ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปีนี้บั้งไฟพญานาคขึ้นที่พุทธอุทยานนานาชาติโพนพิสัยขึ้น 21 ดวง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 dmm

dmm
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2006 - 10:58 PM

ปีนี้บั้งไฟพญานาคขึ้นที่พุทธอุทยานนานาชาติ โพนพิสัย 21 ดวง จังหวัดหนองคาย
หลังจากที่ไปจัดงานที่พุทธอุทยานนานาชาติ ปีนี้ไม่ผิดหวังจริงๆ
ใครที่ไม่ได้ไปก็ไม่ต้องเสียดายนะเอาไว้ปีหน้าค่อยไปดูกันนะ

ไฟล์แนบ

#2 dmm

dmm
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2006 - 11:25 PM

เพิ่มเติม ปีนี้สภาพพื้นที่พุทธอุททยานนานาชาติค่อนข้างจะหนักเอาการสาเหตุเพราะฝนตกหนักพื้นที่ปรับไม่ทัน ใครที่จะเข้าไปใส่รองเท้าเดินคงสู่เดินเท้าเปล่าไม่ได้ ปีนี้ได้มีการตักบาตร ทอดผ้าป่า ปล่อยปลา ล้านชีวิต และตอนค่ำได้มีพิธีสวดสรรญเสริญคุณพระรัตนตรัย ปล่อยโคมลอยถวายเป็นพุทธบูชา จากนั้นสักครู่ก็ได้ยินเสียงเฮ มาจากริมแม่น้ำโขง คือบั้งไฟพญานาค ปีนี้ขึ้นมา3 ดวงติดกันก็มี เห็นแบบเต็มๆตาเลยแต่พอนับๆได้ว่า 21ดวง นี้แค่เวลา สองทุ่มเศษๆแต่คิดว่าน่าจะมากกว่านั้นเพราะฝนตกก่อนและต้องรีบเก็บงานจึงไม่ได้ติดตามดู วันนั้นใครไม่ได้ไปก็เอาบุญมาฝากนะ และใครได้ไปว่าเห็นมากกว่า หรืออย่างไรก็ มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะ

ไฟล์แนบ

#3 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 12:29 AM

ขออนุโมทนาสาธุการกับผู้มีบุญทุกท่านที่ได้ไปนะคะ สาธุ

ไม่ทราบท่านใดพอมีภาพมาฝาก บ้างมั๊ยคะเนี่ย อยากเห็นจังค่ะ

#4 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 12:53 AM

สาธุ ไม่ได้ไปปีนี้ ไปมาสองปี แล้ว ปี่หน้าคงไม่พลาด
เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#5 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 01:42 AM

สาธุ ขอบพระคุณมากค่ะ ที่คุณ DMM ได้นำข่าวดีๆแบบนี้มาฝากค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ไปร่วมงานด้วยนะคะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#6 จงมีสมบัตตักไม่พร่อง

จงมีสมบัตตักไม่พร่อง
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 06:27 AM

อนุโมทนาบุญครับ

#7 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 08:42 AM

ปีนี้ได้มีการตักบาตร ทอดผ้าป่า ปล่อยปลา ล้านชีวิต และตอนค่ำได้มีพิธีสวดสรรญเสริญคุณพระรัตนตรัย ปล่อยโคมลอยถวายเป็นพุทธบูชา

สาธุครับ

"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#8 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 08:48 AM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#9 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 09:06 AM

ไม่ได้ไปเสียดายจัง อนุโมทนาด้วยนะ

กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#10 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 10:35 AM

สาธุครับ

#11 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 02:00 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ใครมีรูปช่วยแบ่งปันภาพให้ดูหน่อยค่ะ
ขอให้ทุกคนมีสันติสุขในใจค่ะ
biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

ไฟล์แนบ

#12 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 03:30 PM

ดีมากๆ เลย ที่ปีนี้ขึ้นเยอะกว่าทุกปีที่ผ่านมา ณ พุทธอุทยาน
คืนนี้ทาง DMC คงนำภาพบั้งไฟพญานาคมาให้นักเรียน
ได้ร่วมอนุโมทนากัน smile.gif

#13 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 07:47 PM

น่าจะมีรูปให้ดูบ้างเน๊อะ ใครถ่ายได้เอาแบ่งปันกันดูบ้างนะครับ
อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สำหรนับผู้มีโอกาสได้ไปชมบารมี

#14 สุดดีดี

สุดดีดี
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2006 - 09:26 AM

ยังไม่เคยได้ไปดูเลย ใครมีรูปก็ส่งมาดูกันบ้างนะ

ขออนุโมทนา

#15 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 10 October 2006 - 07:04 PM

ไปทำค่ายบำเพ็ญประโยชน์ที่หนองคายมาค่ะ

ได้โอกาสไปดูบั้งไฟพญานาคด้วยค่ะ

ที่อำเภอรัตนวาปีขึ้น 15 ลูก น่าทึ่งมาก เป็นบุญตาจริงๆค่ะ
พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#16 siriruk

siriruk
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 06:10 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ smile.gif smile.gif smile.gif

ไฟล์แนบ