ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

***ภรรยาบอกให้เลิกนับถือพุทธศาสนา***

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 04:10 PM

เพื่อนผมจะทำยังไงดี ถ้าไม่เข้ารีต หรือนับถือศาสนาที่ภรรยานับถืออยู่ ภรรยาเขาบอกว่าจะต้องเลิกกัน เพื่อนผมจะต้องเลือก ท่านใดมีคำแนะนำดีๆบ้างใหมครับ ผมฟังดูแล้วมีแนวโน้มจะไปนับถือศาสนาตามภรรยา
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 04:42 PM

ในความคิดเห็นของผมก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ ถึงเขาจะไปนับถือศาสนาอื่นแต่ขอให้ใจยังเป็นพุทธ รักชอบปฏิบัติธรรมเหมือนเดิมก็ไม่น่าจะเสียหาย เหมือนกับงาน มีงานประจำงานอดิเรก ทำนองนี้น่ะครับ ที่วัดเองก็ยังมีเลยนะครับ นับถือศาสนาอื่นแต่มาปฏิบัติธรรม คุณครูไม่ใหญ่ท่านก็สอนนี่ครับ ไม่ว่าชนชาติไหนภาษาไหนหรือแม้แต่ศาสนาไหน ก็มีธรรมะภายในเหมือนกันทุกคน ขอเพียงคุณสาครต้องคอยเป็นกัลยาณมิตรให้เขาอย่าให้เขาหลุดไปเท่านั้นก็พอครับ
รอแฟนเขาเผลอจึงชวนเพื่อนเข้าวัดนั่งสมาธิครับ หุหุ หากรักเพื่อนอย่าพึ่งไปชวนแฟนเขานะครับ รอไว้สักระยะไม่งั้นบ้านเขาแตกแน่ครับ แล้วค่อยวางแผนกับเพื่อนหาทางพาแฟนเขาเข้าวัดทีหลังครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 05:04 PM

ชีวิตคู่ที่ ศีลไม่เสมอกัน ทิฏฐิไม่เสมอกัน มักจะมีปัญหาอย่างนี้แหละ แต่ในเคสฯ ไม่ต่ำกว่า 10 เคสนะที่ สามี ภรรยา คนละศาสนา แต่ก็ยังดำเนินชีวิตคู่ไปด้วยกันได้ เอาเถอะน่า บอกภรรยาไปว่า ขอนับเผื่อเหนียวเอาไว้ เผื่อว่าตายแล้วไม่ได้เจอพระเจ้าฯ

#4 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 05:10 PM

เหมือนเคยอ่านว่ามันเป็นกฏของศาสนานึง
พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#5 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 06:24 PM

ถ้าเป็นผมนะ เลิกับภรรยาง่ายกว่ามั้ง อิอิ

แล้วจะบอกด้วยว่า รอมานานแล้ว

#6 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 06:45 PM

ผมเห็นด้วยกะคุณเคยเข้าวัดครับ
ปากบอกนับถือศาสนาเดียวกะภรรยาก็ได้ แต่เราไม่ทิ้งธรรมของศาสนาพุทธสะอย่าง เค้าไม่รูหรอก
ดีออกได้ศึกษาหลายศาสนา อิอิ
ไม่ขอแนะนำให้ทะเลาะหรือเลิกลากัน
เพราะเราอาจเคยทำกรรมมาไว้ ก็ต้องรับไปหนะครับ อดทนนะๆ
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้^^

------------------------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#7 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 06:48 PM

ลองพูดกันด้ดวยเหตุผลก่อนสิคะ ยุคสมัยนี้เปลี่ยนไปมากค่ะ กฏบางกฏก็ได้รับการยกเว้น ไม่เข้มงวดมาก....

พูดกันด้วยภาษาดอกไม้น่ะค่ะ..ยกตัวอย่างว่าสามีภรรยามากมายที่ต่างศาสนา แต่ก็อยู่ร่วมกันได้ด้วยความราบรื่นน่ะค่ะ แล้วทุกศาสนาก็สอนให้ทุกคนเป็นคนดีอยู่แล้วน่ะค่ะ ต่างคนต่างเป็นคนดี ครอบครัวก็ดีค่ะ ไม่จำเป็นต้องนับถือศาสนาเหมือนกัน แต่ถ้าหาก..นับถือศาสนาเหมือนกัน แต่ไม่ทำตัวให้ดี ครอบครัวก็ล่มได้ง่ายๆค่ะ

คนเราถึงแม้จะต่างความเห็นแต่ก็อยู่ร่วมกันได้นะคะ

#8 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 07:00 PM

ให้ทั้งคู่ไปปฏิบัติธรรมที่พนาวัฒน์ร่วมกันก่อนที่จะตัดสินใจครับ

#9 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 10:03 PM

ลองพาไปพนาวัฒน์สิครับ อาจจะเข้าใจอะไรมากขึ้น

พี่สาครเองก็ดูcase มาเยอะนะน่าจะรู้ผลของการเปลี่ยนศาสนาดี

#10 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 12:23 AM

ชีวิตคู่เป็นเรื่องที่เข้าใจยากจิงๆ เหตุผลบางครั้งก็ใช้ไม่ได้
เอาใจช่วยแล้วกันนะค่ะให้ สามารถแก้ไขปัญหาได้ด้วยดีนะค่ะ

#11 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 07:59 AM

คนละความนับถือก็อยู่กันได้
ตัวเราก็ต้องรักตัวเอง และรักคนรอบข้างรวมทั้งชาวโลกทั้งหลายด้วย
เจ้าตัวคงต้องตัดสินใจเองนะครับ

#12 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 08:28 AM

ผมขอเสนอความคิดเห็นทำนองเดียวกันนะครับ

นับถือศาสนาตามภรรยาไปก่อน เพื่อ ครอบครัวสมานฉันท์
ทำบุญตามหลักพุทธศาสนา เผื่อเหนียว แล้วก็ต้องอธิษฐานนะครับ ว่า ขอให้ภรรยาหันมานับถือพุทธศาสนา จะได้มีศีลและทิฏฐิเสมอกัน

สำคัญ ต้องนั่งภาวนา บอกไปเลยนะ ว่า วิธีการภาวนามีหลายแบบ
ศาสนา หลาย ศาสนา นิยมใช้คำว่า ภาวนา เหมือนกัน

และ ลองชวนมานั่งภาวนา ปฏิบัติธรรมดู หาผลการปฏิบัติธรรมของท่าน ที่มิได้นับถือพุทธศาสนามาก่อนให้ชมนะครับ

#13 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 09:16 AM

อย่า...( ไม่ใช่หย่า ) เลิกนับถือศาสนาพุทธเลย

#14 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 12:15 PM

เป็นการยาก ที่จะสร้างบารมี หาก คู่ครองมี ศรัทธา ศีล ทิฏฐิ และ จาคะ ไม่เสมอกัน

ในความเห็นผมนะ ถ้า รักจะสร้างบารมี และ ปรับ ศรัทธา ศีล ทิฏฐิ และ จาคะ ให้ใกล้เคียงกันไมได้ เลิกกันเลยจะมีประโยชน์ ต่อทั้งตนเอง และแฟนมากกว่านะครับ

แล้วบอกเธอว่า ถ้ามีบุญ คงได้เจอกันอีกที บนนิพพาน

#15 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 05:26 PM

ทิฐิที่ไม่เสมอกัน ทางเลือกมีอยู่ ขึ้นกับวิถีทาง
ว่าไปแล้วเป็นสิทธิของเขาที่จะเลือกทางเดิน
- แบบที่พี่สุรัตน์ว่า สมานฉันท์เป็นทางเลือกที่ดี ทำใจใสๆ บอกเธอเลยว่า"ได้ซิ" คือเป็นศาสนิกในนาม แต่ขออนุญาตนั่งสมาธินะ รับรองจะไม่ทำความเสียหายมาสู่ครอบครัว
- หากไม่ให้นั่งสมาธิ หรือ มองว่าการไปร่วมสร้างบุญบารมีแบบวิถีพุทธนั้นถือเป็นศัตรู คงต้องขอลาจาก อโหสิกรรม ซึ่งกันและกัน ขอตั้งผังชีวิตใหม่ให้เจริญในพุทธศาสนา ตราบจนถึงที่สุดแห่งธรรม
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#16 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 05:33 PM

เราต้องไม่เว้นวรรคใรการสร้างบารมีก็แล้วกันนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#17 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 11:48 PM

เป็นข้อเตือนใจว่า ต้องอธิษฐานให้รอบคอบ

ให้ได้เกิดในพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย และอยู่ในแวดวงกัลยาณมิตร-ครอบครัวเป็นสัมมาทิฎฐิเท่านั้น
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#18 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 11:58 AM

ใช้หลักของ Christmas Humphreys สิครับ
ใช้หลักของพระพุทธศาสนาเสมือนกับแนวทางในการดำเนินชีวิต
แต่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหลักศาสนาเดิมๆที่นับถืออยู่
เขาเปรียบ Buddhism เป็น A way of life
เน้นการใช้สมาธิปรับเข้ากับชีวิตประจำวัน Meditation
ไม่มีคำสอน หรือ หลักศาสนาใดๆในโลกที่ห้ามการฝึกสมาธิได้ครับ
เพราะสมาธิเป็นเรื่องของจิตใจ ไม่ใช่พิธีกรรมน่ะครับ

#19 inspiral

inspiral
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 05:51 PM

ผมก็มีภรรยาและมีสังคมเพื่อนสนิท 90% นับถือศาสนาอื่น ที่เคร่งครัดมาก ซึ่งดูเผินๆแล้วก็คือคนที่รักษาศีล 5 ได้อย่างดี ผมก็ยอมรับในตัวเขา และเขาก็ยอมรับในตัวผม เพราะในเรื่องของความเชื่อของแต่คนนั้นมีที่มาที่ไป หลักการของศาสนาอื่นจะเข้มแข็งในเรื่องการที่ให้คู่ชีวิตเปลี่ยนไปนับถือตามเขา แต่ผมก็ศึกษาทั้งพระพุทธศาสนาและศาสนาของภรรยา และของเพื่อนศาสนิกที่รู้จักสนิทสนมกัน ก็พอจะยืนยันได้ว่า ศาสนาพุทธนั้น ให้ความกระจ่างและมีคำตอบได้ทุกเรื่อง มีเหตุมีผล ตอบได้หนักแน่น โดยเฉพาะผมพอมีบุญอยู่บ้างที่ได้มาพบและรู้จัก วัดพระธรรมกาย และพระเดชพระคุณหลวงพ่อ หลวงพี่ และพี่น้องกัลยาณมิตรทั้งหลาย ทำให้ผมมั่นใจว่า ไม่เคยได้รับความรู้ ความเป็นไปที่แท้จริงของชีวิตจากที่อื่นเหมือนจากที่วัดพระธรรมกายและพระเดชพระคุณหลวงพ่อ แม้ผมไปฟังคำสอน คำเทศนาจากศาสนาจารย์ของโบสถ์ที่ภรรยาผมไปเป็นประจำ ก็รู้สึกเฉยๆ แต่ก็ได้แนวทางของการเทศน์การสอนที่มาจากการประสพการณ์ชีวิตแบบนักคิดนักเขียนที่มีความเชื่อแบบของเขา ฟังดูก็ดีในระดับหนึ่งแต่ก็ที่ผมรับไม่ได้คือเขาไม่ยอมรับสนับสนุนว่าคนเราจะพึฒนาไปถึงจุดที่ว่า หลุดพ้น(ทุกข์)ได้ด้วยตนเอง ต้องอาศัยพระเจ้าของเขาช่วยอย่างเดียวเท่านั้น แต่ผมก็รูสึกภายในลึกๆว่า คนไทยนั้นย่อมมีเรื่องของพระพุทธศาสนาซึมอยู่ในสายเลือดด้วยกันทุกคนเป็นแน่
ในทางกลับกันผมก็ชวนภรรยามาที่วัดทำบุญ ใส่บาตรด้วยเหมือนกัน เขาคงจะสัมผัสได้บ้างขณะเดียวกันผมก็อธิบายเทียบเคียงหลักศาสนาของเขากับวิธีปฏิบัติแบบชาวพุทธแท้ว่าที่จริงเป็นอย่างไร เพราะส่วนมากผมว่าทั้งหมดของพวกเขาแยกแยะไม่ถูกระหว่างความเชื่อเรื่องผี สาง เทวดา เข้าทรง ดูดวง ขอหวย หรือพิธีกรรมหลายๆ อย่างที่ผิดๆ เขาเหมาว่าเป็นพุทธไปหมด ผมก็อธิบายให้ภรรยาฟังก็พอเข้าใจกันบ้างในระดับหนึ่ง และเขารับฟังผมได้ ซึ่งผมก็เคยลองชวนให้เขานั่งสมาธิ เขาก็ยอมนั่งตามผมสอน และก็นั่งได้ดีด้วย ผมก็หวังว่าผมจะต้องฝึกฝนตัวเองเพื่อ ธรรมะของผมจะก้าวหน้า มีอะไรที่เป็นประโยชน์กับภรรยาและเพื่อนๆได้
สุดท้ายนี้ผมคิดว่าการปฏิบัติตนของคุณเท่านั้นที่แฟนของคุณจะยอมรับและสนใจว่า คุณเชื่อในคำสอนและฝึกตนเองมาอย่างไรและใครคือครูบาอาจารย์ของคุณ เหมือนกับแฟนของคุณก็จะแสดงว่าพระเจ้าของเขาสำแดงอะไรผ่านออมมาจากตัวของเขาเช่นกัน แต่ไม่ใช่มาอวดและทะเลาะกันนะครับ ผมเข้าใจว่าถ้าใจมีความละเอียดพอๆกัน ก็คุยกันรู้เรื่อง เหมือนผมกับภรรยาของผม แม้ว่าปลายยอดจะแตกต่างกัน ผมก็หวังว่าสักวันผมจะทำหน้าที่กัลยาณมิตรให้กับภรรยาของผมอย่างสมบูรณ์ได้ในที่สุด คำดอบถ้าผิดพลาดประการใดก็ขอโทษและช่วยแก้ให้ด้วยครับ
เพราะช่วงนี้ผมไม่มีอินเตอร์เน็ตที่บ้าน

#20 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 09:59 PM

อนุโมทนาบุญครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#21 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 12:18 AM

ไม่สนับสนุนให้เปลี่ยนจากศาสนาพุทธ ไปเป็นนับถือศาสนาอื่นเลย

นับถือพุทธก็ดี เลิศ ประเสริฐ อยู่แล้ว

ไม่น่าไปเปลี่ยนนะ แม้จะด้วยเหตุใดๆ ก็ตามที

ได้อยู่ในพระพุทธศาสนาน่ะโชคดีขนาดไหน โชคดีกว่าได้ถูกแจ็คพ๊อตอีกนะ

#22 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 12:55 AM

มนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ ไม่ว่าเชื้อชาติใด ศาสนาใด ล้วนมีกายธรรมอยู่ในตัวทุกคน

... ไร้ความเชื่อและความศัทรา จะให้เห็นธรรมะในตัว กล่าวได้ว่าแค่เฟ้อฝัน
... ธรรมะในตัวใช่ว่าเข้าถึงง่าย รู้ทางเดินแล้วไม่เดิน น่าผิดหวัง
... เห็นแก้วแล้วไม่กำ ยังจะกล่าวเป็นมนุษย์ผู้ประเสริฐได้อย่างไร

[color=#000099]ฝากเสียงของหลวงพ่อ[/color]... MP3 เรื่อง กายธรรม กายสากล มาฝากครับ

ไฟล์แนบ