ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ลองนึกสิ วันนี้ทำบุญกันบ้างหรือยัง?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 09:24 AM

"ลองให้ตรึก และระลึก นึกถึงบุญ
ไม่ว้าวุ่น ใจใสใส ดีหนักหนา
ได้ทำบุญ ได้ตรึกนึก ทุกเวลา
หลวงพ่อว่า จะได้บุญ ทับทวี"

วันนี้ไปตักบาตรมาอีกแล้ว ตักทุกวัน ทำบุญทุกวัน
เอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยครับ

อย่าลืมระลึก นึกถึงบุญที่ทำทุกวันนะครับ
ถ้ายังไม่ได้ทำบุญ ก็ทำกัน

laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif

ขอแบ่งบุญให้เพื่อนนักเรียนอนุบาลทุกท่านคร้าบบบบ

#2 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 09:59 AM

"ลองให้ตรึก และระลึก นึกถึงบุญ
ไม่ว้าวุ่น ใจใสใส ดีหนักหนา
ได้ทำบุญ ได้ตรึกนึก ทุกเวลา
หลวงพ่อว่า จะได้บุญ ทับทวี"

วันนี้ไปตักบาตรมาอีกแล้ว ตักทุกวัน ทำบุญทุกวัน
เอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยครับ

อย่าลืมระรึกนึกถึงบุญที่ทำทุกวันนะครับ
ถ้ายังไม่ได้ทำบุญ ก็ทำกัน

laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif

ขอแบ่งบุญให้เพื่อนนักเรียนอนุบาลทุกท่านคร้าบบบบ___By ท่าน 'ภสสรจิตโต'
ขออนุโมธนาบุญที่ ท่าน ภสสรจิตโต (Diamond YA) ที่ได้กระทำด้วยความตั้งใจไว้ดีแล้ว สำหรับ การทำบุญใส่บาตร แด่ พระภิกษุสงฆ์ ผู้เป็นส่วนหนึ่งใน พระรัตนไตร อันประเสริฐสุด ของ พระพุทธศาสนา ด้วยครับ สาธุ....สาธุ...สาธุ...ครับ laugh.gif happy.gif smile.gif

และกระนั้น ข้าพเจ้าก็ขอปราถนาให้ ท่าน ภสสรจิตโต (Diamond YA) และ เพื่อน ทุกๆท่าน ได้ร่วม อนุโมทนาบุญ นี้ด้วยเช่นกัน กับข้าพเจ้า สำหรับ การทำบุญใส่บาตร แด่ พระภิกษุสงฆ์ เมื่อเช้าใน วันอังคารที่ 16 ตุลาคม 2549 นี้ ด้วยเช่นกับจ้า

สุดท้ายนี้ ข้าพเจ้าใคร่อยาก จะขอฝากภาพนี้ใว้ให้แก่ ทุกๆท่าน โปรดพิจารณากันได้ ตามสะดวกครับ

[attachmentid=9013]

(หัวข้อที่น่าสนใจ: กริยาวัตถุ 10, สามารถอ่าน และศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ คลิ๊กที่นี้ เป็นข้อแสดงความคิดเห็น โดย ท่าน koonpatt, โดย ข้าพเจ้าขออนุญาติเพิ่มเติม ความคิดเห็นส่วนตัว เป็นเบื้องต้น ว่า บุญ คือการกระทำที่ดีงามตามหลักวิชาพระพุทธศาสนา ส่วน บารมี คือการกระทำ บุญ ที่เป็นปกติ เป็นนิจ เป็นประจำ อยู่เนืองๆ เสมอๆ )

ขอให้ได้ บุญเท่าๆกัน ทุกๆท่าน ทุกๆคน ด้วยเทอญ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ไฟล์แนบ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#3 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:01 AM

ดิฉันสั่งสมบุญทุกวัน...อย่างน้อยก็พยายามถือศีล5ให้บริสุทธิ์ที่สุดค่ะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#4 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:04 AM

ผมทำบุญแล้วครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#5 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:23 AM

อนุโมทนาสาธุค่ะ
ทำแล้วค่ะ

#6 สุดดีดี

สุดดีดี
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:44 AM

ดิฉันสะสมบุญทุกวันคะ

#7 อันบุ

อันบุ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:56 AM

อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านครับ

#8 เล็กหญิง

เล็กหญิง
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:04 AM

ดิฉันอาราธนาศีล 8 ดูดาวธรรม และนั่งธรรมะทุกวันค่ะ

#9 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:06 AM

เมื่อ ใส่บาตรพระสงฆ์ 3 รูป กับ คุณแม่ค่ะ laugh.gif
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#10 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:52 AM

เมื่อเช้า ใส่บาตร ค่ะ
แล้วก้อนั่งสมาธิ อธิฐานจิต และสวดสรรเสริญหลวงปู่ค่ะ*
-ทำทุกวันเลยค่ะ ได้ไม่ลืมบุญค่ะ
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#11 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:56 AM

อนุโมทนากับทุกท่านนะคะ เมื่อเช้าไม่ได้ทำอะไรเลย ได้แต่นึกถึงบุญเก่า กับอนุโมทนาท่านอื่นๆ ต้องลงมือทำด้วยตัวเองมั่งล่ะ

#12 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:04 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ลองตรึก และนึกดู ตามกระทู้ บอก
ก็นึกออก ตามที่บอกไว้ ข้าให้สัจจะว่า
จะตักบาตร ทุกวัน ไม่หวั่น อุปสรรคมา
แม้นอ่อนล้า ก็จะใช้ให้ คนอื่นตักแทน

หากยังครองเรือนอยู่ ในเพศคฤหัสน์
ไม่ให้ขาดตักบาตร ทุกวัน แม้ยากสุดแสน
ออกบวชเมื่อใด เลิกตัก มารับบาตรแทน
มุ่งสุ่แดน ผ้ากาสาวพัตร ฝึกหัดตน

ตอนนี้ขอมั่วกลอนไปก่อนนะ แล้วจะค่อย ๆ ฝึกฝนครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#13 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 01:21 PM

นั่งสมาธิสิครับ ได้บุญแบบใกล้ตัว และง่ายที่สุดครับ

#14 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 03:46 PM

นึกถึงบุญ วันนี้ อะไรหนอ
ไม่รีรอ ง่ายง่าย ใจใสใส
นั่งสมาธิ อยู่ทุกวัน นั่งเรื่อยไป
กลั่นใจใส รับบุญใหญ่ ที่เข้ามา

อีกบุญหนึ่ง ง่ายเหมือนกัน เพื่อนปันให้
บุญตักบาตร นั่นไง ดีจริงหนา
แบ่งบุญกัน ให้ได้ร่วม อนุโมทนา
ขอบคุณค่า อนุโมทนา บุญทุกคน

ขออนุโมทนาบุญกัยทุกๆท่านนะคะ
สาธุ happy.gif
Relax & Alert

#15 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 04:35 PM

ทำแล้วครับ วันนี้ก็มี ...ทำวัตรเช้า ถวายภัตตาหาร ทำความสะอาดวัด ถวายสังฆทาน นั่งสมาธิ ถือศีลแปด ครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านและให้ทุกท่านได้บุญร่วมกันด้วยครับ

#16 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 06:05 PM

อนุโมทนาครับ

#17 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2006 - 12:13 AM

วันนี้ทำบุญแล้วค่ะ ทำบุญช่วยเหลือผู้ได้รับความเดือดร้อนอุทกภัยน้ำท่วมค่ะ ร่วมกันทำกับเพื่อนๆค่ะ เอาบุญมาฝากนะคะ สาธุๆๆๆ ใจใสแล้วค่ะ072

#18 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 12:18 AM

ทำแล้วครับ โดยการเปิดธรรมะผ่านเสียงตามสายให้พนักงานในบริษัทฟังวันละครึ่งชั่วโมง smile.gif

#19 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 10:54 AM

หนุไปปทอดกฐินใกล้บ้านมาคะเอาบุญมาให้ด้วยนะคะสาธุ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ