ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เปลี่ยนไป ไม่รู้ตัวเลยหรือ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 02:57 PM

คนที่นิสัยเปลี่ยนไป จากเมื่อก่อนที่เป็นคนใจเย็น ใครคุยเรื่องอะไรก็ใจเย็นตลอด คุยเป็นเหตุเป็นผลดี
แล้วต่อมาเขาก็เปลี่ยนไป เป็นไม่ค่อยรับฟังเหตุผล อารมณ์ก็ฉุนเฉียว มีกระแทกเสียงใส่ด้วย
แต่ดูเหมือนว่าเขาจะไม่รู้ว่า เขาไม่รู้ตัวนะว่าเขาเปลี่ยนไป เขาก็พูดว่าเขาก็เหมือนเดิม (คือเป็นคนที่คุยรู้เรื่อง มีเหตุผลเหมือนเดิม)
เมื่อเราไปบอกเขาว่า เขาน่ะพูดไม่มีเหตุผลแล้ว เขาก็โกรธ คนรอบตัวก็พูดไม่ออก ไม่รู้จะบอกเขายังไงดี ได้แต่ทนฟังแล้วก็ทำเฉยๆ
อยากรู้จริงๆ ว่า ที่เขาบอกว่า เขาน่ะรู้ว่าตัวเองเป็นไง จริงหรือที่ว่ารู้น่ะ ?..."คนถ้านิสัยเปลี่ยนไป แล้วจะเขารู้ตัวเองหรือไม่?"

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 03:27 PM

เขาอาจจะไม่สบาย เครียด
หรือไม่ก็เข้าสู่วัยทอง ฮอร์โมนเปลี่ยน
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 03:30 PM

จริง ๆ แล้วลึก ๆ น่าจะรู้นะคะ...แต่จะยอมรับหรือเข้าข้างตนเองหรือปล่าว
แต่ว่าสักวันผลจากคนรอบ ๆ ข้างนั้นคงตอบกลับมาที่เค้า...เค้าก็คงจะรับรู้มาก ๆ ยิ่งขึ้นมังคะ

ใช่ค่ะ เหตุผลที่คุณฟ้าร้างพูด...เค้าเป็นเพราะอะไร?

#4 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 03:40 PM

บางครั้งสิ่งแวดล้อมรอบตัว เช่น ภาวะกดดันในที่ทำงาน ฯลฯ ก็ทำให้คนๆหนึ่ง เปลี่ยนไปได้เหมือนกัน โดยเปลี่ยนทีละน้อย ซึ่งตัวเขาเองอาจไม่รู้ตัว หรือนานกว่าจะรู้ คนรอบข้างนั่นแหละครับจะรู้ดีที่สุด บางครั้งต้องหาโอกาสบอกให้เขารู้ตัว จะได้แก้ไข

แต่ถ้าบอกตรงๆแล้วโกรธ ก็ต้องหากุศโลบายเอาล่ะครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#5 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 03:57 PM

สันนิษฐานว่า

1. เขาอาจจะไม่รู้ตัว ในกรณีนี้อาจจะคุยได้ค่ะ

2. รู้ตัวแต่ไม่ยอมรับ ก็ต้องปล่อยเขาไปค่ะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#6 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 04:31 PM

^^~*

เห็นด้วย กับคุณฟ้าร้างนะครับ

อาจจะมีเรื่องเครียดอยู่เลย เกิดอาการแบบนี้ได้ ...

ก็ลองชวนเค้าไปปฏิบัติธรรม หรือ นั่งสมาธิบ้างก็ดีนะครับ

เผื่อเค้าจะได้มีสมาธิ และสติเหมือนเดิม

และ ยิ้ม ๆ เข้าไว้ครับ ถึงเราจะ คุยด้วยหรือไม่คุยด้วย ก็ยิ้มใส่อย่างเดียวครับ ...

ลองดูครับ ^^ เค้าเห็นเราเป็นมิตร อาจจะเข้ามาปรึกษากับเราก็ได้ นะครับ

สาธุครับ ...

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#7 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 05:14 PM

อืม ขอเอาประสบการณ์ของตัวเองเป็นตัวเปรียบเทียบนะครับ ในความเห็นของผม การที่คนเรามีนิสัยเปลี่ยนไปแล้วจะรู้ตัวหรือไม่ ขึ้นอยู่กับ2กรณีด้วยกัน คือ 1. ระยะเวลา และ 2. คือสติ

ที่ว่าระยะเวลานั้น ต้องดูด้วยว่าการเปลี่ยนแปลงนิสัยของเขากินระยะเวลานานหรือไม่ ถ้าไม่ เขาน่าจะรู้ตัวครับหากถูกตักเตือน แต่ถ้าระยะเวลาในการเปลี่ยนแปลงนิสัยของเขากินระยะเวลานาน คือค่อยๆเปลี่ยนไปทีละน้อย ระยะเวลาในการเปลี่ยนแปลงจะทำให้เกิดสภาพความเคยชินกับนิสัยที่เปลี่ยนไป ดังนั้นผู้ที่มีระยะการเปลี่ยนแปลงนิสัยนานแบบนี้จะไม่ค่อยรู้ตัวเพราะความเคยชินน่ะครับ แต่คนรอบข้างจะสังเกตุเห็นได้

เปรียบเทียบง่ายๆคล้ายๆกับคนเป็นโรคมะเร็งน่ะครับ มะเร็งในระยะเริ่มแรกจะไม่ค่อยแสดงอาการเท่าไหร่ และใช้เวลาในการเพาะตัวยาวนาน เพราะฉนั้นผู้ที่เป้นมักจะไม่ค่อยรู้สึกตัวเองว่าเป็นหรอกครับ หรือแม้แต่มีอาการออกมาผู้ที่เป็นก็ยังไม่รู้ว่าตัวเองเป็นอะไรอยู่ดี จะรู้ตัวก็ต่อเมื่อไปให้หมอตรวจแล้วยืนยันว่าเป็นเท่านั้น แล้วบางคนหมอยืนยันยังไม่เชื่อเลยครับว่าตัวเองจะเป็น
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#8 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 06:36 PM

ต้องดูว่าเกิดจากอะไรน่ะครับ

#9 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 06:50 PM

น่าสงสารจัง
-------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#10 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 07 September 2006 - 07:34 PM

คนนี้ต้องรู้สึกหงิดหงุดง่าย พูดหรือสื่อสารกับบุคคลอื่นไม่ค่อยจะเข้าใจ การจูนความคิดไม่ค่อยตรงกัน โกรธง่าย อาการเหล่ามักจะมีปัญหาหลายๆปัจจัย เช่น เครียด โฮโมนท์เปลี่ยนแปลง อาจมีปัญหาเรื่องการได้ยินเลยต้องตะโกน หรือต้องพูดกับบุคคลอื่น กับประโยคเดิมซ้ำๆ จึงทำให้รู้สึกหงุดหงิด หรืออาจจะมีโรคอื่นๆอีกที่ทำให้หงุดหงิดอีก ที่กล่าวมาเป็นแค่ปัญหาสุขภาพ แต่อาจจะมีปัจจัยอื่นๆเรื่องเศรษฐกิจ และสังคมรอบตัวอีก อยากจะแนะนำว่าให้เขา สวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น โดยออกเสียงสวดมนต์ดังๆ ให้เป็นกิจวัตรประจำวัน แล้วจึงค่อยนั่งสมาธิ ให้อ่านหนังสือธรรมแทนการอ่านหนังสือพิมพ์ ดูDMC ช่องนี้ช่องเดียว ให้คนใกล้ชิดคอยเตือนสติว่าตอนนี้คุณกำลังโกรธอีกแล้วนะ หรืออาจส่งไปพนาวัตรพักใจสัก 7 วัน ก็ดีนะครับ

#11 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 11:27 PM

น่าจะรู้ตัวนะ
หรือว่าไม่ชอบยอมรับความจริง
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#12 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 10:01 PM

ค่อยๆๆพูดกะเขานะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี