ความเปลี่ยนแปลงในตัวเรา คือสิ่งที่สำคัญที่สุด

#6 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 09:28 AM

ฝรั่งก็แล้วแต่คน บางคนก็สนใจ บางคนก็ยังไม่สนใจเรื่องสมาธิ
ต้องทำความรู้จักเค้าว่า เค้านิสัยเป็นไง backgroundมายังไง ชอบ-ไม่ชอบอะไร
แล้วตรงจุดไหนที่เราน่าจะเริ่มจุดประกายให้เค้า

#7 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 09:38 AM

เท่าที่เคยชวนคนมาวัด หรือนั่งสมาธิ การที่เรา อยู่ๆจะไปชวนคนที่ไม่เคยสนใจเรื่องนี้มาก่อน คงเป็นเรื่องยากทีเดียวที่เขาจะสนใจได้ มันต้องมีเทคนิค ดึงดูดใจเขาครับ อย่างเช่น ถ้าคนๆนั้น มีความสนใจอะไรหรือมีจุดเด่นในตัวเขาอย่างไร ให้เราดึงตรงนั้นออกมาแล้วประยุกต์กับหลักจิตวิทยาของเรา
ง่ายๆก็คือ อย่างผมเคยชวนเพื่อนมาวัด ก็บอกว่า มาเที่ยวมาเดินเล่น (สาวๆที่วัดสวยๆทั้งนั้น) เคยชวนป้าคนหนึ่ง ชอบเล่นหวยมาก ก็บอกว่า มาทำบุญนั่งสมาธิแล้ว จะมีโชคลาภ ชวนเพื่อนสาวให้หัดนั่งสมาธิ เพราะจะทำให้ผิวพรรณวรรณะสดใส สวยขึ้นงามขึ้น คนที่มีโรคประจำตัวก็ชวนให้นั่งสมาธิ รักษาหาย อะไรเทือกนี้เป็นต้นครับ สุดแล้วจะลองประยุกต์เอานะครับ

#8 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 11:22 AM

ฝรั่งส่วนใหญ่ที่เคยคุยเค้าจะสนใจบ้างอยู่แล้ว
เพราะเค้าคิดว่ามัน amazing เป็นอะไรที่เขาไม่เคยเจอ
เท่าที่รู้จัก พวกอเมริกันส่วนใหญ่จะคิดว่าอะไรที่เกี่ยวกับประเทศไทยจะเป็นอะไรที่ศิวิไลมากๆ
มีอยู่คนนึงที่เค้าคิดว่าวัฒนธรรมไทยเป็นสิ่งที่งดงามตระการตา เค้าบอกว่าประชากรประเทศเขากำลังย่ำแย่
เขาอยากจะมาเมืองไทย

ส่วนใหญ่เค้าจะสนใจกันยกเว้นแต่พวกที่เหยียดสีผิว

#9 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 11:42 AM

แนะนำวิธีชักชวนให้เอาไหมครับ ก่อนอื่นผมต้องขอเปรียบเปรยให้ฟังก่อนว่า การชวนคนเข้าวัดก็เหมือนกับการจีบสาวสำหรับหนุ่มๆ หรือเหมือนการชกมวยน่ะครับ ที่ว่าเหมือนนั้นเหมือนแบบไหนมาดูกันครับ

อยากให้ลองสังเกตุเวลาผู้ชายจีบผู้หญิง ในรูปแบบไหนจะจีบติดมากกว่ากัน ระหว่างค่อยๆเข้าไปตีสนิท ทำความรู้จักเขาทีละนิด ค่อยๆปล่อยหมัดแยปไปก่อน ให้เขาเชื่อมั่นหรือตายใจก่อน แล้วค่อยปล่อยหมัดเด็ดน็อคหัวใจฝ่ายหญิง กับ การที่เราจู่ๆเข้าไปพูดปั้งใส่เขา ปล่อยมัดเด็ดใส่เขาเลย เช่น นี่คุณผมชอบคุณนะ คิดว่าแบบไหนจะจีบสาวติดง่ายกว่ากันครับ หุหุ หากเราค่อยๆเข้าไปตีสนิท ทำความรู้จักเขาทีละนิดผู้หญิงก็จะค่อยๆให้ความไว้เนื้อเชื่อใจเราทีละน้อย แต่ถ้าหากเราพรวดพราดเข้าไป ปล่อยมัดเด็ดเลย ผู้หญิงจะงงเหมือนถูกน๊อค เอ๊ะหมอนี่มันใครกัน ประสาทหรือเปล่า จริงไหมครับ

การเชิญชวนคนเข้าวัดก็เหมือนกัน หากเราค่อยๆเซิฟๆเขาไปก่อนอย่างเช่นว่าจะชวนเขานั่งสมาธิเราก็เซิฟๆถามเขาไปก่อนว่า งานการที่คุณทำเครียดมากไหม คุณมีปัญหาเกี่ยวกับการตัดสินใจเรื่องงานหรือเปล่า ค่อยๆตะล่อมถามเขาก่อนว่าเขามีปัญหาอะไรบ้าง ที่ทำให้เขาเครียดหรือขุ่นข้องหมองใจ หากเขาได้ระบายออกมาก็จะทำให้เขาสบายใจขึ้น ซึ่งแน่นอนว่าเมื่อเขาสบายใจขึ้นแล้วเราก็ค่อยเข้าประเด็น เช่นว่า แนะนำเขาว่าเรามีวิธีช่วยทำให้คุณได้ผ่อนคลายความเครียดในใจ คุณจะลองไหม ถ้าเขายังไม่สนอืม เราก็อย่าพึ่งเร่งรัด หาโอกาสเหมาะๆแกล้งทำเป็นเอ่ยแย็ปเขาเข้าไปอีก เช่นว่า วันนี้เราสบายใจจังเลยไม่มีเรื่องเครียดมากังวลใจ หรือไม่ก็บอกเขาว่าวันนี้เราอารมณ์ดีนะเรามาคุยอะไรสนุกๆกันเถอะ สร้างความสนใจในตัวเราให้เขาสงสัยก่อนว่าทำไมเพราะอะไรคุณถึงไม่มีความเครียดเหมือนกับเขาเลย เมื่อเขาสงสัยมากขึ้นเชื่อมั่นได้เลยครับว่าเขาต้องถามว่าเพราะอะไรทำไมถึงทำให้คุณเป็นอย่างนั้น ตอนนี้แหละครับคุณปล่อยหมัดเด็ดไปได้เลย ว่าคุณสบายใจเพราะคุณได้ไปทำสมาธิมา ช่วยทำให้คุณจิตใจสงบและมีความสุขภายใน ถ้าเขาคล้อยตามคุณ คุณก็เอ่ยปากชวนเขาได้เลยครับ ผมรับลองว่า80%ในใจเขาอยากลองทำเหมือนคุณแน่

แต่ถ้าหากอยู่ดีๆคุณไปชวนเขาปั้งเลยแบบนี้ เขาจะเหมือนผู้หญิงที่อยู่ๆถูกผู้ชายเข้าไปบอกรัก หรือเหมือนกับถูกนักมวยโดนหมัดเด็ดในยกแรก เขาจะงุนงงและไม่เข้าใจทันทีว่าคุณจะมารูปแบบไหน คุณเข้ามาเพื่อประสงค์สิ่งใดกันแน่ และแน่นอนครับคำตอบที่คุณจะได้คือNOๆๆ ลูกเดียว

พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เวลาพระองค์จะโปรดใครสักคนท่านก็จะใช้วิธีในลักษณะนี้แหละครับ คือทรงส่องพระญานดูว่าวันนั้นใครบ้างที่มีโอกาสเข้าถึงทำ เมื่อพระองค์ทรงเห็นแล้วว่าใครเหมาะสม ก็จะดูถึงวาระจิตของคนๆนั้น เปรียบเทียบได้เสมือนกับนักมวยดูชั้นเชิงคู่ต่อสู้ เมื่อพระองค์เดินทางจะไปโปรดก็จะแสดงตัวเพื่อดึงดูดความสนใจของคนผู้นั้น สร้างความเลื่อมใสให้ผู้ที่พระองค์จะโปรดผู้นั้นก่อน เสมือนนักมวยปล่อยมัดแย็ปใส่คู่ต่อสู้ เมื่อผู้ที่พระองค์จะทรงโปรดมีความเลื่อมใสมากพอ พระองค์ก็จะทรงโปรดคนผู้นั้นด้วยธรรมที่คนผู้นั้นได้เคยรู้ในชาติก่อน เหมือนกับนักมวยที่จับจุดคู่ชกได้แล้วว่ามีจุดอ่อนตรงไหนก็ปล่อยหมัดเด็ดเข้าน๊อคทันที ด้วยเหตุนี้คนที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงโปรดจึงได้เข้าถึงธรรมกันทุกคนไงล่ะครับ

มันต้องเป็นไปตามขึ้นตอนถึงจะเห็นผลครับ หุหุ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#10 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 01:18 PM

ความสำเร็จในการชักชวนผู้อื่นให้มาปฏิบัติธรรม
มีเหตุมาจากการเป็นกัลยาณมิตรที่ดีต่อผู้อื่นเสมอ

1. เราพูดในสิ่งที่ไปสะกิดใจเค้า ขณะที่เค้าได้รับความทุกข์ และทำให้เค้าสว่างขึ้น
2. เสน่ห์แห่งความดีงาม ความใสบริสุทธิ์ อัธยาศัยไมตรีของผู้ชักชวน อารมณ์ดี พูดดีอยู่เสมอ
3. ความไม่รีบผลี้ผลามใดๆ ค่อยๆทะนุถนอมเค้า ยิ้มแย้ม เยือกเย็น ยืดหยุ่นอยู่เสมอ
4. มีคำพูด การตัดสินใจในเรื่องชีวิตประจำวัน ที่ทำให้เค้ายอมรับว่าเราแก้ไขปัญหาของเราได้ดี
ด้วยการปฏิบัติธรรมจริงๆ เค้าก็จะรู้สึกมั่นใจว่าเค้าจะมีโอกาสแก้ไขปัญหาของเค้าได้บ้าง
5. ไม่โทสะยกตนข่มท่าน ควรชื่นชมผู้อื่นเสมอ และเมื่อมีคนชม ก็บอกว่าเราไม่ได้เก่งอะไร
แค่บุญส่งผล และเพราะว่าเราเคารพนับถือ ศรัทธาปฏิบัติตามคำสอนของพระพุทธองค์
และพระมหาปูชนียาจารย์วิชชาธรรมกาย เราถึงได้มีชีวิตวันนี้ที่สดใสสว่างขึ้น
6. ควรให้เค้ารู้ว่าเค้าก็มีบุญนะ ถึงได้มีข้อดีแบบนั้นแบบนี้ ด้วยทาน ศีล หรือภาวนาในอดีตมาก่อน
(ไม่ใช่พูดว่าเจอเรานี่มีบุญ ไม่งั้นตกนรกแน่นอน ห้ามพูดข่มผู้อื่นเด็ดขาด)
เพียงแต่บุญไม่ส่งผลให้ เค้าจึงพบความลำบากและปัญหานานาประการนั้นเอง
เหตุที่บุญไม่ส่งผลก็เพราะว่ามีวิบากมาก่อน ซึ่งตรงนี้อาจจะยังไม่เชื่อ ดีที่สุดคือมาทำใจในสงบก่อน
7. ยินดีที่จะขอร้องในการชวนเค้า หากมีช่องที่เค้าเริ่มเห็นความดีความปรารถนาดีของเรา
พูดไปเลยค่ะ ว่า"ได้โปรดไปวัด/ปฏิบัติธรรมด้วยกันเถิดนะ ฉันรู้ว่าคุณเป็นคนดี อยากให้หายเหนื่อย
หายทุกข์ซะที ได้โปรดเถิด" ไม่ใช่ไปพูดว่าพวกนี้โง่บาปหนา ฯลฯ
เราต้องรู้จักน้อมให้ผู้อื่นด้วยความรักอย่างแรงกล้ากว่าทิฐิตนเอง แล้วเมื่อเค้ามาได้จริงๆ
ก็จงทำดีให้เสมอต้นเสมอปลาย แล้วเมื่อเค้าเริ่มรับผลดี ได้รับรู้เรื่องบุญ
เค้าจะซึ้งใจเรามากที่สุด ว่าเรารักเค้าจริงๆ ยินดีที่จะขยายสิ่งที่ดีๆให้แก่ผู้อื่นอีก

ปัจจัยเหตุสำคัญที่สุด คือ
การตรึกธรรมะเป็นประจำ หมั่นตรึกดวงใส หรือองค์พระ สวดมนต์ ทำทาน รักษาศีล
นั่งสมาธิ อธิษฐานจิตกับหลวงปู่ คุณยาย วางอุเบกขาไม่ไปยึดมั่นถือมั่นให้ใจขุ่น ไม่ทิฐิอะไรมาก
และฝึกแผ่เมตตาอยู่เสมอเมื่อรู้สึกตัวทำให้ติดนิสัยวันละเป็นสิบ เป็นร้อยครั้ง
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#11 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 08:23 PM

ฝรั่งอาจจะเข้าใจยาก ขนาดคนไทยเองยังต้องอธิบายซ้ำแล้วซ้ำเหล่าก็ยังไม่เข้าใจ ค่อยๆปรับไปเรื่อยๆนะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#12 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 07 September 2006 - 09:15 PM

ผมทำงานกับฝรั่งหลายๆชาติ เขาก็จะมีความเชื่อที่แตกต่างกันกับเรา ความเชื่อนนี่แหละทำให้เปลี่ยนแปลงได้อยาก อย่างเช่น มีผู้มาบอกว่าการทำวิชชาธรรมกายนั้นไม่ดีเท่ากับวิธีการของเขาหรือ ศาสนาของเขาดีกว่า ให้มาทดลองของเขาดีไหม ครั้งแรกถ้าเป็นคุณ คุณคิดว่าคุณจะตอบอย่างไรกับเขาล่ะ แน่นอนถ้าคุณเป็นคนที่มีความเชื่อที่มั่นคงต่อสิ่งที่ปฏิบัติตั้งแต่รุ่นคุณปู่คุณต้องปฏิเสธความหวังดีของเขาทันที ผมมักจะได้ยินคำนี้เสมอ I don't believe. แต่ก็ใช่ว่าสิ่งที่ผมพยายามชักชวนไม่ได้ผลนะ เวลาเราเจอหน้ากันก็มักจะเอยถึงเป็นหัวข้อการสนทนาเป็นบางครั้งเช่นเดียวกัน ผมมักจะใช้สื่อที่มีอยู่ เช่น หนังสือที่มีรูปภาพวัด โดยเฉพาะรูปที่มีการทำกิจกรรมต่างๆของวัด จะใช้อธิบายได้ดี หรือรูปที่มีคนไทยที่มาชุมนุมทำกิจกรรมบุญจำนวนมากๆ บางครั้งก็มีรูปชาวต่างชาติอยู่บ้างในหนังสือ อธิบาย หนังสืออยู่ในบุญนี่แหละสุดยอด พอฝรั่งเริ่มสนใจผมก็จะนำ MP3 นำนั่งสมาธิภาษาอังกฤษของพระอาจารย์นิโคลัส ให้เขาทดลองปฏิบัติตามดู วิธีการนี้ที่ผมใช้ในปัจจุบัน ก็ยังได้ผลดี ทดลองนำไปใช้บ้างก็ได้นะครับ

#13 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 10:03 PM

อนุโมทนาบุญ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี