ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วันนี้ท่านยิ้มกันแล้วหรือยังครับ (ตอน 2)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 03:32 AM

mad.gif อืมม คิดว่าคงมีอยู่หลายท่านไม่น้อยที่ได้ดูไพล์ที่แนบไปครั้งก่อน (คลิ๊กดูได้ที่นี่) (น่าจะประมาณ 20 ท่านเห็นจะได้ เพราะเห็น เลขบอกจำนวน download เป็น 20)

ข้าพเจ้าจึงใคร่อยากจะรู้และถามว่า ระหว่างที่กำลังดูอยู่เนี้ย.....1) มีท่านใดบ้างที่รู้สึกตัว รู้สึกตน อยู่ตลอดบ้างครับ...แบบรู้ว่ากำลังดูอะไรอยู่ (แบบประมาณว่า ดูสัตว์โลกผู้หน้ารักที่ซึ้งเป็นเพื่อนเกิดแก่ เจ็บตาย เหมือนกับอีกหลายๆชีวิตบนโลก--เคยรู้มาบ้างว่า หมีแพนด้าเนี้ย นอนวันหนึ่งที่ หลายยย ชั่วโมงมากกเลยอ่ะ เนี้ยถ้าเผลอตัวทำพระนิพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี แบบเจ้าหมีแพนด้าเนี้ย sleep.gif sleep.gif sleep.gif คงจะต้องใช้เวลา มากกว่าปกติ เป็นแน่เลยย rolleyes.gif happy.gif smile.gif )

แล้วตอนนี้แม่หมีแพนด้า เค้าตกใจ (ตกกะจั๋ยย laugh.gif น่ารักเนอะๆๆ เห็นแล้วนึกถึงท่านสมาชิกท่านหนึ่ง คุณหยุดอะตอมใจ laugh.gif )

2) มีท่านผู้ใดบ้างที่รู้ตัวว่าตัวของเราเองกำลังหัวเราะ(สติ)...แล้วรู้ว่าหัวเราะเพราะอะไร อะไรนั้นทำให้เราหัวเราะ ฯลฯ (ปัญญา)....

สำหรับเราเองแล้วนั้น....หุหุหุ ขอสารภาพเลยว่า สติรู้ตัวเพิ่งจะมาเกิดตอนดูเสร็จอ่ะ red_smile.gif red_smile.gif red_smile.gif แบบขำมากๆ อ่ะ biggrin.gif wink.gif คงยังต้องฝึกสติและปัญญาอีกเยอะเลยที่เดียวนะครับ happy.gif happy.gif happy.gif

เนี้ยถ้าเกิดว่าเราได้ดูอะไรดีๆ ก็ดีไป.....แต่ถ้าเผลอดูอะไรที่ไม่ดี ไม่ดีเนี้ย อาจเกิดการเพิ่มภพเพิ่มชาติ อย่างไม่รู้ตัว ก็อาจเป็นได้ เช่น เผลออนุโมธนาบาป cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif 3) หรือท่านสมาชิกท่านอื่นเห็นเป็นอย่างไร
เลยทำให้ตระหนักมากขึ้นเลยว่า.....พระพุทธเจ้า พระองค์ฯเคยแนะนำ หรือพูดกับพระอานนท์ ว่า "เราตถาคตนึกถึงความตาย ทุกลมหายใจ" (จำได้ประมาณนี้นะครับ ถ้าท่านใดใคร่ปราถนาที่จะแจกแจงให้ชัดเจนมากขึ้น แก่ทุกท่านๆทั้งหลาย ข้าพเจ้าก็ขออนุโมธนา สาธุๆๆ ด้วยนะครับ) 4) มันจักประมาณไหน นะเนี้ย กับการที่เรารู้ตัวเรา เห็นตัวเราอยู่ตลอด(เวลา).... ohmy.gif ohmy.gif ohmy.gif

อีกประการหนึ่ง ตัวข้าพเจ้าเองเคยได้รับรู้มาประมาณว่า ท่านที่ศึกษา เพียรฝึก และปฎิบัติ วิชชาธรรมกาย จนได้ถึงในระดับที่ เห็นรู้อยู่ถึงองค์พระธรรมกายภายใน ได้อย่างตลอด 5) จะยังคงสามารถเห็นได้อยู่ตลอดหรือป่าว ถึงแม้ว่าในขณะที่อารมณ์ตอบสนองต่อสิ่งภายนอก เช่น หัวเราะ เห็นอกเห็นใจ ปิติ หรือ แม้กระทั้งหงุดหงิด นะครับ 6) และที่ถูกตามหลักวิชชาธรรมกาย ตามที่แต่ละท่านได้ ศึกษา เพียรฝึก และปฎิบัติ วิชชาธรรมกาย ท่านคิดว่าควรจะเป็นเช่นไรครับ

โปรดแสดงความเห็น แนะนำ ชี้แนะ หรือบอกเล่าให้กันฟัง แก่ข้าพเจ้า (และท่านอื่นๆอีก) เพื่อเป็นธรรมทาน ด้วยเทอญ สาธุ... สาธุ... สาธุ... ล่วงหน้าจ้า smile.gif

ปล. ข้อมูลเพิ่มเติม อันตัวข้าพเจ้าเองนั้น ข้าพระเจ้ายังจัดและถือว่าตัวเองยังเป็นคนใหม่กับเรื่อง วิชชากรรมกาย อยู่ครับ happy.gif

+++ ขอบคุณกับ ท่าน light mint ได้แก้เรียบร้อยแล้วครับ ^^' มีคำไหนอีกหรือป่าวที่พิมพ์ผิดครับ ช่วยกรุณาบอกด้วยนะครับ happy.gif
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#2 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 11:58 PM

คำว่า หัวเราะ (ยังไม่เคยเห็นใครสะกด "หัวเรอะ" เลย เพิ่งเคยเห็นค่ะ happy.gif )

ไม่รู้มีสติหรือเปล่านะ สมัยก่อนเคยดูรายการตลกทางทีวี แล้วก็สงสัยว่า ทำไมต้องหัวเราะด้วย ไม่เห็นน่าขันเลย (ก็เลยไม่หัวเราะ)
ตอนนั้นก็สงสัยกว่า เราเส้นลึกรึเปล่า หรือว่ามุขฝืด ?
ทั่วไปก็พยายามนึกเรื่อยๆว่า เวลาต่างๆ ถ้าหัวเราะแล้วจะดีไม๊ (คิดมากไปไม๊ล่ะ)
แต่หลายครั้งก็มีอารมณ์ต่างๆเกิดขึ้น (ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องหัวเราะนะ) แล้วค่อยมารู้สึกทีหลังว่า บางคราวก็ไม่ค่อยมีสติอ่ะค่ะ

ก็ถ้าใครฝึกสติไปด้วย ขณะทำภารกิจ หรืออยู่ในอิริยาบถต่างๆ ก็ดีไม่น้อยเลยค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#3 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 02:00 PM

.........................
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#4 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 11:33 AM

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#5 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 12:28 PM

อนุโมทนา สาธุ ๆๆ ครับ laugh.gif happy.gif

ถ้าร่วมลองช่วยแสดงความคิดเห็น เพื่อให้เป็นธรรมทานแก่ข้าพเจ้า ก็จะดีไม่น้อยเลยนะครับท่าน happy.gif laugh.gif smile.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM