ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ช่างแต่งหน้า ช่างเสริมสวย ขัดกับศีล8 ไม๊

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 07:38 PM

ไม่ทราบว่า . . . . .
1) ช่างแต่งหน้าหรือMake up Artist ที่ไปแต่งหน้าเจ้าสาว หรือแต่งหน้าคนรับปริญญา หรือแต่งหน้าให้ดารานางแบบเพื่อถ่ายโฆษณา
2) Stylist ที่ต้องทำเกี่ยวกับจัดอะไรให้ดูดี งาม สำหรับงานต่างๆ รวมทั้งการถ่ายรูปลงปกนิตยสาร ฯลฯ
3) ช่างเสริมสวย ทำผม ตัดผม ไดร์ผม เซ็ทผมให้เป็นทรง ทำสีผม ย้อมผมให้ลูกค้า ที่อยู่ตามร้านเสริมสวย ซาลอนต่างๆ , ช่างเพ้นท์เล็บ
4) ช่างสปา ช่างนวดหน้า-นวดตัว อบด้วยสมุนไพร พวกทาครีมบำรุงให้ลูกค้า อบกลิ่นอะโรม่า หอมๆ ให้ลูกค้า

อาชีพขัดกับศีล 8 ไม๊ คือ ต้องเลิกจากอาชีพเหล่านี้ จึงจะถือศีล 8 ได้รึเปล่า? ขัดกันไหม. . . เป็นยังไง?

#2 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 09:20 PM

อยากรู้เหมือนกันค่ะ...ใครรู้ช่วยตอบหน่อย...

#3 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 09:26 PM

อืมก็กึ่งๆๆๆนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#4 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 10:46 PM

อาชีพขัดกับศีล 8 ไม๊ คือ ต้องเลิกจากอาชีพเหล่านี้ จึงจะถือศีล 8 ได้รึเปล่า? ขัดกันไหม. . . เป็นยังไง?

หมายถึงช่างใช่ไหมครับว่าผิดศีล 8 หรือเปล่าที่แต่งให้เขาหรือครับ ผมว่ามันก็เป็นอาชีพนะครับไม่น่าจะผิด และคนที่มาแต่งส่วนใหญ่คงไม่ถือศีล8 กันเหรอครับ(ตอบตงประเด็นไหมเนี่ย) เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวครับ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#5 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 06:02 PM

ไม่ผิดครับ... คนที่เค้ามาแต่งหน้าไม่ได้ถือศีล 8 ด้วยนี่...

#6 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 07:36 PM

ไม่น่าจะผิดศีลค่ะ เพราะไม่ได้อยู่ใน5 อาชีพที่พระพุทธองค์ตรัสว่า ไม่ควรประกอบ ได้แก่ ค้าสัตว์ อาวุธ ยาพิษ สิ่งเสพติด มนุษย์ เป็นต้น

เพียงแต่อาจจะเป็นการส่งเสริมให้คนพึงพอใจกับสิ่งเหล่านี้น่ะค่ะ

#7 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 12:14 PM

ไม่ผิด ช่างแต่งหน้าเองก็สามารถถือศีลแปด ได้ด้วยเช่นกัน เราทำงาน แต่งหน้าให้คนทั่วไป ถูกต้องครับ คนที่มาแต่งหน้าเรา คงไม่มีใครถือศีลแปดหรอกครับ

#8 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 02:14 PM

เห็นด้วยกับคุณChocolatEค่ะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#9 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 01:59 PM

คลับคล้ายคลับคลาว่าเคยฟังจากพระเดชพระคุณฯ หลวงพ่อทัตตชีโว ครับ พอจะสรุปความได้ว่า
ศีล 8 ในส่วนเพิ่มเติมขึ้นมาจากศีล 5 เน้นที่การฝึกตน และป้องกันกามราคะ หรือกามกำเริบนั่นเอง
อพรหมจริยา เวรมณี เว้นจากการอยู่ร่วมหลับนอนฉันท์สามีภรรยา เพื่อจะตัดจากกามราคะ
วิกาลโภชนา เวรมณี ท่านเคยให้เหตุผลไว้ว่า อาหารมื้อเย็น มักจะอาหารที่บำรุงกาม ไม่ใช่บำรุงกาย
เว้นจากการตกแต่ง เพื่อป้องกันไม่ให้ตัวเอง เป็นที่ตั้งแห่งกามราคะ แก่ผู้ที่พบเห็น
เว้นจากที่นั่งที่นอนสูงใหญ่ โดยทั่วไปที่นอนที่นั่งสูงใหญ่ มักจะนุ่ม ความนุ่มมักจะนำสัมผัสที่สบายมา พอเจอสัมผัสที่สบาย กามก็กำเริบได้