ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ข้อสงสัย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 06:30 PM

ถ้าหากอธิฐานว่า ไปนิพพานเลยไม่ไปที่สุดแห่งธรรม เพราะ
รู้สึกว่านานเกินไปจะบาปไหม และหมู่คณะยินดีต้อนรับคนที่มีปณิธานเช่นนี้ไหม?
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#2 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 06:34 PM

ไม่บาป ฟันธงครับ ^^
----------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#3 จงมีสมบัตตักไม่พร่อง

จงมีสมบัตตักไม่พร่อง
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 06:41 PM

การไปนิพพาน ก็ที่สุดแห่งทุกข์ แต่ไม่ได้รื้อวัฏฏะ
อยู่ที่หัวใจว่าเป็นพันธ์ไหน

#4 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 07:16 PM

http://www.dmc.tv/fo...amp;#entry46638
ลองอ่านดูค่อนข้างชัดเจน
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#5 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 07:41 PM

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับตามหมู่คณะต้องไปถึงที่สุดแห่งธรรมครับตามที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านพูดอยู่ทุกวันในช่วงเริ่มต้นรายการฝันในฝัน ว่าอย่างไรว่าตามกัน อย่าเบื่อกันนะจ๊ะ เราจะไปถึงที่สุดแห่งธรรม พักระหว่างทางที่ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษ อย่าเบื่อหน่ายในการสั่งสมบุญ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 07:48 PM

ไปเลยครับ ชอบที่ไหน ไปที่นั่นเลยครับ อิอิ ล้อเล่นนะ

#7 wonderful

wonderful
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 08:02 PM

ยินดีครับ

#8 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 11:01 PM

มุ่งไปพระนิพพาน ก็ยินดีต้อนรับนะคะ ยังไงก็ลูกศิษย์พระรัตนตรัยเหมือนกัน.....

เพียงแต่...ผู้ที่ปรารถนาไปที่สุดแห่งธรรม เราก็ไปด้วยกัน เพื่อมโนปณิธานที่มุ่งไว้จะได้สำเร็จ ทำงานเป็นทีมน่ะค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#9 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 01:05 AM

ไปนิพพาน ก็ถึงก่อนใครสิครับ อืม ไม่เร้าใจเลย อยู่ 2 ภพ ตามปณิธานหลวงพ่อท่านไป ไม่พลัดไม่หลง ได้รู้ว่าเอที่สุดท้ายนั่นน่ะ เขาพูดถึงอะไรกัน ทีมบุกบั่น
กับคนนั่งชม มันต่างกันลิบลับเนาะครับ ไปด้วยกันดีกว่า ไปดูว่าข้างหน้ามีอะไรให้เราช่วยไหม ตั้งใจให้แน่วแน่ อธิษฐานให้มั่นคง จะได้ไม่ตกอบายก่อน ไม่งั้นเสียดายแย่เลย สาธุครับ

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#10 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 08:53 AM

ให้บรรลุธรรมก็ถือว่าดีทั้งนั้น ขึ้นกับเป้าหมายในใจของแต่ละคน ว่าอยากทำเพื่อเฉพาะตน หรือ อยากทำเพื่อสรรพชีวิตและตนเองด้วย ไม่บังคับใครได้ครับ ก็ลูกพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเหมือนกันอยู่แล้ว ไม่รังเกียจกันหรอกครับ

ไฟล์แนบ

ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#11 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 09:20 AM

สวยงามครับคุณสัมมาอะระหัง
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#12 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 09:44 AM

ไปที่ชอบที่ชอบ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#13 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 11:36 AM

ไม่ปาบหรอกค่ะอยากในสิ่งดีไม่มีใครรังเกลียด แต่อยากไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมกันหมู่คณะมากกว่าค่ะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 12:32 PM

อนุโมทนาบุญกับความตั้งใจอันดีงามของเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ สำหรับน้องๆ นักเรียนอนุบาลฝันในฝันทุกๆ ท่านให้พิจารณาคำตอบของเราให้ดีนะครับ เพราะการอธิษฐานจิตเพื่อบรรลุนิพพาน และตั้งใจสร้างบารมีเพื่อให้บรรลุนั้น เป็นคำสอนที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสอนไว้ครับ ดังนั้น หากผู้ใดตั้งจิตปรารถนาเช่น เป็นสิ่งที่ดีเยี่ยมน่าอนุโมทนาครับ คุณครูไม่ใหญ่บอกไว้ ในเคสไม่กี่วันนี้เอง

ไม่ใช่แค่ไม่น่ารังเกียจ แต่น่าอนุโมทนาบุญอย่างยิ่ง
ไม่ใช่แค่ไม่บาป แต่เป็นบุญอย่างยิ่ง
ไม่ใช่ว่า ต้องตามหมู่คณะอย่างเดียว แต่ขอให้เป็นความดีในพระพุทธศาสนา เช่น ขอเป็นพระอรหันต์ พระปัจเจกพุทธเจ้า พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็ล้วนน่าอนุโมทนา เพราะเป็นสิ่งที่พระพุทธเจ้าท่านตรัสสอนไว้ครับ เราต้องตอบให้ดี เพราะอาจทำให้ผู้อื่นเขาเข้าใจคลาดเคลื่อนได้ว่า หมู่คณะเราไม่ได้สอนตามพระพุทธเจ้านะครับ
ไม่ใช่ว่า ไม่เร้าใจเลย แต่เป็นจริตอัธยาศัย แต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่าใช้วิธีตอบว่า เป็นพระอรหันต์ดีกว่า เป็นพระพุทธเจ้าดีกว่า หรือ ช่วยทุกชีวิตทั้งโลกให้พ้นทุกข์ดีกว่า ไม่มีอะไรดีกว่าอะไร แต่ขึ้นกับจริตว่าชอบแบบไหนครับ

เราสามารถบอกได้ว่า ตัวเราอยากไปไหนแบบไหน แต่อย่าได้บอกว่า การที่ผู้อื่นอยากในสิ่งที่พระพุทธเจ้าสอนเหมือนกัน เป็นสิ่งธรรมดาๆ นะครับ เพราะนั่นคือ สิ่งที่น่ายกย่องทีเดียว
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 01:19 PM

ภาพสวยมากเรย ขอเก็บไว้นะครับ
--------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น

เพียงพอ

#16 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 04:37 PM

สัตตวัสสสูตร
สูตรนี้กล่าวว่า พญามารได้ตามพระพุทธเจ้ามา ๗ ปี คอยจ้องหาโอกาส
พระองค์เผลอ ดึงกลับโลกีย์วิสัยให้ได้ แต่ก็ไม่ได้ช่อง วันหนึ่งไปหาพระพุทธเจ้า
กล่าวว่า
" ท่านมีความทุกข์โศกอะไรหรือ จึงมาอยู่คนเดียว เสื่อมจากสมบัติแล้วหรือ
หรือว่าหาช่องทำชั่วช้าไม่ให้ใครรู้เห็น ทำไมไม่ไปสมาคมกับหมู่คนเล่า "
พระพุทธองค์ตรัสตอบว่า
" เราขุดรากถอนโคนความโศกหมดแล้ว ไม่มีความชั่วจะต้องแอบทำ
เราไม่เกี่ยวเกาะในภพ ( ความมี ความเป็น ) หมดกิเลสแล้ว
นั่งเข้าฌาณอยู่คนเดียว "
มารกล่าวว่า
" ถ้าใจของท่านยังข้องอยู่ใน " ตัวฉัน " " ตัวฉัน " สมณะเอย ท่านไม่มีทาง
พ้นมือเรา "
พระพุทธเจ้าตรัสว่า
" สิ่งที่คนยึดมั่นถือมั่น เราไม่ยึดมั่นถือมั่น สิ่งที่คนทั้งหลายเขาว่า " เป็นฉัน "
เราก็ไม่ยึดอย่างนั้น มารเอย จงรู้เถิด ท่านไม่มีทางตามเราทัน "
มารกล่าวตรัสพ้อว่า
" เมื่อท่านรู้ทางไปนิพพานแล้ว ทำไมไม่ปลีกตัวไปคนเดียวเล่า
ชวนคนอื่นไปด้วยทำไม "
พระพุทธองค์ตรัสว่า
" คนที่ถึงฝั่ง ( พระนิพพาน ) แล้ว ย่อมพ้นเงื้อมมือมาร
มันเป็นหน้าที่ของเราที่จะต้องแสดงสัจจธรรมเครื่องพ้นกิเลส "
มารกล่าวด้วยความเสียใจว่า
" ตนได้ถูกพระพุทธเจ้ากำจัดเสียแล้ว มิต่างอะไรกับปูถูกหักก้าม
ความพยายามของตนที่จะทำลายพระพุทธเจ้า เหมือนดังกาเห็นหินสีดุจมันข้น
บินมาด้วยความยินดี เมื่อไม่ได้อาหารก็บินหนีด้วยความผิดหวัง "
ต่อมาธิดามารทั้ง ๓ คือ นางตัณหา นางราคา นางอรดี เห้นบิดาเสียอก
เสียใจ จึงขันอาสามายั่วพระพุทธเจ้าต่างๆ นานา แต่ก็ไม่สามารถทำให้พระองค์
ยินดี จึงกลับไปหาบิดา พญามารเห็นดังนั้นจึงบอกพวกเธอว่า ฉันนึกแล้วว่า
พวกเธอจะทำไม่สำเร็จ การรบกับพระสมณโคดมยากยิ่งกว่าเอาก้านบัวหรือ
หรือเอาเล็บโค่นภูเขา หรือเคี้ยวเหล็กกล้าให้แหลก
คำบรรยายพระไตรปิฎก : พระสุตตันตปิฎก สังยุตตนิกาย
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#17 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 07:10 PM

โอ้สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คุณ วัดในดวงใจ
---------

เพียงพอ

#18 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 09:17 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญครับ