ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครไปปฎิบัติธรรมที่ตราดบ้างค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 siriruk

siriruk
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 09:44 AM

เพิ่งจะไปปฏิบัติธรรมต่างจังหวัดกับที่นี่เป็นครั้งแรกค่ะ ปกติจะอยู่ที่หมู่บ้านปฎิบัติธรรม ทราบข่าวว่า 3 จังหวัดที่เราต้องผ่านน้ำท่วมมากเลยจะเป็นอุปสรรคในการเดินทางหรือเปล่าค่ะ ครั้งนี้ไปกันทั้งครอบครัวเลยค่ะ (ต้งใจมาก) และจะทำตลอดไปค่ะ กราบอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกท่านค่ะ smile.gif smile.gif smile.gif

#2 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 10:06 AM

ว๊าว ว๊าว ว๊าว ohmy.gif สุดยอดจริงๆ เลยนะเนี้ย สำหรับการไปปฎิบัติธรรม กันทั้งบ้านเลยนะครับ ทราบแล้วน่าปลื้มแทนซะจริงๆ เล้ยย happy.gif smile.gif laugh.gif

เพิ่งจะไปปฏิบัติธรรมต่างจังหวัดกับที่นี่เป็นครั้งแรกค่ะ ปกติจะอยู่ที่หมู่บ้านปฎิบัติธรรม ทราบข่าวว่า 3 จังหวัดที่เราต้องผ่านน้ำท่วมมากเลยจะเป็นอุปสรรคในการเดินทางหรือเปล่าค่ะ ครั้งนี้ไปกันทั้งครอบครัวเลยค่ะ (ต้งใจมาก) และจะทำตลอดไปค่ะ กราบอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกท่านค่ะ smile.gif smile.gif smile.gif
สำหรับตัวข้าพเจ้าเองแล้ว เคยไปแต่ที่เชียงใหม่นะครับ ที่จังหวัดตราด นั้นยังไม่เคยได้ไปเลยจ้า happy.gif ไม่ทราบว่าที่จะไปกันนี้ จะร่วมเดินทางกัน กับหมู่คณะหรือป่าวครับ หรือว่าเดินทางไปกันเองเฉพาะครอบครัว สมมุติว่าถ้าข้าพเจ้าได้ไปด้วย การร่วมเดินทางไปกับหมู่คณะ ก็น่าจะทำให้ข้าพเจ้าสบายใจขึ้นเยอะเลยที่เดียว (มีผู้มีบุญร่วมกับอยู่เยอะแยะอย่างนี้ สิ่งดีๆย่อยเกิดขึ้นเป็น ธรรมดา smile.gif ) แต่ถ้าหากต้องไปเองแล้วละก็ คงต้องเตรียมความพร้อมในเรื่องของการที่อาจต้องลุยน้ำ ลุยฝน ไว้บ้างเหมือนกัน (ไม่ประมาทจ้า) แต่ที่ขาดเสียไม่ได้เลย คงไม่ลืม ที่จะขอความเมตตา และพรอันศักดิ์สิทธิ์ กับ พระรัตนไตร พระพุทธเจ้า และ คุณครูบาอาจารย์ที่เคารพเป็นยิ่ง เช่น หลวงปู่ คุณยายฯ หลวงพ่อฯ ฯลฯ ด้วยเป็นแน่ เพื่อความสวัสดีในการเดินทาง จ้า

เดี๋ยวคงมีท่านอื่นๆ เข้ามาช่วยให้คำแนะนำ ในเรื่องของเส้นทางที่จะผ่านด้วยนะครับ ข้าพเจ้าไม่ทราบจริงๆ จ้า อาจเป็นเพราะไม่ค่อยได้ตามข่าว และก็อยู่ กรุงเทพฯ ด้วยนะครับ happy.gif smile.gif laugh.gif

ข้าพเจ้าขอร่วม อนุโมทนาบุญ ที่กำลังจะเกิดจากการได้ไปปฎิบัติธรรมพร้อม กับครอบครัวในครั้งนี้ กับ ท่าน siriruk และ ครอบครัวของท่าน และ ท่านอื่นๆอีก ที่กำลังจะไปปฎิบัติธรรม พิเศษ แบบนี้ด้วยเช่นกันจ้า

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิ์ภาพกันทุกๆท่าน ทุกๆคน พร้อมกับ ได้เห็นธรรมะ รับประสบการณ์ที่ดีๆ อีกด้วยจ้า แล้วนำบุญมาฝากให้พวกเราทั้งหลาย ณ. ที่นี้ DMC webboard ได้ร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ด้วยในภายหลังนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ smile.gif laugh.gif happy.gif
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#3 Man_K

Man_K
  • 154 โพสต์
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 10:08 AM

อุปสรรคใดๆ ก็ไม่อาจขวางทางบุญได้ครับ

สาธุ

#4 siriruk

siriruk
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 10:21 AM

ไปกับหมู่คณะค่ะ จะเดินทางวันที่ 15 ตุลาคม กลับวันที่ 20 ค่ะ ใครสนใจไปปฏิบัติธรรมด้วยกันติดต่อได้ที่ เสา P18 หรือโทรสอบถามที่ 089-603-4297 น้องเจี๊ยบค่ะ กราบอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกท่านค่ะ

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 10:31 AM

0 0 ไปวันที่15-20เหมือนกันเลย แต่ของผมไปเขาใหญ่ครับ หุหุ ไว้กลับจากปฏิบัติธรรมเอาบุญมาแลกกันน้า งิงิ happy.gif

โอ๊ะๆ คิดไปคิดมา ขอสูบก่อนดีกว่า ขออนุโมทนาล่วงหน้าจ้า tongue.gif
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 ธนกร สงขลา

ธนกร สงขลา
  • 192 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 10:43 AM

ไม่ได้ไปแต่ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ

#7 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 11:14 AM

อนุโมทนาบุญ นะครับ

สาธุ

#8 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 12:25 PM

สาธุ...
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#9 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 06:30 PM

สาธุ

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#10 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 06:48 PM

ไปกับหมู่คณะค่ะ จะเดินทางวันที่ 15 ตุลาคม กลับวันที่ 20 ค่ะ ใครสนใจไปปฏิบัติธรรมด้วยกันติดต่อได้ที่ เสา P18 หรือโทรสอบถามที่ 089-603-4297 น้องเจี๊ยบค่ะ กราบอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกท่านค่ะ

น่าสนใจมากเลยครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#11 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 10:04 PM

ผมก็กำลังจะไปปฏิบัติธรรมที่ ยอดดอยเชียงใหม่เหมือนกันครับ วันที่19ตค.นี้แหละ
อยากให้ถึงไวๆจังเลย
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#12 เบาสบาย

เบาสบาย
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2006 - 12:00 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

#13 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 14 October 2006 - 11:25 PM

เอาบุญร่วมงานกฐินพิษณุโลกมาฝากจ้า
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี