ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอเพลงแสงเทียนที่เปิดในงานวันมาฆะบูชาด้วยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 korn6230

korn6230
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 03:23 PM

อยากได้เป็น เอ็มพีสามครับ ส่งเข้ามาที่
[email protected]

#2 เก็บข้อมูลครับ-เก็บข้อมูล

เก็บข้อมูลครับ-เก็บข้อมูล
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 04:16 PM

http://www.dmc.tv/fo...wtopic=2496&hl=
“หนทางการสร้างบารมียาวนานมากเลย.......กว้างมากเลย
อย่าไปดูถูก....ว่าเธอสร้างไม่ได้ หรือเธอไม่ได้สร้าง
ไม่มีใครทราบ....เพราะแผนภูมินี้หลวงพ่อเป็นคนวาง
เราไม่มีสิทธิ์ทราบ.....ว่าเราจะเดินไปตรงนั้นตรงนี้แล้วเราจะเจอใคร
อย่างเดียวที่ทำ คือทำตามคำสั่ง และทำด้วยความเต็มใจเท่านั้นเอง”

“ร่างกายมีไว้สร้างบารมี.....ไม่ได้มีไว้โชว์ชาวบ้าน
เนื้อหนังมีไว้ให้แข็งแรง.....เพื่อเป็นทางผ่านของกระแสบุญ
และจะได้ฉายแสงออกมาได้.....ไม่ได้เอามาเปิดโชว์คนอื่นเขา
แต่งตัวให้งามแต่งยาก......แต่งตัวให้สวยแต่งง่าย”

“พระจันทร์ส่องแสงเองไม่ได้
แล้วจะไปนึกทำไหม.....จะหยิ่งไปทำไมกัน
แสงที่มา คือแสงของตะวัน
สิ่งที่เราทำได้ คือสะท้อนแสงให้ดีที่สุด”

.........ธรรมะจากป้าใส.........

"An ounce of action is worth a ton of theory"

#3 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 04:25 PM

เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ แทนไปล่ะกันชื่อว่า เพลง candlelight
เพลงcandlelight

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#4 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 05:56 PM

ผมมีครับแต่ให้ไม่ได้จริงๆๆหลวงพ่อท่านอยากให้ใช้ในวันงานเท่านั้นไม่ให้เผยแผ่ครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#5 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 12:10 PM

น้องเขาร้องได้เพราะมากค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#6 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 06:37 PM

ผมมีครับแต่ให้ไม่ได้จริงๆๆหลวงพ่อท่านอยากให้ใช้ในวันงานเท่านั้นไม่ให้เผยแผ่ครับ

ตามนี้เลยค่ะ

นอกจากนี้ ที่วัดจะมีเพลงเฉพาะกิจอยู่หลายเพลงซึ่งห้ามเผยแพร่ สังเกตุได้ว่าไม่มีขาย ไม่ได้หวงอะไรหรอกนะคะ แต่เพื่อรักษาความขลังความศักดิ์สิทธิ์ (ไม่รู้จะเลือกใช้คำว่าอะไรดี) ของเพลงเอาไว้ เพราะถ้ามีเปิดกันทั่ว เวลาเปิดในงานมันจะไม่สร้างบรรยากาศเท่าที่ควรไงคะ

เพลงเหล่านี้ก็เช่น เพลงแสงเทียน เพลงภาษาบาลี - ภาษาใดครองใจมนุษย์เทวา ผู้ศึกษาอยู่ในสายตาสวรรค์ .... (ที่เปิดตอนอันเชิญโล่) และอีกเพลงไม่ทราบชื่อ - นี่คือ ยอดนักศึกษาภาษาบาลี นี่คือ วีรบุรุษกองทัพธรรม ช่างสง่างามองอาจฉลาดล้ำ สมเป็นเปรียญธรรมประโยคเก้า ... (ที่ใช้เปิดในงานมุทิตาพระปธ.9) และก็เพลงดั่งชาวสวรรค์อันเชิญผ้าไตร ช่างงามกว่าใครในจักรวาล... (เปิดงานกฐิน)
แต่รู้สึกว่าจะไม่เข้มงวดขนาดเพลงแสงเทียน เพราะเอามาใช้ประกอบประมวลภาพงานบุญใน DMC ได้ค่ะ

ชอบเพลงแสงเทียนเหมือนกัน เพราะสุดๆ แต่ต้องตัดใจฟังเฉพาะวันงานค่ะ

#7 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 07:57 PM

มีอีกอย่างคือเพลงปล่อยโคมของล้านนาผมก็มีครับแต่ล้านนาไม่ได้เผยแผ่ครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 07:58 PM

เป็นเช่นนี้เองค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#9 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 07:15 AM

ตามนี้เลยค่ะ

นอกจากนี้ ที่วัดจะมีเพลงเฉพาะกิจอยู่หลายเพลงซึ่งห้ามเผยแพร่ สังเกตุได้ว่าไม่มีขาย ไม่ได้หวงอะไรหรอกนะคะ แต่เพื่อรักษาความขลังความศักดิ์สิทธิ์ (ไม่รู้จะเลือกใช้คำว่าอะไรดี) ของเพลงเอาไว้ เพราะถ้ามีเปิดกันทั่ว เวลาเปิดในงานมันจะไม่สร้างบรรยากาศเท่าที่ควรไงคะ

เพลงเหล่านี้ก็เช่น เพลงแสงเทียน เพลงภาษาบาลี - ภาษาใดครองใจมนุษย์เทวา ผู้ศึกษาอยู่ในสายตาสวรรค์ .... (ที่เปิดตอนอันเชิญโล่) และอีกเพลงไม่ทราบชื่อ - นี่คือ ยอดนักศึกษาภาษาบาลี นี่คือ วีรบุรุษกองทัพธรรม ช่างสง่างามองอาจฉลาดล้ำ สมเป็นเปรียญธรรมประโยคเก้า ... (ที่ใช้เปิดในงานมุทิตาพระปธ.9) และก็เพลงดั่งชาวสวรรค์อันเชิญผ้าไตร ช่างงามกว่าใครในจักรวาล... (เปิดงานกฐิน)
แต่รู้สึกว่าจะไม่เข้มงวดขนาดเพลงแสงเทียน เพราะเอามาใช้ประกอบประมวลภาพงานบุญใน DMC ได้ค่ะ

ชอบเพลงแสงเทียนเหมือนกัน เพราะสุดๆ แต่ต้องตัดใจฟังเฉพาะวันงานค่ะ

That-s right kah !! I have almost every music that is --- forbidden ---- wanna share it with all but can-t coz LP haven-t permit it yet.
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#10 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 12:34 PM

หลวงพ่ออยากเก็บไว้ใช้เฉพาะงานมาฆบูชาเท่านั้นค่ะ
เพลงหลายๆเพลงที่หลวงพ่อห้าม Pungpa ก็ไม่เปิดให้ใครฟังนะคะ จะแอบฟังอยู่คนเดียว เพราะว่ามีค่ะ

หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#11 คทาเทพ

คทาเทพ
  • 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2009 - 12:10 PM

ว่าอย่างไรก็ต้องว่าตามกันนะครับ
ฉันคือธรรมบนเมฆา ล่องลอยบนท้องนภา มานานแสนนาน http://www.facebook.com/kathathep