ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เราจะบอกคนมาใหม่ยังไงดี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 04:23 PM

เราชวนคนใหม่มางานวันอาทิตย์
เราจะแนะนำวิธีปฏิบัติตัวต่างๆ กิจกรรม สถานที่ (ทุกอย่างนั้นแหละ)ให้เค้ายังไงดี
และมันมีอะไรบ้าง

#2 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 05:26 PM

มาวันอาทิตย์ธรรมดาหรืออาทิตย์ต้นเดือนคะเนี่ย ถ้าอาทิตย์ธรรมดาน่าจะดี คนไม่มากนัก อาทิตย์ต้นเดือนคนเยอะ ถ้ามาครั้งแรกไม่น่าจะชอบ เพราะความสะดวกหลายๆอย่างลดลง เดี๋ยวจะพาลไม่ยอมมาอีก

จริงๆแล้ว detail การปฏิบัติตัวมันก็เยอะมากนะคะ คงต้องใช้เวลาปรับตัว
แต่ถ้ามาเป็นครั้งแรกก็ต้องเน้นเรื่อง
- แต่งกายสุภาพ (อย่างน้อยเสื้อควรเป็นสีขาว) สำหรับผู้หญิงก็ต้องไม่รัดรูป ไม่ซีทรู ไม่โป๊ ไม่ต้องแต่งหน้าจัดนัก
- มาวัดแล้วให้คุยกันแต่เรื่องที่สร้างสรรค์ เช่น เรื่องบุญกุศล ไม่ควรคุยเรื่องที่ทำให้ใจหม่นหมอง
- ห้ามสูบบุหรี่ ดื่มเหล้า หรือสารเสพย์ติดทุกชนิด
- ช่วยกันรักษาความสะอาดภายในวัด
- ปิดโทรศัพท์มือถือ และงดใช้เสียง เพื่อไม่เป็นการรบกวนผู้อื่นขณะปฏิบัติธรรม

อาจจะต้องปฐมนิเทศน์เรื่องมโนปนิธาณของหลวงพ่อและหมู่คณะ เพื่อให้เข้าใจเรื่องอื่นๆได้มากขึ้น
ส่วนเรื่องกิจกรรมก็คงต้องดูจริตคนที่พามา ว่าชอบแนวไหน แต่ส่วนใหญ่จะไม่ชอบให้รุกเรื่องทำบุญมาก ตอนช่วงถวายปัจจัยก็อาจจะต้องอธิบายเล็กน้อย
ถ้าเป็นไปได้ อยากให้พาไปฝั่งโบสถ์ เพราะคนจะชอบบรรยากาศแบบนี้กันมาก พาไปกราบพระประธานค่ะ และก็พาไปชมรอบๆวัด เจดีย์ วิหาร หอฉัน ฯลฯ โดยที่บอกวัตถุประสงค์ของการสร้างแต่ละอย่างด้วย เห็นมีตามโบรชัวร์ต่างๆนะคะ
ไม่แน่ใจว่าวันอาทิตย์มีแผนกต้อนรับหรือมัคคุเทศน์ที่จะพาชมวัดได้หรือเปล่า ใครทราบบ้างเอ่ย

ส่วนเรื่องคำสอนต่างๆก็ปล่อยให้ฟังครูไม่ใหญ่นี่ล่ะค่ะ ดีที่สุด ชัวร์ที่สุด

ที่เหลือใครคิดอะไรออกช่วยตอยหน่อยค่ะ

#3 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 06:13 PM

ไม่แน่ใจว่าวันอาทิตย์มีแผนกต้อนรับหรือมัคคุเทศน์ที่จะพาชมวัดได้หรือเปล่า ใครทราบบ้างเอ่ย

มีครับให้น้องๆๆที่มัคคุเทศน์ดีกว่าครับขั้นรถที่ทางเข้า5 เรื่องอื่นไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรเอาความชัวร์ดีกว่าไม่ค่อยกล้าบอกเดี๋ยวผิด
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#4 จักรพรรดิ์

จักรพรรดิ์
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 07:20 PM

การชวนคนมาวัด คนชวนต้องดูด้วยนะครับว่า คนที่พามาเค้าชอบแบบไหน อย่างเช่นชอบปฎิบัติมากกว่าการทำบุญ คุณก็ควรให้แต่ความรู้ทางปฎิบัติ เรื่องงานบุญก็บอกแต่ให้เค้ารู้ก็พอครับ ไม่ควรไปชวนให้ทำบุญ หรือชวนทำบ่อยๆ จะทำให้ผู้เริ่มที่ปฎิบัติธรรมเกิดอาการอึดอัด เพราะแต่ละคนก็ต่างความต้องการ ควรหยิบยื่นสิ่งที่เค้าต้องการดีกว่าครับ มาวันอาทิตย์ต้นเดือนนั่งสมาธิฟังเสียงใสๆของหลวงพ่อครับและทุกอาทิตย์ก็มานั่งธรรมกัน

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 09:28 PM

ในสภา วันอาทิตย์ มีจุดที่ต้อนรับคนมาใหม่ ลองไปสอบถามพูดคุยดูนะคะ

อนุโมทนาบุญกับผู้ชวนคนใหม่มาวัดค่ะ happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 10:09 PM

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะเริ่มพามาครั้งแรกก็ 10 ตุลาคมนี้เลยค่ะ เพราะ ตัว koonpatt เองมาครั้งแรกเมื่อ 22 เม.ย.49 เพื่อนบอกให้มา ก็มา พอเห็นคนเยอะๆ พระเยอะๆ เลยปลื้มมากๆๆๆๆๆๆๆค่ะ จนตั้งใจด้วยตัวเองเลยค่ะว่า ต่อไปจะต้องมาให้ได้ทุกๆ วันอาทิตย์ต้นเดือน และทุกงานบุญพิเศษค่ะ เพราะถ้ามาวันอาทิตย์ต้นเดือนปกติ บางทีถ้าคนที่ยังไม่เคยมา มาครั้งแรก ก็จะเจอกับการนั่งสมาธิเป็นส่วนใหญ่ อาจจะไม่รู้สึกปลื้มเพราะไม่ได้ร่วมทำกิจกรรมที่สำคัญๆน่ะค่ะ อันนี้จากความรู้สึกของตัวเองตอนเข้าวัดครั้งแรกนะคะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#7 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 10:19 PM

QUOTE(DREAMLOVER)
- แต่งกายสุภาพ (อย่างน้อยเสื้อควรเป็นสีขาว) สำหรับผู้หญิงก็ต้องไม่รัดรูป ไม่ซีทรู ไม่โป๊ ไม่ต้องแต่งหน้าจัดนัก

สำหรับคุณผู้หญิง ขอเพิ่มอีกนิดครับ งดเสื้อเอวลอย กางเกงเอวต่ำ ด้วยครับ อย่าลืมว่าต้องนั่งกับพื้นนะครับ ถ้าใส่เสื้อเอวลอย กางเกงเอวต่ำ มันจะทำให้เห็นเนื้อแผ่นหลังบริเวณเอว ผมเคยเจออยู่ที มีสุภาพสตรีท่านหนึ่งนั่งอยู่ข้างหน้าผม ใส่เสื้อเอวลอย กางเกงเอวต่ำ จะลุกจะนั่งจะกราบพระแต่ละที เล่นเอาหัวใจจะวาย ไม่เหมาะสมเลยครับ ใส่เสื้อผ้ามาวัด ให้มันรัดกุมดีกว่านะครับ ให้ชายเสื้อยาวคลุมลงมาสักหน่อย กางเกงเอวปกติไม่ต้องเป็นเอวต่ำ ฝากไว้ด้วยครับ

I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#8 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 04:58 AM

สิ่งแรกคือให้ใจเขาครับ ดูแลทุกอย่างเท่าที่จะทำให้ได้ในเรื่องธรรมทาน ความเห็นถูก ความหวังดี ความอบอุ่นแบบกัลยาณมิตรที่เราสื่อไปให้ เชื่อว่าเขาจะรับรู้ได้เอง ค่อย ๆ ป้อนเหมือนครูบาร์-อาจารย์ ท่านให้เรา อนุโมทนาบุญครับ
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#9 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 08:39 AM

ในแบบของผม.... ผมจะแนะนำวัฒนธรรมของวัดในช่วงระหว่างเดินทาง
ว่าจะต้องปฏิบัติตนอย่างไรเมื่อไปถึงวัดแล้ว พร้อมทั้งอธิบายเหตุผลว่าถ้า
ทำอย่างนี้แล้วจะมีอนิสงษ์ และจะเป็นต้นบุญต้นแบบให้กับใคร...
มาถึงวัดเช้าหน่อยแล้วพาขับรถไปชมเขตบุญสถาณบริเวณพื้นที่ของวัดและ
พื้นที่ของมูลนิธิ... แล้วก็พาไปแนะนำกับเจ้าหน้าที่ภาค หากมีคำถามที่ยัง
ไม่ทราบคำตอบแน่ชัดก็จะสามารถสอบถามกับเจ้าหน้าที่ได้ครับ smile.gif

#10 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 08:40 AM

มีครับให้น้องๆๆที่มัคคุเทศน์ดีกว่าครับขั้นรถที่ทางเข้า5 เรื่องอื่นไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรเอาความชัวร์ดีกว่าไม่ค่อยกล้าบอกเดี๋ยวผิด

มีชมวัดทุกวันอาทิตย์ค่ะ ยกเว้นว่ามีงานบุญใหญ่ที่มัคคุเทศก์ต้องแบกบุญจนไม่มีเวลาก็จะงดชมวัด (คิดถึงวันเก่าๆ)
แล้ววันอาทิตย์ที่ 3 ของเดือนทางแผนกไปปล่อยปลาค่ะ งดชมวัดรอบเที่ยง ชมแต่รอบ 4 โมงเย็น
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#11 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 12:47 PM

วันอาทิตย์ก็มีชมวัดด้วยเพิ่งรู้นะเนี่ย...

#12 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 02:50 PM

แต่พามางานบุญใหญ่เลยถ้าใจยังไม่เปิด
อาจหงุดหงิดได้ เพราะ คนเยอะมาก
รถติด หิว กลับบ้านดึก
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#13 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:38 PM

เห็นด้วยกับคุณคนรักวัดค่ะ เมื่อ 22 เมษา ที่ผ่านมาพาคนใหม่มาร่วมงานเหมือนกัน เป็นเพื่อนสมัยเรียน ตอนแรกชวนให้เขาติดจาน แต่ก็ไม่ค่อยได้ดู พอมีจังหวะงานบุญก็ชวนเขามาร่วม ปรากฎว่า แรกๆ ก็ Alert แต่พอบ่าย พิธีมหาสังฆทานหนึ่งหมื่นวัด เริ่มหน้านิ่วคิ้วขมวด ตกเย็นมีพิธีหล่อพระแสนองค์แสนปลื้ม ก็ไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ เพราะใจเขาอยากกลับบ้าน เราก็พูดเชียร์ต่างๆ นาๆ พอเสร็จพิธีช่วงรับเหรียญ "รวยอัศจรรย์" จากพระอาจารย์ โดนเบียดจนหลงกันไปคนละทิศละทาง โทรศัพท์ก็ติดต่อยากมาก กว่าจะโทรติด เพื่อนก็โดนเบียดออกไปนอกแถว แถมไม่ได้รับเหรียญด้วย มากันหลายคน ได้รับกันหมด มีเพื่อนคนนี้คนเดียวไม่ได้รับ ทำให้เขาไม่ค่อยพอใจ แถมกลับบ้านดึกเกือบเที่ยงคืน (บ้านอยู่มหาชัย) ตั้งแต่วันนั้น ชวนมาวัดอีก ไม่ยอมมาอีกเลย แถมปิดโทรศัพท์ไม่ยอมรับสาย ก็เลยได้แต่ส่ง SMS และใบปลิวงานบุญไปให้ ถ้าจะชวนคนใหม่มาก็อยากให้เตรียมความพร้อมและดูจริตของคนๆ นั้นด้วยนะคะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุๆๆ

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#14 ao mk

ao mk
  • 32 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครมัคคุเทศก์ตลอดไป

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 09:28 PM

เวลาการชมวัดมี 2 รอบ
รอบที่ 1 นัดรวมตัวกันเวลา 11.50 น. ที่ เสา I2 หรือหน้าทางเข้า 1 บริเวณ รูปหล่อหลวงปู่ 3 องค์

รอบที่ 2 เวลาประมาณ 16.00 น. (หลังพระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโยให้พรเสร็จ) ที่เสา N32 หรือบริเวณข้างบ้านคุณยาย ฝั่งครุฑ ที่มีบริการน้ำปานะอร่อยๆ

ทั้งนี้ รอบที่ 1 จะงดชมวัดในอาทิตย์ที่ 3 ของทุกเดือนครับ เพราะไปหล่อหลอมของทางแผนกฯ
และ รอบที่ 2 ถ้ามีงานบุญใหญ่ เช่น ทำความสะอาดลานธรรม ฯลฯ ก็จะงดเช่นเดียวกัน

อย่างไรก็ตามทางแผนกฯ ก็อยากขอให้ผู้ประสงค์จะชมวัด ได้ลงทะเบียนกันก่อนในช่วงเช้าที่ประกาศไว้
เพื่อความสะดวกในการจัดรถชมวัดครับ
เชิญลงทะเบียนได้ที่ เสา K3 และจุดประกาศบริเวณทางเข้า 1 ทางเดินเต๊นท์

เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย