ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมผิดศีลห้าไม่ได้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 03:53 PM

ทำไมผิดศีลห้าไม่ได้ในเมื่อไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน(เพื่อนฝากถาม) อธิบายไม่ถูกค่ะ ช่วยหน่อย...ขอบคุณค่ะ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 04:28 PM

nerd_smile.gif แน่ใจหรือครับว่า การประพฤติผิดในเบญจศีลแต่ละข้อนั้น จะไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนแก่ผู้อื่น โดยเฉพาะศีลข้อ ๑, ๒, ๓ และ ๔ สำหรับศีลข้อ ๕ นั้น แม้ผู้ดื่มหรือเสพไม่ได้ก่อความเดือดร้อนให้แก่ผู้อื่นก็จริง แต่กระผมใคร่ขอย้อนถามเจ้าของกระทู้สักนิดว่า การกระทำเช่นนี้ ไม่จัดว่าเป็นการเบียดเบียนตนเองหรือ? และในเมื่อรู้ทั้งรู้ว่าสิ่งเหล่านั้นก่อให้เกิดทุกข์โทษต่อร่างกาย แล้วเหตุไฉนท่านจึงลืม ดื่ม สูบ ลงเล่า?
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#3 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 04:40 PM

ข้อ 1 ห้ามทำร้ายสัตว์ ไปฆ่าสัตว์ ทำร้าย สัตว์ แล้วสัตว์ไม่เดือดร้อนหรือคับเพ่?
ข้อ2 ไม่ขโมยของ ไปขโมยของเค้ามา เจ้าของเค้ารักเค้าห่วงแหน พอของเค้าหายไป เค้ากระวนกระวาย ไม่สบายใจ แล้วคนที่ถูกเราขโมยของ ไม่เดือนร้อนหรือคับเพ่?
ข้อ3 ไม่ผิดลูกผิดเมียผู้อื่น ไปยุ่งกะภรรยาชาวบ้าน ชาวบ้านเค้าไม่เดือดร้อนหรือคับเพ่?
ข้อ4 ไม่พูดปดหรือหยาบคาย พูดให้คนอื่นเค้าใจผิด เค้าไม่เดือดร้อนหรือคับเพ่?
ข้อ5 ไม่เสพสิ่งเสพย์ติด คนรอบข้างเราต้องทนอยู่กะเราในเวลาเราเมา ตอนเราเมาเผลอทำอะไรไปบ้างก็ไม่รู้ กินเหล้าแล้วไปขับรถชนคนอื่น คนอื่นเค้าไม่เดือดร้อนหรือคับเพ่?
--------------------
คิดได้เนอะ อิอิ ผิดศีลไม่ทำให้ใครเดือดร้อน กรรมเจงๆ
---------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 05:11 PM

สรีระยนต์นี้ มีไว้สร้างความดี สร้างประโยชน์กับโลก ถ้าเราบั่นทอนไห้มันพังลงๆๆทรุดโทรม ก็เท่ากับทำบาปมหัน

#5 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 06:18 PM

ครับตอนแรกนะไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนหรอกครับแต่พอทานเข้าไปแล้วคนแรกที่ใครเดือนร้อนครับพ่อแม่ต้องมาดูแลเราเมื่อเรากลับบ้านต้องมาดูแลเราเราไม่รู้หรอกครับว่าท่านนะร้องไห้นะครับที่เราไม่รู้ตัว
สองดื่มเข้าไปแล้วเพื่อนที่เราดื่มด้วยล่ะครับนั้นล่ะเวลาคุยไม่ถูกคอก็ทะเละกันแล้วอะไรเกิดขึ้นล่ะครับ
สามถ้าเรามีครอบครัวลองคิดดูนะครับไม่นานครอบครัวเราจะแตกมั้ยครับแล้วลูกๆๆเราล่ะทำไง
คงไม่ต้องพิมพือีกแล้วนะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#6 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 06:55 PM

คนที่คิดว่าผิดศีลห้าไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนเนี่ย คงไม่คิดถึงใครในโลกเลย คิดถึงแต่ตัวเองว่าตัวเองมีความสุขเท่านั้นพอ หรือเปล่า?

ผิดศีล 5 แม้จะผิดข้อเดียว ก็ทำความเดือดร้อนต่อผู้อื่น และทำความเดือดร้อนต่อตนเองอย่างมากเลย
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#7 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 07:52 PM

ศีลข้อหนึ่ง - ลองเข้าไปเขกหัวเพื่อนที่ถาม เจ็บไหม ถ้าไม่เจ็บเดี๋ยวก็เขกอีกที แรงๆ
ศีลข้อสอง - ถามเพื่อนว่า คนถ้าถูกโจรปล้นบ้านจะเดือดร้อนไหม
ข้อสาม - แค่ศึกชิงกิ๊กยังร้อนใจ แล้วถ้ามีใครมาชิงแฟนนี่นอนไม่หลับกันทีเดียว นี่ยังไม่ต้องคิดถึงว่าลูกเขามีพ่อมีแม่รักและห่วงใยอยู่
ข้อสี่ - ถามเพื่อนดูว่า ถ้าสมมติครูเข้ามาบอกเพื่อนว่า "นายตกหมดทุกวิชา และครูจะเรียกคุณพ่อคุณแม่มาฟังเรื่องนี้ที่โรงเรียน เอาไปประจานหน้าเสาธง" (แต่ว่าจริงๆ ครูอำเล่นสัก2-3วัน) เป็นไงล่ะ นี่เบาะๆ นะ
ข้อห้า - กินเหล้า หรือเสพยาเสพติด ก็เป็นการทำร้ายร่างกายตัวคนกิน/คนเสพเองน่ะแหละ แถมครอบครัวเดือดร้อน และกินเหล้าเกิดเมาขึ้นมา ไปมองหน้านักเลงเข้า นักเลงสบตา โดนซ้อมมาเยอะแล้ว บางคนโดนยิงโดนมีดแทงตาย แค่กินเหล้าแค่นั้นเอง ไม่ทันได้ทำอะไรอย่างอื่นเลย

แล้วใครยังจะบอกว่าไม่เดือดร้อนอีกนะ!?!

#8 krudanoy

krudanoy
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 09:13 PM

เขาดูที่ความใสหรือหมองของใจ การทำผิดศีลทำให้ใจหมองครับ จะเดือดร้อนตัวเอง-คนอื่นหรือไม่ก็ตาม

เขาดูที่ความใสหรือหมองของใจ การทำผิดศีลทำให้ใจหมองครับ จะเดือดร้อนตัวเอง-คนอื่นหรือไม่ก็ตาม

#9 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 11:04 PM

ศีล 5 ทำให้คนเป็นคนที่ปกติ เพราะศีลแปลว่าปกติ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#10 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 06:47 AM

ศีล 5 เป็นศีลที่บ่งบอกถึงความเป็นมนุษย์ยังไงครับ ถ้าเราไม่มีศีล 5 แล้ว แสดงว่าวันนั้นความเป็นมนุษย์ก็ได้ลดลงไปตามลำดับ ถ้าผิดศีล 5 ข้อใดข้อนึงก็จะไปสู่อบายได้ เพราะฉะนั้นแล้วการที่เราจะไปอบายหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับว่าเรามี ศีล 5 หรือไม่ซึ่งเป็นปากทางไปสู่อบาย

คนที่เกิดมาเป็นมนุษย์อย่างน้อยต้องมีศีล 5 ตรบมิเช่นนั้นก็ไม่ได้มาเกิดในอัตภาพมนุษย์ครับ

#11 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 08:20 PM

ความเห็นดีกันทุกคนเลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#12 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 12:35 PM

ทำให้ตัวเราเดือดร้อนครับ กิน ติด เมา ป่วย โง่ ความจำเสื่อม เมื่อเกิดสิ่งเหล่านี้ขึ้นมา คนรอบข้างเราก็จะพลอยต้องเดือดร้อนไปด้วย ด้วยความจำใจ ต้องมาคอยดูแลทั้งที่ไม่อยากดูแล ต้องพาไปรักษาเสียทั้งเงินและเวลา ต้องมาถูกลูกหลงจากการเมา มีแต่ข้าเสีย ไม่มีดีเลย

#13 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 02:13 PM

ใช่ค่ะถ้าใครไม่มีศิล5แปลว่าคนนั้นไม่ปกตินะคะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#14 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 08:54 PM

มุนษย์ต่างจาก สัตว์เดรัจฉาน ก็ตรงมีศีล 5 นี่ละค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี