ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีคำถามเกี่ยวกับการนั่งสมาธิค่ะ รบกวนด้วย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 may_46

may_46
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2006 - 10:40 PM

คือว่าโดยปกติเป็นคนสมาธิสั้นค่ะ เคยลองฝึกนั่งสมาธิแบบธรรมกาย
มักจะมีสองอาการค่ะ พอจินตนาการพระใสๆที่กลางท้อง ก็จะแสบท้องเหมือนหิวข้าวทั้งๆที่บางทีก็เพิ่งทานมา
พอพยายามไม่ใส่ใจไปซักพัก ก็จะเพลินรู้สึกสบายมากจนหลับไปทุกที
มีใครพอจะเคยเป็นบ้างมั้ยคะ เป็นเพราะอะไร
แล้วควรจะแก้ไขอย่างไร
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 05:08 AM

นั่งไปเรื่อยๆค่ะ
ถ้าแสบท้องนี่แปลว่าเอาใจไปไว้ที่กายหยาบ ไม่ใช่ภายในจริงๆ ก็ลองนึกว่าเราไม่มีอวัยวะภายใน ที่รุ้สึกนั้นแค่คิดไปเอง
ส่วนเรื่องหลับก็อย่าลืมที่หลวงพ่อท่านว่านะคะ
สบายจนหลับ ดีกว่าฟุ้ง
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 08:37 AM

เป็นอาการแสบท้องแน่หรือเปล่าครับ ไม่ใช่เป็นอาการท้องอืดนะครับ หรือทานของเผ็ดเข้าไป ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้คุณเจ้าของกระทู้สังเกตุท่านั่งของตัวเองดูสักนิด ว่านั่งตัวงอหรือห่อตัวไหม แล้วก่อนนั่งสมาธิทานมากไปหรือเปล่า อาหารที่ทานมีรสจัดหรือไม่ เคยเป็นโรคกระเพาะมาก่อนหรือเปล่า เพราะเหล่านี้เป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการท้องอืด อึดอัดแน่นในกระเพาะและแสบท้องได้ทั้งนั้นครับ ธรรมดาเมื่อเราไม่ได้นั่งสมาธิสติของเราจะพุ่งเป้าไปที่อื่นจึงทำให้ไม่รู้สึกถึงอาการหากเป็นเพียงเล็กน้อย แต่เมื่อเริ่มนั่งสมาธิหลับตาปุ๊บความรู้สึกกับความสนใจในสติจะอยู่กับตัว ทำให้เรารู้อาการและรู้ความรู้สึกของร่างกายตัวเองได้ดี ดังนั้นตอนนั่งสมาธิเราจึงรับรู้ความเปลี่ยนแปลงของร่างกายแม้อาการผิดปกติเพียงเล็กน้อยได้ครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 party

party
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 09:09 AM

ผมก็มีอาการคล้ายๆกันแต่ไม่ใช่แสบท้องนะครับ
จะรู้สึกเหมือนเสียวนิดๆบริเวณในช่องท้องครับเวลาเอาใจไปหยุดตรงนั้น
และจะรู้สึกว่ามีก้อนอะไรบ้างอย่างอยู่ในท้องตรงบริเวณนั้นไม่ใสไม่สว่าง
อยากได้คำแนะนำเพิ่มเติมอ่ะครับ

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 10:06 AM

คุณpartyลองสังเกตุตัวเองดูหน่อยนะครับ เวลานั่งมีอาการเกร็งที่หน้าท้องหรือไม่ เพราะหลายท่านเวลานั่งมักจะเค้นภาพมากกว่านึกสบายๆ วิธีสังเกตุง่ายๆ เวลาเรานั่งนิมิต หากเป็นการเค้นภาพ จะมีร่างกายของเราส่วนใดส่วนหนึ่งหรือหลายๆส่วนเกิดอาการเกร็ง เนื่องจากสมองเกิดอาการเกร็งจากการเค้นภาพ ทำให้ส่วนอื่นได้รับผลพวงไปด้วย หากคุณpartyมีอาการเกร็งส่วนหน้าท้อง ประกอบกับนั่งตัวไม่ตรงห่อตัว กล้ามเนื้อหน้าท้องจะบีบรัดลำไส้แหละกระเพาะอาหาร เป็นผลทำให้เกิดความรู้สึกเหมือนมีอะไรอยู่ในท้องได้ครับ อาการแบบนี้เกิดได้บ่อยกับผู้ที่ลงพุงนิดๆ ไม่ถึงกับอ้วนนะครับ

เมื่อก่อนผมเองก็ชอบนั่งหลังค่อมห่อตัว จึงเป้นเหตุให้เส้นสายยึด และทำให้หลับในระหว่างนั่งอยู่บ่อยๆ บางทีนั่งแค่10นาทีก็หลับแล้ว ตอนแรกคิดไปเองว่าเราคงบุญไม่พอ เลยทำให้นั่งได้ไม่ดี แต่ต่อมาได้ฟังความรู้จากหลวงพ่อทัตตะ ท่านบอกว่าท่านเองก็เป็นเช่นกัน ท่านจึงสังเกตุตัวเองท่านจึงได้รู้ว่าอ๋อ ที่ท่านนั่งหลับบ่อยเป็นเพราะ 1. กายไม่ตั้งตรง 2. สภาพร่างกายมีปัญหา คือกระดูกช่วงคอของหลวงพ่อท่านเคลื่อนจากตําแหน่งปกติไปนิด 3. ทานอิ่มเกินไป เมื่อผมได้ฟังแล้วจึงลองเอามาปรับปรุงแก้ไขตัวเอง พยายามนั่งตัวให้ตรงมากขึ้น โดยฝึกในชีวิตประจำวัน ไม่ให้หลังงอแม้เวลาทำงาน ลดอาหารให้น้อยลง พออยู่ท้องประทังชีวิตไปวันๆ ได้ผลครับ ตั้งแต่นั้นมาผมนั่งไม่เคยหลับเลยจะชม.หรือกี่ชม.ก็ตาม สังเกตุได้จากตอนที่ผมไปปฏิบัติธรรมต่างจังหวัดน่ะครับ ที่นี้ผมลองดูอีกที ลองทานอาหารให้เยอะขึ้น เวรกรรม พอทานอาหารเยอะขึ้น ผมนั่งหลับทันทีเลยครับแต่ต่างจากเมื่อก่อนที่10นาทีหลับยืดเวลาออกไปประมาณครึ่งชม.จึงมีอาการครับ

เพราะฉนั้นลองนำไปปฏิบัติดูนะครับ ลองสังเกตุดูท่านั่งของตัวเอง ลักษณะอาหารที่ได้ทานเข้าไป เพราะสิ่งแวดล้อมรอบข้างแม้แต่ตัวเราเป็นสาเหตุได้ทั้งหมดครับ

ปล. อันนี้แนะนำเพิ่มเติมนะครับ ท่านใดที่นั่งแล้วเกิดอาการเหน็บกินขาง่าย นั่งไม่ถึง10นาทีเหน็บกินซะแล้ว ลองหาเบาะบางๆมาหนุนยกสะโพกให้สูงขึ้นนะครับ หากหนุนแล้วยังเป็นอยู่ให้หนุนเพิ่มขึ้นอีกชั้น หนุนไปเรื่อยๆเลยครับหากยังเป็นอยู่ จนกว่าจะรู้สึกว่านั่งแล้วสบายนั่งได้นานขึ้น นั่นแหละครับจะเป็นระดับความสูงที่พอเหมาะในการนั่งสมาธิครับ หนุนลองเฉพาะสะโพกไม่ใช้หนุนลองนั่งทั้งหมด
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 02:20 PM

เคยเป็นแบบคุณ party ค่ะ ตอนหลังก็ปรับอารมณ์ไม่ให้เค้นภาพ ก็ได้ผลค่ะ ส่วนเรื่องปวดขา เป็นเหน็บชา MIHARU แก้โดยการนั่งพิงกำแพง แบบไม่ชิดเกินไป คือศีรษะไม่ติดผนังน่ะค่ะ ให้แค่ช่วงหลังครึ่งล่างได้พิง หรือนั่งสมาธิกับเบาะที่มีพนักพิงต่ำๆแค่เอวน่ะค่ะ ก็นั่งได้นาน สบายมากๆค่ะ
Relax & Alert

#7 party

party
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 02:53 PM

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ
เดี๋ยวคืนนี้จะไปทดลองดูครับ

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 06:23 PM

นิ่งๆนุ่มๆ ไม่เกร็ง ถ้าไม่ไหมก้อย่าฝืนนั่งนะคะ

ถ้าไม่ไหมก้อย่าฝืนนั่งนะคะ

ถ้าเมื่อยก็อย่าทนนั่งนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#9 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 07:26 PM

พอจินตนาการพระใสๆที่กลางท้อง ก็จะแสบท้องเหมือนหิวข้าว

ตั้งใจมากเกินไปรึเปล่าคะ เลยเครียดนิดๆ ไม่รู้ตัว พอเกิดเครียดขึ้นมา ร่างกายก็หลั่งน้ำย่อยโดยอัตโนมัติ เลยแสบท้อง

พอพยายามไม่ใส่ใจไปซักพัก ก็จะเพลินรู้สึกสบายมากจนหลับไปทุกที

ก็ตอนนี้ไม่เครียดแล้ว... รู้สึกสบายๆ แต่สติหย่อนไปหน่อย เรียกว่าขาดสติในช่วงนั้น ก็เลยหลับ

คือระหว่างซ้ายสุดกับขวาสุด ก็ค่อยๆ เลื่อนให้มาอยู่ตรงกลาง ระหว่างสองข้างนี้
ไม่ตึงเกินไป ไม่หย่อนเกินไป...ให้พอดีๆ
ทำสมาธิบ่อยๆ มากเข้าๆ ก็จะค่อยๆจับจุดได้ว่า ตรงไหนคือจุดที่พอดี
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#10 nut33

nut33
  • 142 โพสต์
  • Interests:http://www.dhammakaya.tv
    http://www.dhammakaya.biz

android Application ธรรมกาย
    https://play.google.com/store/apps/details?id=com.conduit.app_96f25c33fb1b4867b3b98cc85a26a854.app

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 10:58 PM

ขอให้หายเร็วๆครับ
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
http://www.dhammakaya.tv

#11 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 11:39 PM

อยู่ที่การวางใจ

วางใจหนักก็จะเครียด mad.gif

วางใจเบาก็จะง่วง sleep.gif

วางใจพอดีก็จะเข้าสิบแล้วเห็นศูนย์ happy.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#12 may_46

may_46
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 12:00 AM

ขอบคุณมากค่ะสำหรับทุกคำแนะนำ
จะลองนำไปปฏิบัติดูนะคะ
เมย์

#13 party

party
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 11:17 AM

หลังจากทดลองนั่งตามที่ได้รับแนะนำรู้สึกว่าดีขึ้นครับ
อาการเกร็งในท้องหายไปครับ
หลังจากที่นั่งตัวตรง
แต่รับรองว่าไม่ได้เค้นภาพครับเพราะไม่เคยนึกภาพในท้องออกเลยครับ
คำแนะนำของคุณ เคยเข้าวัด ตรงกับปัญหาของผมเลยครับ
ผมมักจะนั่งตัวงอ ก้มหน้าทำให้ง่วงและเกร็งในท้อง
พอนั่งตรง ไม่ก้มหน้า อาการดังกล่าวก็หายไปครับ
แต่จะต้องเกร็งคอไม่ให้ก้มอย่างนี้จะถึงว่าผิดไหมครับ

#14 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 09:59 PM

ไม่ต้องรีบนะครับค่อยๆนั่งไป
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี