ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เอาบุญกฐินวัดพุทธมิดนัทซูล นอร์เว มาฝากครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 03:40 PM

เอาบุญกฐินครั้งแรกของวัดพุทธมิดนัทซูล (Midnattsol - หรือพระอาทิตย์เที่ยงคืน) ประเทศนอร์เว มาฝากครับ

[attachmentid=8952]

[attachmentid=8953]

มีคนมาร่วมพิธีเยอะเลยทีเดียว มาจากทุกสารทิศในประเทศนอร์เว ทางวัดได้รับความเมตตาจากเจ้าอาวาสวัดภาวนาลอนดอน และวัดพุทธเอาส์บวร์ก มาร่วมพิธีด้วยครับ นอกจากนั้นยังมีกัลยาณมิตร ลูกพระธัมฯ หลานคุณยาย ข้ามน้ำ ข้ามทะเล มาจากเดนมาร์ก สวีเดน และอังกฤษ และนอกจากพี่น้องลูกพระธัมฯ ชาวไทยแล้ว ยังได้รับความสนใจจากชาวกัมพูชา ในประเทศนอร์เว และชาวท้องถิ่นเอง งานนี้มีนายอำเภอในพื้นที่ (แต่เขาเป็นผู้หญิง ไม่รู้ว่าต้องเรียกว่า นางอำเภอ หรือ นางสาวอำเภอ หรือเปล่า) มาเป็นประธานเปิดป้ายด้วยครับ

ตัว จขกท เองก็ได้รับเกียรติให้เป็นไปพิธีกรในงาน ครั้งนี้ด้วย เนื่องจากเป็นครั้งแรก เลยเปิ่นไปเยอะเหมือนกันครับ smile.gif

ป.ล. ขณะถ่ายรูปนอกวัด อุณหภูมิน่าจะประมาณ หรือต่ำกว่า 9 องศาครับ แต่กัลยาณมิตรทุกท่าน ยังคงประเพณีสวมใส่ชุดขาว (โดยไม่มี jacket ทับ) อย่างเคร่งครัด (แต่พระอาจารย์ท่านคงจะหนาวน่าดูเลยครับ)

ไฟล์แนบ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 03:51 PM

โห...

อนุโมทนาสาธุค่ะ

#3 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 03:54 PM

อนุโมทนาบุญครับ
ผมก็มีรูปแพนด้าเหมือนกัน

---------------------------------------

ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#4 party

party
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 04:05 PM

อนุโมทนาสาธุครับ

#5 ฟ้าใสใส

ฟ้าใสใส
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 04:08 PM

อนุโมทนาบุญหลาย ๆ คะ น่าเสียดายที่หลวงพ่อทัตตะไม่ได้อยูร่วมงานด้วย เฮ้อ เสียดายจัง แต่ภาพสวยและคนเยอะดีคะ เหนื่อยหน่อยแต่ค่าคุ้ม...และอนุโมทนากับท่านหยุดอะตอมใจด้วยก๊า...สาธุ ๆๆๆๆ

#6 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 04:09 PM

กฐินที่นี่ไวกว่าแสงจริงๆ คนก็มากันเยอะมาก
ขออนุโมทนาสาธุการด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#7 ฟ้าใสใส

ฟ้าใสใส
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 04:13 PM

หยุดอะตอมใจ คือ หลวงพี่ชัยยงค์ป่าวคะ ...ถ้าไม่ใช่ ฝากความระลึกถึงท่านด้วยก๊า...

#8 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 04:27 PM

โมทนาสาธุ ครับ "เทศกาลกฐิน" ชวนกันมากเยอะๆ เลยน้า

ลูกพระธรรม

#9 tomo

tomo
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 04:27 PM

อนุโมทนาสาธุค่ะ

#10 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 04:58 PM

อนุโมทนาบุญครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#11 Chadawee

Chadawee
  • 299 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 05:09 PM

สาธุค่ะ

เปิ้ล
Ple

#12 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 05:11 PM

อนุโมทนา สาธุ

#13 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 05:32 PM

โอ้อนุโมทนาสาธุการค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#14 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 06:42 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ
น่าปลื้มมากๆเลยค่ะ
Relax & Alert

#15 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 06:52 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ .. สาธุครับ

#16 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 07:45 PM

สาธุ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#17 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 07:56 PM

สาธุๆๆๆๆค่ะ

#18 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 08:31 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุนะครับ

#19 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 09:09 PM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#20 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 09:14 PM

ขอกราบอนูโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

คนไปร่วมงานเยอะนะคะ ดูไม่ออกเลยนะคะว่าหนาวขนาดไหน

#21 Man_K

Man_K
  • 154 โพสต์
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 09:20 PM

สาธุ

#22 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 10:34 PM

อนุโมทนาด้วยครับกับการสร้างบารมมีต่างแดน
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#23 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 11:42 PM

เอาบุญกฐินครั้งแรกของวัดพุทธมิดนัทซูล (Midnattsol - หรือพระอาทิตย์เที่ยงคืน) ประเทศนอร์เว มาฝากครับ
...

...
ตัว จขกท เองก็ได้รับเกียรติให้เป็นไปพิธีกรในงาน ครั้งนี้ด้วย เนื่องจากเป็นครั้งแรก เลยเปิ่นไปเยอะเหมือนกันครับ smile.gif ...___By ท่าน 'หยุดอะตอมใจ'
ข้าพเจ้าใคร่ขอร่วม อนุโมทนาบุญ กับ ท่าน หยุดอะตอมใจ สำหรับ นำบุญกฐินครั้งแรก ที่ ประเทศนอร์เว มาฝากกัน, บุญการเป็นพิธีกรในงานบุญกฐินครั้งแรก ณ. ประเทศนอร์เว

(ว๊าวๆๆ ohmy.gif ohmy.gif ohmy.gif ยังงี๊ ไม่ธรรมดา อะหา ไม่ธรรมดา เลยนะครับ ท่าน หยุดอะตอมใจ ohmy.gif happy.gif laugh.gif และ ข้าพเจ้าเชื่อว่า ท่าน หยุดอะตอมใจ จะต้องทำให้ ใครต่อใคร ได้ประทับจิต ประทับใจ อีกนานแสนนานเลยที่เดียว กับ บุญกฐินครั้งแรก ของ วัดพุทธมิดนัทซูล ที่ ประเทศนอร์เว นะครับ happy.gif smile.gif happy.gif )

และ บุญทุกๆบุญ ที่ ท่านหยุดอะตอมใจ ได้กระทำด้วย ความตั้งใจและศัทธา ที่ดีแล้ว ในวันนั้น ด้วยเช่นกันนะครับ smile.gif laugh.gif smile.gif

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ smile.gif happy.gif laugh.gif

ปล. ขอขอบคุณ ท่าน หยุดอะตอมใจ สำหรับ การนำภาพถ่ายบรรยกาศงานบุญกฐิน ในครั้งนี้ มาให้ได้ชม ด้วยนะครับ แค่เห็นภาพ ข้าพเจ้าก็พอจะรู้สึกได้ ถึงความหนาวๆ ได้อยู่เหมือนกันจ้า happy.gif smile.gif happy.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#24 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:08 AM

ขอร่วม อนุโมทนาบุญ กับ คุณ หยุดอะตอมใจ
ที่เอาบุญมาฝากด้วยนะครับ สาธุ ๆ ๆ

ตัวการ์ตูนของ คุณ Defilement Destroyer
สนุกดี นะครับ ท่าทางจะปลื้ม และื่่ตื่นเต้น ในบุญจริง ๆ
laugh.gif laugh.gif laugh.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  00003_28.gif   22.04K   12 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#25 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:38 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ดูแล้วอบอุ่นมากๆเลย (เอ ในรูปถ่ายด้านนอก ไม่ยักเห็นเจ้าอาวาสวัดพุทธเอาสบวร์กแฮะ wink.gif )
ตัว จขกท เองก็ได้รับเกียรติให้เป็นไปพิธีกรในงาน ครั้งนี้ด้วย เนื่องจากเป็นครั้งแรก เลยเปิ่นไปเยอะเหมือนกันครับ

โออ สุดยอดค่ะ เป็นหน้าที่ ที่ไม่ง่ายเลย อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#26 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 01:08 AM

หยุดอะตอมใจ คือ หลวงพี่ชัยยงค์ป่าวคะ ...ถ้าไม่ใช่ ฝากความระลึกถึงท่านด้วยก๊า...

เปล่าครับ ผมยังไม่ได้ถือครองเพศนักบวชเด้อ ขณะนี้เป็นนักศึกษาตาดำๆ คนหนึ่งครับ

ในรูปถ่ายด้านนอก ไม่ยักเห็นเจ้าอาวาสวัดพุทธเอาสบวร์กแฮะ

พอดีท่านเจ้าอาวาส ติดภารกิจด่วนในขณะนั้นครับ smile.gif

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#27 หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย

หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 04:13 AM

อยากไปนอร์เวย์บ้างจัง happy.gif happy.gif happy.gif

#28 ปลึ้มในบุญ

ปลึ้มในบุญ
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 04:30 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ สาธุค่ะ
เบญจา ปัญญาคม (เดนมาร์กจ้า)

#29 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:23 AM

โมทนาบุญด้วยค่ะ

#30 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:49 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ