ไปที่เนื้อหา

- - - - -

เล่นหุ้นถือว่าบาปหรือเปล่าครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *ppp*

*ppp*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 July 2005 - 08:49 PM

ถ้าผมเล่นหุ้น โดยการซื้อมา และขายเมื่อได้กำไร ถือว่าเป็นการพนัน บาปหรือเปล่าครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 July 2005 - 12:34 PM

เนื่องจากวัตถุประสงค์ของการเล่นหุ้น แท้จริงแล้ว เป็นการลงทุน ดังนั้น ถ้าเล่นเพื่อลงทุนจริงๆ คือ เงินนั้น เป็นเงินเย็น (ไม่ใช่เงินที่มุ่งหวังว่าต้องมีรายได้จากแบบนี้) เมื่อตอนซื้อมาราคาถูก ต่อมาพอราคาแพงขึ้นก็ขายไป ก็เหมือนกับการค้าขายทั่วไป ไม่มีปัญหาใดๆ แต่ถ้าเล่นด้วยจิตใจโลภจริงๆ เก็งกำไร จะเอาให้ได้ ก็เป็นบาปครับ

เหมือนค้าขายไงล่ะครับ ค้าขายนั้น ตามหลักการคือ ซื้อมา ขายไป ไม่บาปอะไร แต่ถ้าค้าขายแบบโก่งราคาให้แพงลิ่วเนื่องจากมีฉันขายอยู่เจ้าเดียว หรือกักตุนสินค้า เพื่อโก่งราคาในอนาคต ทำอย่างนี้ จากการค้าขายที่ไม่บาปอะไร ก็กลายเป็นบาปขึ้นมาได้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2005 - 02:30 PM

เล่นตรงไปตรงมาด้วยเหรอเปล่าด้วยค่ะ ไม่ใช่ทุ่มซื้อตัวนี้ เทตัวโน้น ทำตัวนั้นให้มีราคา
ปล่อยข่าวตัวโน้นเป็นงี้ตัวนี้เป็นอย่างโน้น เหอๆ ภาษาหุ้นเรียกว่าอะไรจำไม่ได้แล้วค่ะ
และควรเล่นแล้ว ตัวเองไม่เดือดร้อนในภายหลังค่ะ
ไม่โลภ ไม่ไปกู้เงินมาเล่น เพราะคนเรา โชคดีไม่เหมือนกันค่ะ
คราวนี้โชคดี คราวหน้าอาจไม่ใช่

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2007 - 10:15 AM

ผมมองว่าการเล่นหุ้นก็คงไม่บาป แต่เจตนาในการเล่นคงจะมีผลมากกว่า ว่าใสหรือมีกิเลสคือความโลภมากแค่ไหน ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ