ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

***เทวดากลัวไม่กล้าสู้กับโจรโขมยพระ***

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 07:12 PM

ที่ตั้งหัวข้ออย่างนี้เพราะว่า มีโจรเข้าไปตัดเศียรพระในวัด หรือโขมยพระในวัด ทำไมไม่ ลุยกับโจรให้รู้ดำรู้แดงไปเลย แต่ไปเข้าฝันเจ้าอาวาส ว่าตอนนี้พระที่ถูกโขมยไปอยู่ตรงนั้นตรงนี้ ทำไมต้องทำอย่างนี้ผมแปลกใจ มันน่าจะกระทึบหรือไปเข้าสิง ตำรวจแล้วไปจับโจรโขมยพระ คือให้มันรู้ไปเลยว่าที่นี่เทวดาคุม ทำไมไม่ทำล่ะคับ เทวดาที่ดีๆอย่าเพิ่งโกรษผมล่ะ คือผมสงสัยอ่ะคับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 07:17 PM

ผมไม่ใช่เทวดาซะด้วยสิ เลยตอบไม่ได้
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#3 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 07:22 PM

ตั้งแบบนี้จะตอบไงดีล่ะอืมตอบได้หลายแง่เลยแบบนี้
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#4 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 07:32 PM

เทวดาอาจจะคิดว่า เทวดาน่าจะทำได้แค่บางอย่างก็ได้ อย่างไปจับโจรมันเกินไป เทวดาแต่ละท่านก็มีความคิดต่างกันนี่คะ

เหมือนกับมนุษย์ที่บางคนจับโจรได้ ก็ทำร้ายโจรเลย แต่บางคนกลับรอให้กฎหมายจัดการเป็นต้น หรือบางคนบอกว่าไม่เอาดีกว่า ไม่ใช่เรื่องน่ะค่ะ

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 07:50 PM

อืม ไม่รู้สิคะ เทวดาว่าอย่างไร...

ถ้าคุณไปรู้เห็นว่าคนร้ายจะไปปล้นธนาคารวันพรุ่งนี้ ...
คุณจะ 1) คุณโทรไปแจ้งตำรวจ หรือ 2) คุณจะโทรไปเตือนพนักงานในธนาคาร หรือ 3) คุณจะไปลุยกับพวกโจรเลย
ก็ไม่รู้สิคะ laugh.gif

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 08:29 PM

ตั้งกระทู้อย่างนี้ผมจะบาปใหม คือผมสงสัยว่า เทวดาท่านมีฤทธิ์ ท่านจะทำอะไรก็ได้ อย่างเช่นหลอกเป็น ผี ให้โจรกลัว เพราะความเข้าใจของผมคือ เทวดาท่านมีฤทธิ์ ทำไมโจรยังเอาไปได้นะครับไม่ได้คิดลบหลู่ท่าน แต่เอ...มันทะแม่งๆที่หัวข้อเหมือนกันนะ ท่านคงไม่ถือสาผมหรอก
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#7 pohbear

pohbear
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 08:31 PM

เทวดาเป็นกายละเอียดเค้าเหม็นซากมนุษย์ทุศีล ไม่กล้าเข้าใกล้ เดาเอานะ

#8 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 08:32 PM

ถ้าเทวดา ทำได้ ทำไม ไม่ดลใจคนให้มาเป็นคนดีให้หมดละครับ ผมว่า มันคนละส่วนกันนะครับ อาจจะทำได้ ในขอบเขตที่จำกัดเท่านั้น

#9 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 08:41 PM

คงไม่ใช่หน้าที่ของเทวดามั่งครับ laugh.gif
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#10 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 09:08 PM

จากที่ฟังฝันในฝันมานาน เทวดาก็ไม่ใช่จะแสดงฤทธิ์ขนาดที่จะไปหักคอคนได้ และเท่าที่ทราบมาพวกที่ทำอย่างนี้ เขาก็มีวิชา(สายดำ)ของเขาเหมือนกัน
ส่วนที่มีฤทธิ์ทำร้ายคนได้ก็จะมีพวกภูต หรือพวกยักษ์นั่นแหละ

#11 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 10:29 PM

เรื่องเทวดาไม่แน่ใจ แต่คนที่ขโมยต้องรับผลกรรมแน่นอนครับ บางทีเทวดาอาจจะเข้าใจเรื่องกฏแห่งกรรมก็ได้ จึงไม่ทำอะไรที่เป็นการจองเวรกัน แต่ก็มีที่โดนเล่นงาน อย่างปู่โสมเฝ้าทรัพย์น่ะครับ ส่วนเทวดาจะทำอะไรได้มากน้อยแค่ไหน ถ้าเป็นเทวดาที่เฝ้าอยู่ตามที่ต่าง ๆ ก็คงไม่ใช่เทวดาศักดิ์ใหญ่เท่าไร ขนาดต้นไม้โดนตัดก็ทำอะไรไม่ได้ วิมานพัง ไม่มีที่อยู่ เคยมีเคสที่ว่าต้นไม้จะโดนตัด จึงต้องออกกำลังภายในกันสุดฤทธิ์เพื่อทำให้คนเห็น กายมนุษย์เป็นกายที่มีกำลัง ทำบาปก็มีผลมาก ทำบุญก็มีผลมาก เทวดายังต้องมาคอยอนุโมทนาบุญ และการใช้ฤทธิ์ของเทวดาบางทีก็ต้องอาศัยกรรมของมนุษย์เป็นหลักจึงจะสัมฤทธิ์ผล มีเรื่องอีกมากมายที่เรายังไม่รู้ยังไม่เข้าใจ ขนาดเรื่องมด ให้นักวิทยาศาสตร์เขียนเป็นตำราเล่มหนา ๆ ออกมายังได้ แล้วเรื่องเทวดานี่ก็คงยิ่งกว่านั้นครับ

#12 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 11:26 PM

เหอๆๆ
อย่าเดากันไปเองสิ

#13 wonderful

wonderful
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 09:57 AM

ผมคาดว่านะครับ

เทวดาก็มีข้อจำกัดอยู่ การเป็นเทวดาก็ต้องอาศัยบุญหล่อเลี้ยง

ถึงแม้เทวดาสัมมาทิฐิ จะไม่ชอบในการกระทำผิดของคนร้าย แต่การที่จะใช้กายละเอียดของเทวดาในการสื่อสารให้มนุษย์ซึ่งมีกายหยาบได้รับรู้ คงต้องอาศัยบุญอย่างมาก ดังนั้นเทวดาที่รู้เห็นเหตุการณ์ (ส่วนมากเป็นเทวดาอยู่ใกล้พื้นมนุษย์ ซึ่งมีบุญไม่มากอยู่แล้ว) คงวางอุเบกขา แต่ก็คงมีบางกรณีเป็นเรื่องสำคัญที่เทวดาช่วยเหลือ ก็คงมีบ้างครับ

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 10:19 AM

คุณสาครครับ ฤทธิ์ใด ก็ไม่แรงเท่าฤทธิ์แห่งกรรมครับ หากวิบากกรรมส่งผล แม้พระโมคคัลลานะผู้มีฤทธิ์มาก ขนาดเหยียบเวชยันต์ปราสาท (ปราสาทของพระอินทร์) ให้สั่นสะเทือนได้ ยังต้องยอมให้โจรซึ่งเป็นคนธรรมดา ทุบร่างของท่านจนยับเยิน

แม้พระพุทธเจ้าที่ทรงมีฤทธิ์มาก ก็ไม่อาจทรงห้ามพระเจ้าวิทูทัพพะ ยกกองทัพไปฆ่า พระญาติของพระองค์ล้างตระกูลได้ ทั้งที่พระองค์ทรงห้ามได้มา 2 ครั้งแล้ว

แม้พระพุทธเจ้าที่ทรงมีฤทธิ์มาก ก็ยังต้องอดอยาก ฉันข้าวปลายเกรียน (ข้าวหักๆ ใช้เลี้ยงหมู) เป็นเดือนๆ เพราะพระราชาลืมใส่บาตร

แล้วกะอีแค่ เทวดา ฤทธิ์ไม่ต้องเทียบพระพุทธเจ้า หรือ พระอรหันต์หรอก เทียบพระอินทร์ยังเทียบไม่ได้เลย จะสามารถมีอำนาจเหนือแรงกรรมไปได้อย่างไร หากกฏแห่งกรรม กำหนดแล้วว่า ทรัพย์สินของที่ไหนๆ ต้องถูกทำลาย แม้โจรทำลายไม่ได้ แผ่นดินไหว สึนามิก็จัดการได้ครับ

แรงใด ก็ไม่เท่า แรงกรรม
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 11:21 AM

ท่านอาจไม่อยากทำก็ได้นะ ลองมองในแง้ดีหน่อย

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง

#16 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 12:05 PM

เทวดาไม่ได้มีอำนาจอะไรขนาดนั้น กายที่แรงที่สุดคือกายมนุษย์ ทำบุญที ก็ได้บุญมาก ทำบาปที่ก็ได้บาปมาก ส่วนเทวดาวิทยาธรที่มีฤทธิ ก็ใช้ฤทธิได้เฉพาะกับ คนที่มีวิบากกรรมติดตัวมาเท่านั้น คนตัดเศียรพระแล้วเทวดาทำอะไรไม่ได้ อาจเป็นเพราะเป็นกรรมใหม่ของเขา อีกอย่างมิได้อยู่ในอำนาจของเทวดาครับ

#17 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 04:55 PM

ถ้าเทวดาช่วยได้ยังงั้นตลอด ป่านนี้จะมีคนโกงบ้านโกงเมือง คนชั่วคนเลวอยู่ในสังคมนี้แล้วละครับ
ท่านก็มีขอบเขตของท่าน อันไหนช่วยได้ท่านก็พยายามช่วยนะ
------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#18 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 10:54 PM

ถ้าช่วยได้นะครับถ้าคิดแบบนี้นะ ขโมยคงไม่มีแล้วครับจริงมั้ยครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี