ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

"ครูบาอาจารย์" กับ "ครูอุปัชฌาย์อาจารย์"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 01:53 PM

ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อนำสวดมนต์วันอาทิตย์ภาคเช้า

มีอยู่ท่อนหนึ่ง...
เมื่อก่อนบุญโตคิดว่าท่านพูดผิด...แต่ปรากฏว่าเหมือนท่านพูดเหมือนกันทุกอาทิตย์ laugh.gif
คำว่า "ครูบาอาจารย์" กับ "ครูอุปัชฌาย์อาจารย์"
หมายถึงหรือต่างกันอย่างไรค่ะ? ทำไมหลวงพ่อต้องพูด 2 คำค่ะ? dont_tell_anyone_smile.gif

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 02:01 PM

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ผู้หญิงท่านจะให้พูดครูบาอาจารย์ ผู้ชายท่านจะให้พูดครูอุปัชฌาย์อาจารย์
เพราะครูอุปัชฌาย์อาจารย์มีความหมาย ตั้งแต่ ครูบาอาจารย์ที่อบรมสั่งสอนประสิทธิ์ประสาทความรู้ในทางโลก รวมถึงพระอุปัชฌาย์ที่บวชพระและให้ความรู้ในทางธรรมแก่ฝ่ายชายด้วยน่ะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 02:05 PM

ตามที่รู้เห็นนะ ผิดถูกช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขออภัยนะที่นี้ล่ะ

อ่ะครูบาอาจารย์ คือครูทั่วไปที่สั่งสอนเรา

ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ คือสมมุติว่าพวกเราเป็นพระนะตอนที่เราจะบวชจะมีพระอุปัชฌาย์ที่บวชเราและเป็นทั้งครูสั่งสอนเราด้วย

ทำนองนี้ล่ะครับเท่าที่ทราบมานะเดี๋ยวจะหามาเพิ่งเติมแก้ไขให้ครับขอค้นคว้าก่อนอ่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#4 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 02:49 PM

เอาบทสนทนาธรรมระหว่างพระเจ้าอโศกฯ กับนิโครธสามเณรให้ดูก็แล้วกัน แล้วตัดสินใจดูว่าต่างกันอย่างไร

พระราชา ตรัสถามว่า พ่อเณร ! ผู้ที่ชื่อว่าอุปัชฌายะนี้ ได้แก่คน เช่นไร ?
สามเณร ถวายพระพรว่า มหาบพิตร ! ผู้ที่เห็นโทษน้อยใหญ่ แล้ว ตักเตือน และให้ระลึก ชื่อว่าพระอุปัชฌายะ. (อุปัชฌาย์ = ผู้เข้าไปเพ่งโทษ)

พระราชา ตรัสถามว่า พ่อเณร ! ผู้ที่ชื่อว่าพระอาจารย์นี้ ได้แก่คน เช่นไร ?
สามเณร ถวายพระพรว่า มหาบพิตร ! ผู้ที่ให้อันเตวาสิก และ สัทธิวิหาริก ตั้งอยู่ในธรรมที่ควรศึกษา ในพระศาสนานี้ ชื่อว่าพระอาจารย์.

ส่วนที่ท่านผู้หญิงต้องใช้คำว่า ครูบาอาจารย์ จริงๆ ก็คงหมายถึงอาจารย์แหละครับ ส่วนครูบา ทางภาษาเหนือรู้สึกว่าหมายถึงพระอาจารย์ ที่ไม่ใช้คำว่าอุปัชฌาย์อาจารย์ ก็เป็นเหตุผลที่รู้ๆ กันอยู่ คงไม่ต้องบอกเพราะช่วงนี้อยากจะให้ใจใสๆ ครับ

#5 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 03:32 PM

อืม..ก็เข้าใจอย่างคุณเคยเข้าวัดน่ะค่ะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#6 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 05:53 PM

ที่ผมเข้าใจผู้ชายมีโอกาสได้อุปสมบท ผู้หญิงไม่มีโอกาสมีพระอุปัชฌาย์
ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#7 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2006 - 10:05 PM

ถูกต้องแล้วครับ คุณเคยเข้าวัด

ผู้ชายท่านจะให้พูดครูอุปัชฌาย์อาจารย์

ผู้หญิง"ครูบาอาจารย์"

เพราะฝ่ายชาย มีโอกาสได้บวช

#8 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 09:16 AM

สาธุ...ขอบคุณค่ะ

#9 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 01:15 PM

แม่นแล้ว แม่นแล้ว

#10 Man_K

Man_K
  • 154 โพสต์
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 03:33 PM

มาดู

#11 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 06:19 PM

อุบาสิกา หรือสาธุชนที่เป็นหญิง เวลาสวดมนตร์ก็กล่าวว่า ครูบาอาจารย์ (เพราะตอนนี้เป็นหญิง ก็จะไม่ได้บวชพระ)
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#12 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 07:07 PM

รู้จักแต่ teacher

หุ หุ หุ หุ หุ..?
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#13 คริสตรัล บอล

คริสตรัล บอล
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 07:45 PM

แล้วผู้หญิงที่อดีตชาติเป็นผู้ชายละ เค้าย่อมมีอุปฌาย์ เหมือนกันนะ

#14 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 09:46 PM

อนุโมทนา สาธุครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain