ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไม่ทราบว่า...พรุ่งนี้ที่วัดมีงาน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 06:14 PM

พรุ่งนี้วันออกพรรษา ที่วัดมีงานอะไรป่าวค่ะ

ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 06:24 PM

เอาคร่าวๆนะครับ พรุ่งนี้มีพิธีเนื่องในวันออกพรรษาของพระภิกษุรู้สึกจะช่วงเช้านะครับ มีบุญถวายรองเท้า ของโน๊ตอุดมแต่พานิช มีบุญถวายช้อนซ้อมและนํายาสักผ้าของพระอาจารย์ที่เป็นงานภายในวัดจัดขึ้น นอกนั้นก็เป็นบุญประจำวันน่ะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 06:55 PM

อยากรู้เหมือนกัน อนุโมทนาบุญ ผู้ให้ข้อมูลด้วยครับ สาธุ

#4 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 07:43 PM

พรุ่งนี้ที่วัดไม่มีงานบุญใหญ่นะครับ 09.00 น. เป็นวันปวารนาออกพรรษา 10.30 กล่าวคำถวายภัตตาหารเพล 11.05 น.ถวายภัตตาหารเพล
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#5 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 08:01 PM

ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับท่านที่ตั้งใจจะไปร่วมบุญทุกท่านนะคะ
Relax & Alert

#6 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 08:42 PM

ขอบคุณมากนะค่ะ

ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#7 อันบุ

อันบุ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 09:12 PM

พรุ่งนี้ว่าจะไปถวายภัตตาหารเพลครับ

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 09:24 PM

คงไปไม่ได้ค่ะต้องไปช่วยศูนย์ก่อนงานกฐินยังไงก็อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#9 ตามรอย

ตามรอย
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 05:28 AM

[size=3]จะไปทำบุญค่ะตั้งใจไว้หลายวันแล้วมีบุญอะไรหรือไม่มีก็จะไปที่วัดค่ะวันนี้วันที่ 7ต.ค.

#10 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2006 - 02:21 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ข้อมูลฉับไวดีจริงๆ เลยนะคะคุณเคยเข้าวัด
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#11 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 10:58 AM

อนุโมทนาด้วย น่ะ ครับ สาธุ

ลูกพระธรรม