ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถือศีล5ศีล8ศีล227ขณะถือศีลอยู่สูบบุหรี่ดูดกัญชาผิดศีลใหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 05:09 PM

บุหรี่กับกัญชาถือเป็นยาเสบติดเหมือนกันหรือไม่ในทางพุทธศาสนา ถ้าเหมือนกันอย่างนี้ท่านที่ถือศีลอยู่ก็น่าจะขาดหรือเปล่า ผมงงนะลูกศิษย์บางคนบอกอาจารย์ของตัวเองสำเร็จมักผลแล้ว แต่ผมยังเห็นสูบบุหรี่ หรือบางท่านยังกินหมากอยู่เลย ผู้รู้อธิบายหน่อยครับ ถ้าดูแล้วจะทำให้ผู้อื่นไม่สบายใจกรุณาลบได้เลยครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 05:20 PM

สูบบุหรี่ผิดครับเป็นสิ่งเสพติดผิดศีลข้อที่5 ครับ

http://www.kalyanami...vdo....kword=
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#3 wonderful

wonderful
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 08:12 PM

ฤทธิของกัญชา กล่อมประสาท ทำลายทั้งร่างกายคือปอดสมองเป็นหลัก และทำลายประสาทสภาพความรู้สึกนึกคิดจิตใจทำให้ขาดสติ ซึ่งรวมกันแล้วแรงกว่าบุหรี่ เป็นการเบียดเบียนตัวเองอย่างแรง ผิดทั้งกฏหมายและศึลธรรม

#4 dmk

dmk
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:18 PM

ในทางพระพุทธศาสนานั้นท่านถือว่าเป็นสิ่งเสพติด คือ เมรัย ศีลข้อ 5 ที่ว่า สุรา เม-ระ-ยะ มัช-ชะ.....
คำว่าคือมัช-ชะหมายถึงของมึนเมา ทำให้ไม่มีสติ ซึ่งคือสิ่งเสพติดในยุคปัจจุบัน
ถือว่าผิดศีลข้อ 5 ครับ
สิ่งใดที่ทำให้มนุษย์ขาดสติในการวินิจฉัย ผิด-ชอบ ชั่ว-ดี เข้าข่ายผิดศีลข้อ 5 ครับ

กัญชาก็ผิด ถือว่าเป็นสิ่งเสพติดครับ

คำว่า มรรคผล ที่ถูกต้องเขียนอย่างนี้นะครับ มรรคผล
มรรค แบบนี้แปลว่า ทาง หรือ เหตุ ในทางพระพุทธศาสนานั้นเป็นชื่อแห่งโลกุตตรธรรมครับ

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 10:51 PM

บุหรี่ กัญชา เป็นสิ่งเสพแล้วติด เป็นสิ่งเสพติด เสพแล้วผิดศีล 5 "ของเมา" และมีโทษต่อร่างกาย ทำร้ายร่างกาย มอมเมาอย่างมัวเมา แถมใจหมอง ชัวร์ๆ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 09:34 AM

หมากไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ....
ส่วนเรื่องบุหรี่เคยได้คำตอบอย่างนี้ค่ะ

คำตอบที่ 1

พระผู้เฒ่าหลายๆรูปผ่านยุคสมัยที่ผู้คนกินหมาก สูบบุหรี่เป็นปกติ และนิยมถวายพระเอาบุญด้วย พระธรรมวินัยก็มิได้ห้ามไว้ ท่านจึงฉันหมาก สูบบุหรี่เรื่อยมา ถามว่าถ้าหยุดเลยมีผลไหม แน่นอนธาตุขันธ์เคยรับอยู่เป็นปกติ ก็ย่อมต้องร้องอุทธรณ์ ต้องการเสพเหมือนเคยเป็นธรรมดา เหมือนกับพระที่ปกติอยู่ในเขตร้อน ถ้าให้ท่านไปอยู่เขตหนาว ธาตุขันธ์ของท่านย่อมต้องการสิ่งปกป้องความหนาวมากกว่า ซึ่งก็เป็นเรื่องของธาตุขันธ์ อันเป็นคนละเรื่องกับการละกิเลส

การทนุบำรุงธาตุขันธ์ของพระผู้บริสุทธิ์ด้วยปัจจัยสี่เป็นต้น เป็นมหากุศลฉันใด การถวายหมากและบุหรี่เพื่อบรรเทาความไม่สบายของธาตุขันธ์แด่พระอรหันต์ก็ย่อมเป็นมหากุศลฉันนั้น....

คำตอบที่ 2

ไม่เห็นด้วยเรื่องที่พวกเราจะถวายบุหรี่แก่พระสงฆ์ไม่ว่าจะเป็นด้วยสาเหตุใด เพราะปัจจุบันพวกเราคงทราบกันดีอยู่แล้วถึงพิษภัยของบุหรี่ จึงไม่อยากให้เด็กวัยรุ่น เยาวชนเห็นภาพพระสงฆ์สูบบุหรี่และเชื่อว่าถ้าท่านเหล่านี้จะเลิกจริงๆ ก็เลิกได้ครับ เพราะมีตัวอย่างคนที่สูบบุหรี่มาหลายสิบปี แต่พอจะเลิกเขาก็สามารถเลิกได้โดยที่ร่างกายก็ยังคงแข็งแรงเป็นปกติอยู่ถึงแม้จะอายุใกล็ 70 ปีแล้วก็ตามครับ การละการเลิกนี้สำคัญอยู่ที่ใจมากกว่าไม่เกี่ยวกับสาเหตุอื่น...ในพระวินัยไม่ได้มีคำพูดห้ามบุหรี่ เอาไว้โดยตรง เพราะเมื่อ 2,000 กว่าปีก่อน ผมคิดว่าคงยังไม่มีบุหรี่แพร่หลาย แต่ในศีลห้านั้นมีคำรวมๆ ห้ามสิ่งเสพติดครับ ก็ขึ้นกับเป็นสิ่งเสพติดหรือไม่ครับว่าเราจะตีความว่าบุหรี่

***ถ้ารักเคารพพระสงฆ์ท่านก็อย่าถวายบุหรี่ดีกว่าค่ะเพราะบุหรี่ไม่ใช่ยาที่เอาไว้สูบเหมือนสมัยก่อน...ควันมะเร็งตามผลการวิจัย***

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 09:48 AM

ทำร้ายร่างกายตัวเอง ให้สังขารเสื่อมลง ก่อนสภาพอันควร ถือว่าเป็นกรรมปาณาติบาตด้วยมังคะ เพราะกายมนุษย์เป็นกายที่ประเสริฐ เขามีไว้เพื่อให้สร้างความดี บ่มบารมี ดันมาตัดรอนชีวิตผ่อนส่งซะแบบนั้น คิดง่ายๆ ก็น่าจะผิดล่ะค่ะ

แต่ถ้าคิดลึกๆ ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ คงต้องมีผู้รู้พระไตรปิฎกมาตอบ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 11:46 AM

กํญชา ผิดแน่ ส่วนบุหรี่ ผิดหรือไม่ ยกไว้ เอาเป็นว่า ไปดูการสูบหรี่เป็นอาจิณ ตายแล้วไปไหน ได้ที่ VCD มหานรกขุม 5 วิบากกรรมของคนสูบบุหรี่ ยกตัวอย่างเป็น Sample คือ สัตว์นรกจะไปเกิดในถังเหล็กร้อนๆ อยู่กันแออัดยัดเยียดมาก แล้วนายนิรบาลจะตัวใหญ่ตัวยักษ์ แล้วใช้มือ จึบสัตว์นรกมาทำเป็นไส้บุหรี่ โดยจับสัตว์นรก(ตัวเล็กๆ เมื่อเทียบกันยักษ์) ขึ้นมา แล้วเอากระดาษเหล็กร้อน มามวนรอบสัตว์นรก จนกลายเป็นบุหรี่ที่มีสัตว์นรกเป็นไส้อยู่ข้างใน แล้วจุดบุหรี่สูบขึ้นมา ไฟก็จะเผาบุหรี่ พร้อมกับสัตว์นรกแบบไหม้ไปด้วยกันทีเดียว คิดแล้ว หยอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 dmm

dmm
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 02:24 PM

ผิดครับไม่ต้องส่งสรัย ยิ่งศีลมากก็ผิดมาก หักดิบเถอะนะครับ

#10 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 03:14 PM

เห็นด้วยทุกคนนะครับยิ่ง

***ถ้ารักเคารพพระสงฆ์ท่านก็อย่าถวายบุหรี่ดีกว่าค่ะเพราะบุหรี่ไม่ใช่ยาที่เอาไว้สูบเหมือนสมัยก่อน...ควันมะเร็งตามผลการวิจัย***

อันนี้ยิ่งเห็นด้วยครับเหอะไม่ขอรับนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#11 ลูกน้ำ...

ลูกน้ำ...
  • 24 โพสต์
  • Interests:สนใจเพราะเห็นว่าเป้นเว๊บของวัดของเลยลองเล่นดูค่ะ

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 04:57 PM

พระผู้เฒ่าหลายๆรูปผ่านยุคสมัยที่ผู้คนกินหมาก สูบบุหรี่เป็นปกติ และนิยมถวายพระเอาบุญด้วย พระธรรมวินัยก็มิได้ห้ามไว้ ท่านจึงฉันหมาก สูบบุหรี่เรื่อยมา ถามว่าถ้าหยุดเลยมีผลไหม แน่นอนธาตุขันธ์เคยรับอยู่เป็นปกติ ก็ย่อมต้องร้องอุทธรณ์ ต้องการเสพเหมือนเคยเป็นธรรมดา เหมือนกับพระที่ปกติอยู่ในเขตร้อน ถ้าให้ท่านไปอยู่เขตหนาว ธาตุขันธ์ของท่านย่อมต้องการสิ่งปกป้องความหนาวมากกว่า ซึ่งก็เป็นเรื่องของธาตุขันธ์ อันเป็นคนละเรื่องกับการละกิเลส

การทนุบำรุงธาตุขันธ์ของพระผู้บริสุทธิ์ด้วยปัจจัยสี่เป็นต้น เป็นมหากุศลฉันใด การถวายหมากและบุหรี่เพื่อบรรเทาความไม่สบายของธาตุขันธ์แด่พระอรหันต์ก็ย่อมเป็นมหากุศลฉันนั้น....

ความสงบใจ เป็นสมบัติอันลำค่า
ยิ่งกว่าสมบัติของพระเจ้าจักรพรรดิ
เมื่อไรมากระทบ อย่าให้สะเทือนถึงใจ

ตะวันธรรม

#12 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 06:17 PM

กัญชานี่ผิดทั้งกฏหมายและ กฏแห่งกรรม เลยครับ แต่บุหรี่ก็ผิดแค่กฏแห่งกรรม ครับ

#13 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 11:10 PM

สิ่งใดที่เป็นเหตุแห่งความประมาทมัวเมา อย่าไปยุ่งเลยครับ

#14 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 12:57 PM

ผิดเต็มประตูครับ อบาย อบาย อบาย

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง