ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อานิสงส์ของการใส่บาตรทุกวันได้แค่ไหนค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 02:17 PM

อานิสงส์ของการในบาตร์พระ ใกล้บ้านทุกเช้า ได้แค่ไหนค่ะ
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#2 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 03:17 PM

นานๆทีจะได้ตื่นเช้ามาตักบาตรครับ ตอนกำลังจะตักบาตร มองไปในบาตรพระเห็นอยู่อย่างนึงแล้วสะดุดใจ นั่นคือ "แบงค์ 20บาท" จริงๆก็ไม่ได้แปลกอะไรครับที่จะถวายปัจจัย แต่ที่สะดุดก็เพราะว่าเงินนั้น ลงไปคลุกกับข้าวสวยในบาตร(ไม่ได้ใส่ซอง) แบบนี้พระฉันไปอาจจะปวดท้องได้ครับ เลยอยากฝากเพื่อนๆว่าถ้าจะใส่เงินในบาตร กรุณาใส่ถุงพลาสติกก่อนนะครับ ไม่งั้นเป็นต้นเหตุทำข้าวเสียทั้งบาตร อาจจะได้บาปไปแทนบุญ ^^"

ว่าแล้ว..ก็เลยมาตั้งกระทู้ อยากรู้ว่าเพื่อนๆตักบาตรด้วยอะไรบ้างครับ ส่วนผมยึดหลักว่า ผมชอบกินอะไรก็ใส่อย่างนั้น ก็เลยเน้นไปทางน้ำผลไม้และขนมขบเคี้ยวเป็นส่วนใหญ่ครับ

อนุโมทนากับทุกความเห็นนะครับ พอดีมีอยู่วันนึ่งมีน้องนึ่งถามมาเลยเอามาลงให้ครับไม่รู้เขาจำได้มั้ยหิหิหิหิหิ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  267310.gif   83.66K   9 ดาวน์โหลด

กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#3 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 03:54 PM

ภาพสวยดีครับ ขออนุญาตเซฟ
---------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#4 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 03:57 PM

ชื่อว่าให้ อายุ วรรณะ สุข พละ และปฎิภาณ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 04:32 PM

ผู้ให้อาหารชื่อว่า ให้กำลัง
จะทำให้ได้ อายุ คือ เป็นผู้มีอายุยืน เพราะทำให้พระภิกษุท่านมีอายุต่อไป ทำให้พระพุทธศาสนาดำรงอยู่ต่อไป
วรรณะ คือ เป็นผู้มีผิวพรรณดี เพราะทำให้พระภิกษุท่านผิวพรรณดี ไม่ซูบซีดเพราะอดอยาก
สุขะ คือ เป็นผู้แข็งแรงไม่มีโรคภัยต่างๆ เบียดเบียน เพราะทำให้พระภิกษุท่านแข็งแรง
พละ คือ เป็นผู้มีกำลัง เพราะทำให้พระภิกษุท่านมีกำลังบำเพ็ญสมณะธรรมต่อไป
ปฏิภาณ คือ เป็นผู้มีไหวพริบปฏิภาณดี เพราะทำให้พระภิกษุท่านมีสติปัญญาแจ่มใส ไม่อ่อนเพลีย งงๆ ซึมๆ เพราะขาดอาหาร

อานิสงส์ข้ามชาติ ต้องดูจากอังกูรเทพบุตร ผู้ทำทานหมื่นปี กับคนทั่วไป ศีลครบบ้างไม่ครบบ้าง ขึ้นไปเกิดบนดาวดึงส์ แต่รัศมี ยศ อธิปไตย สู้อินทกะเทพบุตร ผู้ใส่บาตรเพียงทัพพีเดียว แด่พระอรหันต์ไม่ได้

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 04:59 PM

แถมยังช่วยให้ตื่นเช้ามาสูดอากาศยามเช้าเห็นดวงอาทิตย์ขึ้นด้วยนะคะสวยมาก รุปสวยจังขอเซฟนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#7 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 05:53 PM

อยู่ที่นี้ครับประการแรกก่อนทำ ประการที่สองขณะทำ ประการที่สามหลังทำ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#8 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 06:41 PM

สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ มนุษย์สมบัติ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#9 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 08:03 PM

ตักบาตรทุกวัน ดีค่ะ ทำอย่างสม่ำเสมอ

ทำใจใสๆ ก็ได้บุญเยอะค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#10 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 03:06 AM

รู้สึกมีความสุข อิ่มเอิบใจ เริ่มต้นวันใหม่ด้วยสิ่ง ดี ๆ แค่นี้ก็ยิ้มได้ทั้งวันแล้ว

#11 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 10:52 AM

อนุโมทนาบุญสาธุกับเจ้าของกระทู้ค่ะ อ้อยก็ใส่บาตรทุกวันมา 2 ปีกว่าแล้วค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#12 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 12:59 PM

ได้ตื่นเช้า . . .

#13 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 04:16 PM

ขออนุโมทนากับคุณอ้อยด้วยนะค่ะ ทำต่อไปนะค่ะ
สาธุ
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#14 duean_43

duean_43
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 05:20 PM

ไม่มีโอกาสได้ตักบาตรตอนเช้าค่ะ แต่จะไปถวายอาหารเพลที่วัดใกล้ที่ทำงานและจะพาเพื่อนไปด้วยค่ะและจะไปถวายเกือบทุกวันและทุกสัปดาห์ค่ะโดยกล่าวคำถวายสังฆทานอยากทราบว่าบุญต่างกันหรือไม่ค่ะ ปฏิบัติเช่นนี้มาตั้งแต่เข้าวัดพระธรรมกายน่ะค่ะ นี่คือบุญประจำสัปดาห์ค่ะ และจะไปบุชาข้าวพระทุกเดือนที่วัดพระธรรมกายไปกับครอบครัวค่ะ และบุญใหญ่ ๆ ทุกบุญค่ะ ถือว่าเป็นบุญประจำเดือน และประจำวันก็จะสวดมนต์ทำวัตรเช้า - เย็นทุกวัน นั่งสมาธิก่อนนอน ตื่นนอนทุกวันค่ะ และจะสั่งสอนลูกศิษย์ (อาชีพคุณครูค่ะ) ให้เชื่อในเรื่องกฎแห่งกรรมโดยการนำเอาเรื่องราวของ case study ต่าง ๆ มาสอนนักเรียน เท่าที่มีโอกาสค่ะ และเปิดชุมนุม สมาธิแก้ว ให้นักเรียนได้มีโอกาสนั่งสมาธิในชั่วโมง ก็ขอแบ่งบุญที่ได้ทำไว้ทุก ๆ บุญ แก่สมาชิกทุก ๆ ท่าน ค่ะ ให้ได้มีส่วนในบุญทุก ๆ บุญเลยค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ...สาธุ..

#15 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 06:57 PM

ขอ อนุโมทนาบุญทุกๆบุญ กับ ทุกๆท่าน ณ ที่นี้ด้วยครับ

สำหรับ ความตั้งใจที่ประพฤติตนให้เป็นพุทธศานิกชนตัวอย่าง และกัลยาณมิตรที่ดี แก่คนรอบๆข้าง ทุกๆคน ในทุกๆโอกาศ และยังได้นำมาบอกเล่าให้เกิดกำลังใจแก่ผู้คนที่ได้อ่าน laugh.gif

และได้พานผ่านเข้าพบ ใน DMC.tv แห่งนี้ด้วยนะครับ

พร้อมกับ ขอ อนุโมทนาบุญ กับ ท่านเจ้ากระทู้ ด้วยนะครับ

สำหรับหัวข้อกระทู้ที่ทำให้เกิดการแสดงออกถึงสิ่งที่ควรค่าแก่การสรรเสริฐ happy.gif smile.gif happy.gif
สาธุ... สาธุ... สาธุ...ครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#16 ฟ้าใส

ฟ้าใส
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 01:30 AM

อนุโมทนาสาธุนะคะ