ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มามืด...ไปสว่างเพราะลูกหรือปล่าวนี่เรา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 10:34 AM

พอได้เข้าไปอ่าน "ศึกชิงภพแล้ว" (ตามที่แนบรูปมา) ทำให้นึกถึงตนเอง

เมื่อก่อนตอนยังไม่มีลูก เราใช้ชีวิตทางโลกไม่ค่อยจะถูกหลักสักเท่าไหร่ ไม่รู้จักบุญ-บาป เรียกว่าตั้งแต่เด็กจนโตค่อนข้าง "มืด" แต่ก็พอได้บุญเข้าวัดอยู่บ้าง

เริ่มตั้งท้องมีลูกคนแรกอาจเพราะด้วยความเป็นห่วงลูก อะไรไม่รู้ทำให้เราสวดมนต์ทุกคืนไม่มีเว้นและตักบาตรทุกวัน (น้อยมากที่จะไม่ได้ตัก) แต่ยังไม่เคยมาวัด
เริ่มมีลูกคนที่สอง เริ่มรู้จักวัด มีกัลยาณมิตรมาแนะนำให้รู้จักวัด เอาเอกสาร CD การนั่งสมาธิจากวัดมาให้ ทำให้ลูกคนที่ 2 นั้นนอกจากตักบาตรแล้ว ก็ได้เพิ่มคือการนั่งสมาธิ

เมื่อลูกทั้งสองออกมา เราได้เริ่มไปวัดพร้อมกัน ไปทุกอาทิตย์ ชีวิตของลูก ๆ ทั้งสองก็เลยผูกพันธุ์อยู่แต่กับคุณลุง คุณป้า คุณน้า พี่ ๆ กัลยาณมิตรที่วัด ที่คอยสอนและปลูกฝังแต่สิ่งดี ๆ (เรียนวิชาอื่นนำเพื่อนไม่พอ...วิชาพุทธศาสนานี่ลูกสาวตอบได้จนคุณครู งง เลยค่ะ ว่า เธอไปรู้มาจากไหน จนเวลาครูมีคำถามต้องเบรคลูกสาวไว้ก่อน ถ้าคนอื่นตอบไม่ได้ค่อยให้เธอตอบ laugh.gif ) ทำให้ตัวเราเองเจอสิ่งดี ๆ และเปลี่ยนแปลงตัวเองไปในทางที่ดีด้วย

บางทีก็อดสงสัยไม่ได้...ทำไมน๊าเค้าถึงมาเกิดเป็นลูกของแม่ที่ไม่พรั่งพร้อมอย่างเรา? (ไม่มีทรัพย์สมบัติอะไรให้เค้าเลย+ไม่มีผู้เป็นพ่อคอยดูแล)

เราเคยเห็นผู้หญิงขี้เหล้าคนหนึ่งที่แพ้ท้อง กินแต่เบียร์ตลอดระยะเวลาตั้งครรภ์ (ลูกออกมาแล้วก็ยังกินเหล้า แบบหอบลูกเล็ก ๆ คนนั้นร่วมวงเหล้าด้วยตลอด) เราบอกเค้าก็ไม่เชื่อ แต่ลูกเค้าก็ออกมาสมบูรณ์แข็งแรงดี...เค้าเลยบอกเรากลับว่า "เห็นมั๊ย เบียร์กินแล้วลูกแข็งแรงดี" (ทั้ง ๆ ที่จริงๆ แล้วเห็นพาหาหมอแทบทุกวันเลยค่ะ) laugh.gif ที่สำคัญเด็กผู้หญิงตัวเล็ก ๆ แค่นั้น สามารถดื่มเบียร์ได้จริง ๆ ค่ะ เป็นที่ชื่นชอบ ชื่นชมของผู้ใหญ่ในวงเหล้ามาก ๆ ๆ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  ___.JPG   42.21K   8 ดาวน์โหลด

#2 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 11:36 AM

"บางทีก็อดสงสัยไม่ได้...ทำไมน๊าเค้าถึงมาเกิดเป็นลูกของแม่ที่ไม่พรั่งพร้อมอย่างเรา? (ไม่มีทรัพย์สมบัติอะไรให้เค้าเลย+ไม่มีผู้เป็นพ่อคอยดูแล)"

ตรงนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ ผมว่าการที่น้องๆ มีคุณแม่อย่างคุณบุญโต น้องๆเขามีบุญมากนะครับ และผมคิดว่าการพรั่งพร้อมด้วยพ่อแม่ หมู่ญาติ ตลอดจนทรัพย์สมบัติ มันไม่สำคัญเท่าพรั่งพร้อมด้วยธรรมะ บุคคลผู้พรั่งพร้อมด้วยธรรม ย่อมมีปัญญาสว่างไสว และด้วยปัญญานั้นแหละ ถ้าไม่มีทรัพย์ก็สามารถหาได้ และหาได้อย่างไม่เป็นพิษเป็นภัยกับใคร ทั้งตนเองและผู้อื่น ส่วนเรื่องไม่มีพ่อดูแลนั้น จริงๆแล้ว ไม่มีใครดูแลใครได้อย่างแท้จริงหรอกครับ ทุกคนต้องดูแลตัวเอง ถึงแม้จะมีพ่อแม่ญาติพี่น้องอยู่พรั่งพร้อม ถึงเวลาก็ต้องพลัดพรากจากกันไปอยู่ดี ไม่สามารถดูแลกันได้ตลอด เมื่อถึงเวลานั้น ก็ต้องดูแลตัวเองอยู่ดี และการจะดูแลตัวเองได้ ก็ต้องมีหลักในการดำเนินชีวิต การจะมีหลักในการดำเนินชีวิตได้ ก็ต้องเข้าใจความเป็นจริงของชีวิตซะก่อน และความเป็นจริงของชีวิต ก็ล้วนอยู่ในธรรมะขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพราะฉะนั้น สิ่งที่คุณบุญโตทำให้แก่น้องๆนั้น ผมเห็นว่าพรั่งพร้อมสมบูรณ์ที่สุด เท่าที่แม่คนนึงจะทำให้ลูกได้แล้วละครับ

อนุโมทนาบุญนะครับ...สาธุ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#3 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 11:51 AM

โอ สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะคุณถูกส่วน...อ่านแล้ว ซาบซึ้ง ได้ข้อคิดที่ดีเลยเชียวค่ะ

#4 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 02:00 PM

เห็นด้วยกับคุณถูกส่วนค่ะ

นอกจากที่คิดว่าสว่างเพราะลูก ในทางกลับกัน ก็เป็นบุญของลูกๆเองด้วย ที่ได้มาเกิดเป็นลูกของคุณบุญโต เกิดมาพบพระพุทธศาสนา ได้สร้างบารมีตั้งแต่ยังเป็นเด็กนะคะ

อนุโมทนาบุญค่ะ
Relax & Alert

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 02:42 PM

ความจริง เธอเป็นลูกของคุณแม่ที่พรั่งพร้อมไปด้วยสมบัติ 4 ต่างหากล่ะครับ เพราะในทางพระพุทธศาสนา แบ่ง สมบัติ (ในอีกความหมายหนึ่ง) เป็น 4 ประการคือ

1. คติสมบัติ หมายถึง เกิดในภพภูมิสุคติ เช่น มนุษย์ เทวดาฯ การที่ลูกของคุณได้เกิดเป็นมนุษย์ ถือได้ว่า มีคติสมบัติที่สุดยอด นะครับ
2. อุปธิสมบัติ หมายถึง ร่างกายที่แข็งแรงสมส่วน ไม่พิกลพิการ ซึ่งการที่เรา ครอบครัวของเรา มีอัตภาพความเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์นี่ ผมว่า ไม่ได้หาได้ง่ายๆ หรอกครับ เมื่อเทียบกับทุกๆ ชีวิตในโลกนี้
3. กาลสมบัติ หมายถึง เกิดในยุคที่ดี มีคุณธรรม มีพระพุทธศาสนารุ่งเรือง ซึ่งการที่คุณและลูก ได้เกิดในยุคนี้ที่มีพระพุทธศาสนายังรุ่งเรืองอยู่ ทำให้เราสามารถรู้ว่า อะไรคือประโยชน์ และอะไรคือโทษ อะไรเป็นบุญ อะไรเป็นบาป ถือเป็นสมบัติมหาศาล เพราะถ้าเกิดผิดยุค อาจมีคนสอนว่า ฆ่าไก่บูชาบรรพบุรุษ เป็นบุญ แล้วเราก็ไปทำเข้า ผลก็คือ สุดบรรยายจริงๆ
4. ปโยคสมบัติ หมายถึง ความพยายามอย่างชาญฉลาด (เพียรชอบ) เช่น มีความเพียรพยายามในการสร้างบุญบารมีให้กับตนเอง ความพยายามจึงเป็นสมบัติอันประเสริฐของเรา และเป็นความงามของจักรวาลอีกด้วยครับ

โอ้โห มีสมบัติมากมายขนาดนี้แล้ว สอ บอ มอ ยอ หอ แล้วล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 03:06 PM

happy.gif ขอบคุณค่ะ คุณหัดฝัน ได้ความรู้ใหม่ ๆ ค่ะวันนี้

ohmy.gif แต่ทำไมทำให้บุญโตช่างดูดีเช่นนั้นล่ะคะ unsure.gif

#7 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 05:51 PM

คุณแม่แสนดีเป้นผู้นำบุญชี้ทางให้กับลูกๆทางธรรม ยังงี้สิค่ะ แม่ที่หนูต้องการละคะ

ลูกจึงเก่งทั้งทางโลกและทางธรรม

อยูในบูญตั้งแต่เด็ก หนูน้อยคนนั้น ช่างโชคดีกว่าลูกคนอื่นๆอีกนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#8 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 07:19 PM

คุณลูกเป็น"ผู้มีบุญ"มาเกิด
ก็ต้องมาเกิดในท้องของคุณแม่ผู้มีบุญเช่นกันล่ะค่ะ
ไม่งั้น จะมาเจอกันได้ไง เนอะๆ happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#9 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 08:01 PM

ผมก็อ่านมาแล้วครับ และแนะนำ CD เรื่อง ภพภูมิ ด้วยครับ ผมมีแผ่น ถ้าต้อง
อีกเมล์มานะครับ ขอ ชื่อ ที่อยู่นะครับ ผมจะส่งไปครับ

หัวข้อใน CD

1. ยมโลก
2. มหานรกขุมที่ 1 -5
3. ภพ 3

โดยหลวงพ่อนะครับ ภาพชัด เนื้อหาดีมากครับ

#10 wonderful

wonderful
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 09:23 AM

ขออนุญาติชื่นชมคุณบุญโต ที่ทำให้บอร์ดนี้มีชีวิตชีวาขึ้น ด้วยอานิสงค์นี้ คุณและลูก ต้องมีชีวิตที่สดชื่นแจ่มใสอย่างแน่นอน

#11 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 08:45 AM

ขอบคุณคุณcheterk happy.gif

#12 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 09:52 PM

เคยอ่านเหมือนกันนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี