ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสัยเรื่องรูปค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 09:57 AM

ได้ภาพนี้มาจาก web อื่น ทำไมเหมือนถ่ายติด จักรแก้ว ที่คุณหมูน้อย เคยโพสต์ ให้ได้ดูกันเลยคะ แล้วมีวิธีพิจารณาอย่างไรคะ ที่จะเห็นความแตกต่างกัน ระหว่าง จักรแก้ว กับอย่างอื่น

ไฟล์แนบ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#2 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 10:50 AM

คืออะไรครับดวงขาวๆนั่น คุ้นๆว่าเคยอ่านเจอในหนังสือประเภทโลกทิพย์นี่แหล่ะ เขาบอกว่าเป็นดวงวิญญานของ ผี เร่ร่อนไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#3 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 12:06 PM

เรื่องภาพดวง ต่างๆที่ติดมากับภาพถ่ายที่ใช้กล้องดิจิตอลนั้น
ตั้งแต่มีการใช้กล้องดิจิตอล ภาพเหล่านี้ ก็มีให้ดูมากมากมายทั้งในและต่างประเทศ
ทั้งในศาสนสถานและที่อโคจร แหล่งบันเทิง
ทั้งในกิจกรรมงานกุศล งานรื่นเริง และภาพทั่วไป

มีคนพูดกันมากมาย โดยย่อ
มี 2 ทฤษฎีหลัก ครับ

1 ) ทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์
เกี่ยวกับรูปแบบของพลังงานที่มีในธรรมชาติ เรื่องฝุ่นในอากาศ
ความชื้นในอากาศ การหักเหของแสง เวลาการเปิดหน้ากล้อง รูรับแสง ฯล

2 ) ทฤษฎีทางจิตศาสตร์

ในทางศาสนาหมายถึง เรื่องดวงจิตของอมนุษย์ ทียังปรากฎอยู่บนโลกมนุษย์

เนื่องจากภาพเหล่านี้มีมากมายนัก ถ้าเรายังไม่มีทิพยจักษุ หรือ ธรรมจักษุ
แค่ใช้สุตมยปัญญา และจินตมยปัญญา ก็ยากที่จะบอกได้ว่า
ภาพไหนเป็นเรื่องทางวิทยาศาสตร์
ภาพไหนเป็นเรื่องทางจิตศาสตร์

ในต่างประเทศ เห็นรายละเอียดของ ลวดลายในดวงและสีสันชัดเจนมาก
จนถึงกับมีการตั้งชื่อ ของดวงที่ติดมากับภาพถ่ายว่า Orbs
และมีการศึกษาค้นคว้า เพื่อหาข้อสรุปทางวิทยาศาสตร์และจิตศาสตร์

ยังจำคำของอาจารย์พิชัย วาสนาส่งได้ว่า
ความรู้ หรือข่าว ในระบบสื่อสารมวลชน มี 3 แบบ คือ

1 ) ข่าวหรือความรู้ที่ต้องรู้
เพราะเกี่ยวข้องกับชีวิตเราโดยตรง เป็นความรู้ที่มักได้ใช้ประโยชน์ในชีวิตจริง
: dd : ( เรื่องกฎหมายพื้นฐาน กฎระเบียบของสังคม องค์กร /
ความจริงของชีวิตที่มีในพระพุทธศาสนา มีผลให้ตายแล้วไปสุคติ หรือ ทุคติ
ได้แก่ สัมมาทิฎฐิ 10 มนุษยธรรม ศีล ๕ เป็นต้น)

2 ) ข่าวหรือความรู้ที่ควรรู้ คือ
ความรู้ที่มีโอกาสได้ใช้ประโยชน์ในบางสถานการณ์
( ข่าว ลดราคาน้ำมันในวันพรุ่งนี้ , การจราจรติดขัดมากที่ถนนแจ้งวัฒนะ ควรหลีกเลี่ยง เป็นต้น )

3 ) สิ่งที่แค่อยากรู้ คือ วิทยาการใหม่ เทคโนโลยีใหม่ๆ ข่าวสารรอบโลก
กีฬาบ้าง บันเทิงบ้าง ซึ่งไม่รู้ก็ไม่เสียหาย

โดยส่วนตัวผมคิดว่า ผมเฉย ๆกับภาพแบบนี้ ไม่ได้ลบหลู่นะครับ

ผมคิดว่าถึงแม้เป็นดวงจิต ดวงวิญาณจริง ก็เป็นเรื่องธรรมชาติ
เพราะเรื่องกายละเอียด กายทิพย์ ก็เป็นสิ่งที่มีอยู่ในกามภพอยู่แล้ว
เรื่องแบบนี้ ผมจัดเป็น สิ่งที่แค่อยากรู้ เท่านั้นครับ

ถ้าท่านใดสนใจ ก็ศึกษาเพิ่มได้นะครับ มี link มาฝาก

Nature of Orbs

http://orbstudy.com

ป.ล. 1 ถ้าท่านใดเห็นดวงแบบนี้ติดในภาพต่างๆ ส่งใจเข้าสู่ภายในตัว
นึกถึงดวงธรรม ดวงบุญ ภายในดีกว่าครับ

ถ้าเราฝึกประสาทสัมผัส การเห็น ดมกลิ่น ได้ยิน ลิ้มรส ผัสผัส ใดๆแล้ว
ปรับมาลงที่ใจใสอยู่ในกุศล ก็ยิ่งดีครับ เช่น

ฝนตก ก็นึกถึงคราวที่ลุยฝน เทฐานรากมหาธรรมกายเจดีย์

เห็นอาหาร ก็นึกถึงว่า เราเคยใส่บาตร ถวายภัตตาหารพระ

ได้ยินเพลงทางโลก ก็นึกสวดมนต์ในใจ หรือ ฮัมเพลงทางธรรม

เห็นรถบรรทุกเสาเข็ม ก็นึกถึง เคยทำบุญเสาเข็ม

เห็นใครทำชั่ว หรือ ทำดี ก็นึกถึงชาดก หรือพุทธวจนะ ที่สอนใจตนเอง

ฯลฯ แบบนี้ก็ดีนะครับ

ป.ล. 2 ถ้าผู้ดูแลระบบเห็นว่าเนื้อหานอกเรื่องธรรมะ ก็ลบได้นะครับ
ด้วยความเคารพครับ

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 12:39 PM

หนูถ่ายจะได้มาเลยค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 01:57 PM

ดวงจักรแก้ว ที่ถ่ายติดกันเป็นครั้งแรก ก็วันหล่อพระธรรมกายประจำตัวที่มหาธรรมกายเจดีย์ เห็นเป็นรูปจักรแก้วชัดเจน ไม่ใช่ดวงแบบธรรมดา แต่หลังๆ คนถ่ายติดดวงแบบนี้มีมาก หลวงพ่อบอกว่าบางอันก็ไม่ใช่จักรแก้ว

ที่ถ่ายติดดวงแบบนี้ ผมมีรูปอยู่ ไม่ใช่ดวงเล็กดวงน้อยแบบนี้ ติดมาเป็นร้อยเป็นพันดวง ในงานวันหล่อประประจำตัว ถ้าอยากดู วันหลังจะสะแกนมาให้ดู

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#6 วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า

วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 04:22 PM

เป็นความรู้ที่ดีมากๆครับ ขอบคุณคุณแดงที่นำมาให้ศึกษานะครับ เพราะปัจจุบันเวลาถ่ายติดดวงๆเหล่านี้ก็คิดว่าเป็นจักรแก้วไปหมด

#7 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 05:50 PM

ขอบอกได้มั้ยครับ แล้วอย่าว่ากันนะ ภาพ1-2 ไม่ใช่ครับ ภาพ3ใช่ครับ(แหม่พระหลายรูปรู้จักอ่ะ)หิหิหหิ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#8 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 08:23 PM

เอาว่าปรับแสงให้ดูกันนะ แล้วเปรียบเทียบ ลักษณะของรูปลักษณ์ รูปกลมตรงกลาง และ ปีกของจักรที่จะเวียนไปทางเดียวกัน กับ ที่ท่านผู้รู้ไปเห็นมาในละเอียด -สังเกตุให้ดี แล้วจะได้รู้ว่า ความรู้ที่ได้รับมาจากหลวงปู่นั้นละเอียดลึกซึ้งเพียงใด ใครที่เข้าโรงเรียนอนุบาลประจำก็เคยได้ยินกันพอสมควรเลยที่เดียวล่ะ
ปล .ขออนุญาติ ปรับภาพให้มีเฉพาะเรื่องที่ท่านถามมา
เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#9 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 12:07 AM

เห้นด้วกับคุณ peter10 ครับ

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง

#10 บุญเท่านั้น

บุญเท่านั้น
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 12:29 AM

สาธุ

#11 ธนกร สงขลา

ธนกร สงขลา
  • 192 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 08:18 AM

ไม่รู้น่ะครับ บ้างก็ว่าเป็นจักรแก้ว บ้างก็ว่าเป็นดวงแก้ว บ้างก็ว่าเป็นวิญญาณ บ้างก็ว่าเกี่ยวกับกล้อง อันนี้ผมก็ไม่ทราบข้อสรุปน่ะครับ

#12 รักพระภายใน

รักพระภายใน
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 11:48 AM

สาธุ สาธุค่ะ

#13 watcharasit

watcharasit
  • 17 โพสต์
  • Location:49/10 ถนนเลี่ยงเมือง หมู่23 ตำบลขามใหญ่ อ.เมือง จ.อุบลฯ. 34000
  • Interests:กฏแห่งกรรม

โพสต์เมื่อ 08 October 2006 - 07:50 AM

มนุษย์ต่างดาว
วัชรสิทธิ์ ศรีธัญรัตน์

#14 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2006 - 11:32 PM

มองให้เป็นเรื่องธรรมชาติซิครับ ในทางเทคนิคการถ่ายภาพบางครั้งการถ่ายรูปย้อมแสง หรือเลนซ์มีคุณภาพต่ำอาจจะถ่ายติด ghost (ศัพท์ด้านถ่ายรูปน่ะ ) บ้างก็เป็นไปได้ครับ
แต่ถ้าดูรูปแล้วใจฟู ก็อนุโลมนะ ได้บุญอีกแบบนึง

" ขอตามติด ติดตาม ไปถึงที่สุดแห่งธรรม
จุดแวะพักกลางทาง ดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ
เขตบรมโพธิสัตย์ "