ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เปลี่ยนชื่อใหม่ หัวใจเดิม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 11:20 AM

มาวันนี้ ยังแต่งกลอน เช่นก่อนมา
อาจแปลกตา น่าสงสัย กับชื่อนี้
ภสสร จิตโต นั้น เป็นนามดี
ฉายาพระ ตอนที่ ได้บวชมา

Diamond Ya เป็นชื่อ อันเก่าก่อน
แต่ขอวอน ให้จดจำ กับชื่อนี้
ถูกจริต ถูกใจ ได้บารมี
กับชื่อนี้ ภสสร จิตโต

แล้วก็ยัง คงเอาบุญ มาฝากให้
เมื่อเช้าไป ตักบาตรมา สุขสดศรี
ทำกับข้าว ใส่บาตร สุขใจดี
ทำเช่นนี้ ทุกๆวัน ฝันเป็นจริง

ขอไหว้วอน กระทู้ผม กันสักนิด
ถ้าหากคิด อยากจะตอบ ขอสักหน่อย
ช่วยตอบเป็น ร้อยกรอง ผ่องยองใย
แบบว่าชอบ แต่งยังไง ก็ได้นา...

ตอบเป็นกลอน แล้วรู้สึกถึงความมีส่วนร่วม อิอิ

แต่ใครแต่งไม่เป็นก็ตอยได้จ้า เพราะที่จริงผมก็แต่งไม่เก่งครับ มั่วๆก็เยอะ
แค่ชอบเฉยๆ เวลาแต่งกลอนแล้วมีสมาธิดีครับ

laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif

#2 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 11:22 AM

กลอนยังเพราะเหมือนเดิมเลยนะคะ

ชื่อไพเราะดีค่ะ

อนุโมทนากับบุญตักบาตรด้วยนะคะ

สาธุค่ะ

อยากแต่งเป็นกลอนนะคะ แต่ใช้เวลานานหน่อย แบบร้อยแก้วไปก่อนค่ะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#3 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 11:37 AM

สาธุ

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 11:49 AM

สาธุครับ ผมก็ใช่ฉายาตอนที่บวชพระเหมือนกัน

#5 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 12:04 PM

อ่านกระทู้ แล้วรับรู้ว่า
Diamond YA นั้นนามเก่า
ภสสรจิตโต โก้ไม่เบา
ใช้เมื่อคราว ได้ครองสมณเพศ..วิเศษจริง

ลองดูแล้วครับ ผิดพลาดประการใดช่วยแนะนำด้วย

หยุดคือตัวสำเร็จ

#6 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 12:39 PM

อนุโมทนากับบุญตักบาตรด้วยคนนะคะ
สาธุ
พลังลูกพระธัมฯ

#7 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 12:39 PM

laugh.gif คิดว่าไปดูดวงมา laugh.gif

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 12:45 PM

ชื่อนี้ไพเราะยิ่งนัก อนุโมทนา ที่ตักบาตรทุกวันด้วยนะคะ สาธุ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#9 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 01:12 PM

รับทราบค่ะ

#10 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 01:31 PM

โมทนา สาธุ บุญใส่บาตร
ไม่ยอมพลาด ตกบุญ กันเลยหนา
แถมวันนี้ มาแปลก เปลี่ยนนามา(นาม)
เอาเถิดจ้า รับทราบ จากนี้ไป

ชื่อใหม่นี้ นับว่าเป็น มงคลนัก
เมื่อใดทัก ได้นึกถึง บุญบวชใหญ่
ตรึกระลึก ทุกความดี ทุกวันไป
บารมี นี้ไซร้ ไม่มีลืม

อนุโมทาบุญนะคะ เอาบุญมาฝากกันทุกวัน ขอบคุณมากๆค่ะ happy.gif

Relax & Alert

#11 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 01:58 PM

ภสฺสรจิตโตช่างไพเราะ
นามเสนาะงดงามน่าสรรเสริญ
ยิ่งได้ยินยิ่งได้เห็นยิ่งเพลิดเพลิน
นามผู้เดินไปสู่อู่นิพพาน

ผู้มีใจใส่สว่างคือนามท่าน
ผู้ที่ฝันจะพ้นภัยในสังสาร
แม้วันนี้จะไม่เหมือนเมื่อวันวาน
แต่ปณิธานขอให้อยู่เช่นดังเดิม..

------------------------------------------------------------------------

ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#12 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 05:16 PM

ภสฺสรจิตโต คือใจใส

ใสอย่างไรไม่ต้องบอกก็รู้หนา

ในเมื่อท่านสั่งสมบุญทุกวันมา

ผลบุญพาจิตผ่องแผ้ว เพริดแพร้วเอย.... laugh.gif

โอย....กว่าจะจบ..แทบแย่... tongue.gif

สัมผัสมั่วไปหมด..แต่อย่างไรก็พยายามแล้วนะคะ

และจะพยายามต่อไปค่ะ.. happy.gif

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#13 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 07:44 PM

แจ่ม
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#14 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 08:32 PM

ภสสร จิตโต นั้น เป็นนามดี
ฉายาพระ ตอนที่ ได้บวชมา

แต่ความคิดผมนะ ฉายาที่ได้ตอนบวชเป็นพระ
ที่ท่านพระอุปปัชฌาย์ตั้งให้นะ

น่าจะเก็บรักษา เทิดทูนไว้อย่างดี ไว้ให้เป็นความทรงจำที่ดีตลอดไป

ไม่แนะนำให้มาตั้งชื่อ เพราะอาจทำให้คนอื่นเข้าใจผิดว่า ขณะนี้เราเป็นพระ
หรือ อาจเป็นเหตุให้คนอื่นเผลอจาบจ้วงเวลาที่แสดงความเห็นแตกต่าง

ผมว่าใช้ชื่ออะไรที่มันธรรมดาๆหรือสื่อความเป็นตัวเราดีกว่า
ใครจะว่าคิดมากไปก้อแล้วแต่ (เพราะผมก้อยังนึกอยู่ว่าคุณสิริปโภ เป็นพระที่เข้ามาตอบกระทู้)

จำได้ไว้ หลวงพ่อ เคยแนะนำว่าไม่ควรตั้งชื่อที่ผูกไว้กับของสูง เช่น กายแก้ว กายธรรม ดวงธรรมอะไรทำนองนั้น
มีหลานของเพื่อนตั้งชื่อเล่นว่า กายแก้ว เลยต้องรีบแนะนำให้เปลี่ยนชื่อ(ปัจจุบันชื่อบัว)

ผมว่าตั้งชื่อเป็นผัก หรือ ผลไม้ก้อดูดีนะ
เพราะบางชื่อที่ตั้งแล้วเกี่ยวของกับพระมากไป อาจจะทำให้ดูเหมือนว่าความเคารพต่อพระรัตนตรัยหย่อนไป

ความเคารพเล็กๆน้อยๆ ไม่อยากให้มองข้ามครับ

(ผมก้อเคยบวชพระ ฉายาสิริปัญโญ) เมื่อนานมาแล้ว

#15 Man_K

Man_K
  • 154 โพสต์
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 09:26 PM

สาธุ

#16 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 10:40 PM

เยี่ยม
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี