ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

โหลดเพลงฟรีบาปไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:08 PM

ได้ใช้โปรแกรมบางโปรแกรม ไปโหลดเพลง และข้อมูลต่างๆ ที่เค้าแชร์ไว้บนเน็ตเพื่อเอามาฟังและศึกษา มิได้เอาไปเผยแผ่ต่อเพื่อการค้าแต่อย่างใด จะบาปไหม พวกเพลงก็เป็นเพลงที่เค้าทำขาย เพลงร่วมสมัย เพลงทำสมาธิ แต่เราไปโหลดมาฟรีๆจะบาปไหม
ลองคิดเอาว่าถ้าเราฟังเพลงจากรายการวิทยุแล้วเราบันทึกเสียงไว้เพื่อฟัง เราบาปไหม กรณีโหลดเพลงฟรี กับ บันทึกเพลงจากรายการวิทยุ จะบาปเหือนกันไหมม รึต่างกัน ช่วยอธิบายให้หน่อย

อนุโมทนาบุญ สาธุ

#2 โปปิโอ้

โปปิโอ้
  • 21 โพสต์
  • Interests:Computer

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 10:04 PM

ถ้าลองเอาใจของคนที่เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์เพลงมาคิดดู ก็น่าจะบาปนะครับ
คล้ายๆ กับเอาของที่เขาไม่ได้ให้

แต่ผมก็โหลดประจำล่ะ อิอิอิ

#3 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 10:58 PM

แล้วคุณ โปลิโอ้ จะพูดทำไมอ่ะคับ อิอิ

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง

#4 Natt

Natt
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 11:25 PM

ถ้าเพื่อการศึกษาและธรรมทานไม่น่าบาป แต่ถ้าเพื่อธุรกิจผมว่าบาปนะ

- -*

#5 ตามรอย

ตามรอย
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 05:42 AM

เห็นด้วย...กับคุณNatt...ถ้าไม่ใช่เพื่อนการค้าไม่ได้นำผลประโยชน์เข้าตัวเองแต่เป็นการนำมาใช้ในทางที่ดีสำหรับตนเอง ไม่น่าบาป เพราะเขาก็ทำมาเพื่อให้เราฟังไม่ใช่หรือ..

#6 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 08:52 AM

ขออธิบายมั่งเด้อ ได้ใช้โปรแกรมบางโปรแกรม ไปโหลดเพลง และข้อมูลต่างๆ ที่เค้าแชร์ไว้บนเน็ตเพื่อเอามาฟังและศึกษา มิได้เอาไปเผยแผ่ต่อเพื่อการค้าแต่อย่างใด จะบาปไหม ถ้าเป็นใช้เพื่อเอามาฟังและศึกษา มิได้เอาไปเผยแผ่ต่อเพื่อการค้า ก็ไม่บาปครับอีกทั้งเขายังแชร์ไว้เพื่อให้คนมาฟังและโหลดก็ไม่ผิดครับ

พวกเพลงก็เป็นเพลงที่เค้าทำขาย เพลงร่วมสมัย เพลงทำสมาธิ แต่เราไปโหลดมาฟรีๆจะบาปไหม ทำนองเดียวกับข้างบนครับเขาให้ดาวโหลดไม่ผิดครับ

ลองคิดเอาว่าถ้าเราฟังเพลงจากรายการวิทยุแล้วเราบันทึกเสียงไว้เพื่อฟัง เราบาปไหม กรณีโหลดเพลงฟรี กับ บันทึกเพลงจากรายการวิทยุ จะบาปเหือนกันไหมม รึต่างกัน ช่วยอธิบายให้หน่อย กรณีนี้ใช้เพื่อฟังครับไม่ได้เอามาเพื่อการขายอีกอย่างถ้าเราcopyแล้วแจกเพื่อเป็นธรรมะบรรณาการก็ไม่ผิดครับแต่ถ้าเราcopyมาขายหรือบอกบุญอันนี้ผิดครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#7 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 09:33 AM

ถ้าเป็นเว็บที่ให้ข้อมูล เสียง วีดีโอ เป็นธรรมทานอยู่แล้ว ไม่ได้ปิดกั้นไว้ว่าไม่ให้โหลด

นอกจากไม่บาปแล้ว หากนำไปใช้ในการปฏิบัติธรรม หรือส่งให้ผู้อื่นได้เข้าใจธรรมะ และปฏิบัติได้ดีขึ้น
อันนี้ไม่บาปเลยค่ะ เพราะว่าเค้าเปิดไว้ให้คนเอาไปใช้ประโยชน์อยู่แล้วค่ะ
หากคนเข้าถึงธรรมะได้ดีขึ้น กลับเป็นบุญแก่ผู้จัดทำเว็บด้วย

แต่ถ้าไม่ได้เปิดให้โหลด แต่เราแอบโหลดเพื่อไปใช้ในการปฏิบัติธรรมของเราและผู้อื่น
ก็มีส่วนผิดที่ไม่ได้ขออนุญาติก่อน ขอให้ทำบุญแล้วอธิษฐานขออโหสิกรรมจากผู้นั้น
หากว่านำไปใช้แล้วได้รับผลที่ดีต่ผู้อื่นมากๆ ถ้าไม่ติดลิขสิทธิ์อะไรที่เป็นกฏหมายยุ่งยาก
ก็สามารถแจ้งให้เจ้าของสื่อทราบว่าเราได้นำไปใช้ประโยชน์ต่อสังคม ขอให้เค้าอนุโมทนาบุญด้วย

ถ้าสิ่งที่เราโหลดมามีลิขสิทธิ์ แม้นจะได้รับประโยชน์มากต่อสังคม ก็พยายามเลี่ยงไปใช้อย่างอื่นแทนค่ะ
และไม่ควรจะบอกเจ้าของสื่อ เพราะการจดลิขสิทธิ์หมายถึงเค้าไม่ต้องการให้ใครนำไปใช้
โดยไม่ให้ผลประโยชน์ตอบแทน ฉะนั้นถ้าเราบอกแม้นจะเป็นสิ่งที่ดีกับเค้าทางด้านจิตใจให้ปลื้มขึ้น
แต่เค้าอาจจะไม่คิดเช่นนั้น อาจจะคิดที่จะเอาผลตอบแทนก็ได้ ดีที่สุดส่งบุญกุศลไปให้เค้าแทนค่ะ

เมื่อมีวิธีเลือกทางอื่นก็ลดละเลิกสิ่งที่ไม่ให้โหลด หรือมีลิขสิทธิ์ ไปใช้สิ่งที่ไม่ผิดเลยแม้นแต่น้อย

ยกตัวอย่างเช่น

โปรแกรมซอฟแวร์ที่ใช้ทำสื่อธรรมะ มีราคาลิขสิทธิ์อยู่ แม้นว่าจะเป็นสิ่งที่ดีงาม เป็นบุญต่อเจ้าของโปรแกรม
แต่ก็ไม่ควรแจ้งข่าวดีให้ทราบ ว่าโปรแกรมของเค้านำมาใช้ประโยชน์ที่ดีมาก ผู้คนได้รับธรรมะมากมาย
ไม่ควรบอกเพราะว่าคนทางโลกยังคงคิดวนแต่เรื่องเงิน/ผลประโยชน์ กลับจะมาตรวจสอบองค์กร
ยิ่งทำให้โดนเรียกร้องผลตอบแทนจำนวนมหาศาล ด้วยอกุศลเข้าสิงจิต เค้าอาจจะทำบาปหนักก็ได้
ฉะนั้นเมื่อทำงานเผยแพร่สื่อธรรมะแล้ว ก็ต้องแผ่ส่งบุญกุศล ระลึกถึงผู้ที่คิดค้นโปรแกรมและคณะให้ได้รับบุญด้วย
จนกว่าสื่อของเราจะเข้าไปถึงองค์กรเค้าที่ทำโปรแกรมนี้ เจ้าขององค์กร ผู้บริหารระดับสูงเริ่มเข้าใจธรรมะ
เข้าใจสิ่งที่เราทำออกมาว่าได้ประโยชน์ต่อชาวโลก แล้วค่อยบอกว่าเค้ามีส่วนในบุญ และขอให้เป็นสปอนเซอร์
เราค่อยขอลิขสิทธิ์การใช้ย้อนหลังเป็นลายลักษณ์อักษร (ก็คือขออโหสิกรรมในการแอบใช้โปรแกรมในอดีต)
และขอลิขสิทธิ์การใช้ในอนาคตเป็นลายลักษณ์อังกษรเช่นกัน (ก็คือเค้ามีส่วนในบุญข้างหน้าต่อไป)

อย่างเพลงบรรเลงของคุณจำรัส เศวตาภรณ์ ก็มีลิขสิทธิ์ค่ะ แต่ทางรัฐบาลขอนำมาใช้เปิดในการถ่ายทอดสด
พิธิฉลองสิริราชสมบัติครบ 60 ปี ตรงนี้เค้ากลับปลื้มมาก เพราะว่าเจ้าของพิธีนี้ คือ ในหลวงของเรา
ถ้าเค้าเห็นประโยชน์ที่มีต่อผู้คน และเคารพรักเทิดทูนเจ้าของพิธี ด้วยความมีบารมีที่สูงส่งแล้ว
ลิขสิทธิ์ก็จะเป็นเรื่องรองไปเอง เค้ากลับยิ่งปลื้มที่ได้มีโอกาสตรงนี้
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#8 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 12:38 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆความคิดเห็นนะครับ สาธุ _(๐ /|\ ๐)_
ต่อไปทำอะไรต้องคิดก่อนทำ ว่าทำแล้วร้อนเราไหม ร้อนเค้าไหม ร้อนทั้งเราและเค้าไหม -*-

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 01:36 PM

ใจเย็นๆ ไว้ครับ มีผู้ส่งเคส Study คล้ายๆ กันอย่างนี้มาแล้ว เช่น Copy ยี่ห้อสินค้า แบรนด์เนมดังๆ มาทำขายบ้าง บาปไหม เดี๋ยวจะได้รู้เฉลยแล้ว อีกไม่นาน cooming soon
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 dmm

dmm
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 02:44 PM

รอฟังคุณครูไม่ใหญ่ดีกว่าครับ คำตอบเดียว ชัวสุดๆ

#11 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 05:52 PM

คราบ ดีครับ รอฟังครูไม่ใหญ่จะได้รับความรุ้ที่แท้จริง

#12 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 08:36 PM

เรื่องลิขสิทธิ์ เมื่อเขาไปจด เท่ากับเขามีความเป็นเจ้าของอยู่ ก็นึกถึงใจเขาใจเราล่ะนะคะ
ว่าถ้าสมมติเราเป็นคนแต่งเพลง เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ หรือเป็นบริษัทเจ้าของเพลง แล้วมีคนมาทำอย่างนี้
เป็นเรา เราจะคิดยังไง
..........................................................................................

เรื่องสื่อธรรมะอะไรที่เปิดให้ดาวโหลด อะไรที่เปิดให้เผยแผ่กันเต็มที่ ก็ทำcopyไว้ดูเองได้นะคะ
(หมายถึงการเผยแผ่ธรรมะ ให้คนมาศึกษา-มาปฎิบัติธรรม)

แต่ไม่ใช่copyเอาไปทำเงิน หรือเพื่อการค้า หรือเพื่อประโยชน์ส่วนตัวในด้านต่างๆ อย่างนั้นไม่ดีค่ะ ไม่ควรทำ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#13 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 10:02 PM

ผม ในฐานะ พนักงานของบริษัทค่ายเพลง
ขอบอกเลยครับว่าตอนนี้ ธุรกิจสื่อเพลงของเรากำลังแย่มากๆ เลยครับ เรานำเสนอผลงานที่ดีๆ เพลงเพราะๆ ให้คนอื่นได้ฟังเพื่อการบันเทิง มีความสุขกับผลงานของเรา และหวังว่าจะอุดหนุนผลงานของเรา
แต่ตอนนี้ผลงานของเราถูกละเมิด จากการดาว์นโหลด ธุรกิจเถื่อนทั้ง MP3 เวปโหลดฟรี ฯลฯ เหล่านี้ ทำให้กำลังใจของพวกเราลดถอยลงมากๆ เพราะสินค้าที่เราผลิตออกมาก็ขายไม่ได้ ธุรกิจเราก็ชะงักจริงๆ นักร้องบางคนเขาวาดฝันเอาไว้อยางดี แต่ต้องกลับมาพังทลายกับน้ำมือของคนไทยด้วยกันเอง หลายท่าน เมื่อขายไม่ได้ โอกาสที่เขาจะได้มีผลงานอีกครั้ง ผู้ใหญ่คงไม่ให้โอกาสอีกแล้ว ก็จะเห็นได้ว่านักร้องบางคนออกอัลบั้มแค่เพียงอัลั้มเดียว ก็จบสิ้นกัน
ยอมรับเลยครับว่าเมื่อก่อนผมทำงานแบบสนุก แต่เวลานี้ทำงานมีแต่ความเครียด เพราะสินค้าขายไม่ได้ ความกดดันมาเยือน ไม่รู้ว่าปีหน้าจะได้ทำงานที่นี่ต่อหรือเปล่า อีกไม่นานผมคิดว่าเขาก็คงปลดพนักงานออกอีก ซึ่งก็ปลดกันไปแล้วหลายท่าน เหมือนญาติพี่น้องของผมได้หายไป

ถึงแม้ว่าจะแก้ไขอะไรไม่ได้ ทางรัฐบาลก็ไม่สามารถช่วยอะไรเราได้ อย่างน้อยก็ถ้าจะโหลดฟรีก็ซื้อของจริงไปด้วยครับ เพราะว่าสินค้าถูกกฎหมายนั้นมีใจของผู้ผลิตอยู่ด้วยครับ อ่านถึงตรงนี้แล้วก็คงทราบแล้วนะครับว่า พวกเราเดือดร้อนจริงๆ

#14 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 10:31 PM

ขอตอบเฉพาะประเด็นที่ว่าผิดกฎหมายหรือเปล่านะครับ
การโหลดเพลง หนัง ทุกชนิดที่มีลิขสิทธิ์ผิดครับผิดกฎหมาย จะฟังเอง หรือไม่ว่าจะเอามาใช้เพื่ออะไรก็ตาม คนที่แชร์ก็ผิดครับ แต่เขาจะเอาผิดกับเราหรือป่าวแค่นั้นเอง
ซื้อเพลงที่ถูกลิขสิทธิ์มาแต่ก็อปให้เพื่อนไปฟังก็ผิดกฎหมายครับ เพราะเขาบอกไว้ชัดเจนครับว่าห้ามทำซำไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น
เรื่องนี้ต้องระวังครับมีคนเคยโดนมาแล้ว เอาแผ่นแท้มาให้ร้านแห่งหนึ่งก็อปที่ร้านก็ไม่รู้เรื่องอะไรจึงทำให้ พอทำเสร็จตำรวจก็มาจับครับบอกว่าคุณทำผิดกฎหมายนะทำสำเนาโดยไม่ได้รับอนุญาติจากเจ้าของ เรื่องนี้ต้องระวังครับ
สรุปนะครับของที่มีลิขสิทธิ์ทุกอย่างถ้าจะเอามาใช้ต้องขออนุญาติจากเจ้าของก่อนในกรณีที่จะทำซ้ำหรือเผยแพร่ทำเสาเนาไม่ว่าจะเพื่อการค้าหรือไม่ก็ตาม
ขอเสริมหน่อยครับ
เคยฟังไมโครซอฟเขาบอกว่าที่ยังปล่อยให้มีการละเมิดลิขสิทธิ์วินโดว์อยู่ทุกวันนี้ก็เพราะการที่จะไปไล่จับผู้ใช้วินโดว์ตามบ้านนั้นไม่เป็นผลดีต่อเขาเท่าไรนัก เพราะจะเป็นการไปบีบบังคับให้กลายเป็นว่าผู้ใช้ตามบ้านจะเปลี่ยนไปใช้ OS ที่แจกฟรีแทนเพราะไม่มีกำลังที่จะซื้อข้อแท้มาใช้หรือคิดว่าไม่จำเป็นซึ่งถ้าคนส่วนใหญ่หันมาใช้OS ที่แจกฟรีก็จะทำให้บริษัทหรือองค์กรต่างเปลี่ยนมาใช้ OS ที่แจกฟรีเพราะพนักงานใช้วินโดว์ไม่เป็น แต่จะเน้นตรวจไปตามบริษัทหรือองค์กรต่างแทนเพราะสามารถที่จะมีกำลังซื้อซอฟแวเหล่านี้ได้ (ฟังเขาว่ามานะผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย)
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#15 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 12:07 AM

เข้าใจพี่เจ๋งครับ
แต่สำหรับเพลงต่างประเทศนั้น ราคามันค่อนข้างแพง
มันค่อนข้างจะขูดรีดเอาเงินในกระเป๋าสตางค์ของผมไปมาก
ผมก็เลยโหลดแต่เพลงนอกครับ

#16 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 01:58 AM

เรื่องนี้ เสียตังค์แล้วสบายใจกว่า
คิดซะว่าซื้อความสบายใจล่ะนะ

#17 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 10:53 AM

ไม่บาปหรอกครับ ถ้าผู้โหลดมีใจบริสุทธิ์

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง

#18 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 12:49 PM

ข้อความนี้ถูกส่งต่อมาจาก น้องเอ็ม

ไม่บาปหรอกครับ ถ้าผู้โหลดมีใจบริสุทธิ์

ใจบริสุทธิ์ เขาทำแบบนี้เหรอครับคือทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน