ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ศีลเเปดดูกีฬาได้มั้ยคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เทวา...ในอนาคต

เทวา...ในอนาคต
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 04:08 PM

คิดว่าไม่ได้นะคะ

เเต่เมื่อก่อนชอบดูมากๆเลย เเม้ไม่ได้ดูมาก

เเต่เจอเมื่อไรก็ดูบาสน่ะค่ะ

ก็เลยมาถามว่า ดูกีฬานี่ผิดศีลข้อเจ็ดหรือเปล่าคะ

เเล้วอ่านการ์ตูน (เเม้เนื้อเรื่องจะไม่เกี่ยวกับความรักเลย
เเต่เป็นการ์ตูนที่เป็นเรื่องที่เป็นความดีเเบบโลกๆน่ะค่ะ
ผิดหรือเปล่าคะ .... เรื่องเรียลน่ะค่ะ)

เเต่ถ้าดูไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ค่ะ ตัดใจหักดิบ
น่าจะได้เห็นคนติดเหล้าติดบุหรี่ยังอดได้เลย

ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 04:30 PM

ถ้าเป็นกีฬา ที่ไม่ทำให้กามกำเริบ ก็ไม่ผิดศีลข้อ 7 ครับ เช่น ผู้ชายบางคน ชอบดูกีฬาว่ายน้ำ ดูขาขาวๆ ดูสัดส่วนของนักว่ายน้ำหญิงถ้าอย่างนี้ ผิดศีลข้อ 7 ครับ หรือ ผู้หญิงบางท่านดูบอล แต่ไม่ได้สนใจเรื่องบอล แต่สนใจว่า นักบอลอีตาลีคนไหนหล่อ ชวนให้หลงเคลิบเคลิ้ม อย่างนี้ผิดศีลข้อที่ 7 ครับ

ถ้าอ่านนิยาย ที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องรักๆ ใคร่ๆ ฉันหนุ่มสาว ก็ไม่ผิดศีลข้อ 7 ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 04:48 PM

ขอเสริมอีกนิดนะครับ ถ้าถ้าดูกีฬา แล้วมีจิตใจเชียร์ให้ฝ่ายนี้ชนะ ฝ่ายนี้แพ้ ก็น่าจะทำให้ศีลด่างพร้อยได้ครับ

#4 ปราบไตรภพ

ปราบไตรภพ
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 04:55 PM

เดินสายกลาง ไม่ต้องตึง ไม่ต้องหย่อน เราก็ไม่ได้ปฏิบัติตาม ตำรา แป๊ะๆ
ค่อยๆเริ่ม ค่อยๆเพิ่ม ไปทีละข้อ นอนน้อย ทำงานมาก เราก็ เจริญในธรรมดี
การปฏิบัติงาน ก็เหมือน ปฏิบัติธรรม การดูกีฬา เราว่าเป็นเรื่องธรรมดา
แต่ไม่ใช่ประเภท อดนอนเพื่อดูบอล อย่างนี้ ไม่ไหว

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 05:04 PM

เข้าข่าย ดูการละเล่นนะครับ ดูแล้วทำให้เกิดความเพลิดเพลินหลงไหล แม้จะน้อยนิดจนไมรู้ตัวก็ตาม

ศีล8เป็นสิกขาบทที่ควบคุมกามไม่ให้กำเริบ คำว่ากาม ไม่ใช่จำกัดแค่เรื่องเพศอย่างเดียวครับ แต่รวมไปถึง รูปรส กลิ่น เสียง สำผัส ธรรมารม อันก่อให้เกิดความเคลื่อนไหวไปของใจ ฉนั้น การละเล่นทั้งหลาย หรือแม้แต่เพลงบางเพลง จึงเป็นศัตรูอย่างยิ่งของศีล8ครับ

#6 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 05:04 PM

ก็คงดูได้บ้างนะคะ แต่ต้องไม่ทำให้ใจเสียความเป็นกลาง เช่น ทีมที่เราชอบ..เกิดแพ้ ก็คิดแค้น อารมณ์ไม่ดี หรือดูไปก็ด่าทอฝ่ายตรงข้ามไป อย่างนี้ ไม่ดูดีกว่าค่ะ

หยุด นิ่งในนิ่งดีกว่า

#7 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 06:36 PM

สรุปไม่ต้องดูจะดีกว่าค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#8 เทวา...ในอนาคต

• 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 07:55 PM

นึกเเล้ว

ว่าดูไม่ได้

ลาที นะค้า เพราะ เรารู้ว่าอะไรดีกว่า

เเล้วก็ จริงค่ะ ตอนดู เราก็มีคนที่เราเชียร์
เเถมชอบหนุ่มเอ็นบีเออีก เฮ่อ

สาธุ ขอบพระคุณทุกท่านนะค้า

#9 Locked merit

Locked merit
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 11:17 PM

คือเคร่งครัดแต่ไม่เคร่งเครียดนะครับ ตีประเด็นก่อนครับ ศีลแปดหน่ะเล่นกีฬาได้นะครับ เล่นบาส เล่นบอลอะไรอย่างนั้น ดูก็ดูได้ แต่อย่าให้หลงไหลไปนะครับ ไม่ใช่ไปดูขาอ่อน ขาแข็งนักกีฬา ถ้าดูไปงั้นก็ดูได้ครับ มีหลวงพี่ท่านถามมาว่า พระดูบอลโลกได้ไหม พระวินัยธรท่านก็บอกว่าดูได้แต่อย่าออกอาการเชียร์ ให้สำรวม ให้มีสมณะสัญญา ก็เหมือนดูข่าวดูไรแหละครับ พระท่านยังดูบอลโลกได้เลย คุณก็ลองคิดดูเองแล้วกันครับ อุบาสกผมก็ยังเคยเห็นเชียร์แมนยูกันเย้วๆ เลย ดูแล้วเสร็จแล้วก็ อย่าลืมปฏิบัติธรรมหล่ะครับ ใจนิ่งๆ ใสๆ พอออกจากสมาธิแล้วลองคิดดูว่าเอศีลแปดเราบริสุทธิ์หรือเปล่า ถ้าไปดูกีฬา ถ้าดูแล้วยังใจใสสว่าง องค์พระดวงธรรมยังใสแจ๋วก็ ไม่ต้องไปกังวล แต่ถ้าดูแล้วมันใจมันขุ่นๆ ก็อย่าไปดูเลยครับ นี่คืออีกวิธ๊ดูใจตัวเองครับ แต่สรุปคือไม่ผิดครับ ศีลแปด ไม่ผิดข้อไหนเลย ไม่ว่าข้อสามกาม หรือข้อเจ็ดร้องรำทำเพลง

#10 เทวา...ในอนาคต

• 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 11:50 PM

โอ้ ขอบพระคุณมากๆค่า

สาธุ ดีจังเลยมีบอร์ดเเบบนี้

#11 เด็กน้อย

เด็กน้อย
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2006 - 09:26 AM

ที่จิงฟุตบอลก็เป็นการละเล่น
ดังนั้นผมตอบว่าผิดศีลครับ

ถ้าเป็นกีฬา ที่ไม่ทำให้กามกำเริบ ก็ไม่ผิดศีลข้อ 7 ครับ เช่น ผู้ชายบางคน ชอบดูกีฬาว่ายน้ำ ดูขาขาวๆ ดูสัดส่วนของนักว่ายน้ำหญิงถ้าอย่างนี้ ผิดศีลข้อ 7 ครับ

ที่จิงแล้วคำว่ากามนั้นไม่ได้หมายถึงเรื่องนั้นเรื่องเดียว
แต่หมายถึงกามคุณ ๕
คือการยินดีใน
รูป
รส
กลิ่น
เสียง
สัมผัส
ครับคำว่ากามคุณต้องตีในประเด็นนี้

#12 ปู๊น ปู๊น

ปู๊น ปู๊น
  • 53 โพสต์
  • Interests:ธรรมบันเทิง บันเทิงอยู่ในธรรมทั้งในโลกนี้และโลกหน้า

โพสต์เมื่อ 27 October 2006 - 09:52 AM

ถ้าดูแบบผ่าน ๆ ไม่รู้สึกโกรธ หรือ โลภ หลง นึกเชียร์ให้อีกฝ่ายหนึ่งชนะอีกฝ่ายหนึ่งก็ไม่ผิด ศีลแปดเล่นกีฬาได้ครับ แต่ส่วนใหญ่กีฬาที่เล่นแล้วไม่ทำให้ศีลด่างพร้อยคือกีฬาที่เล่นโดยไม่ต้องแข่งขันกับผู้อื่นนะครับให้นึกในแง่การออกกำลังกาย

แต่ทุกสิ่งทุกอย่างดังที่หลายท่านบอกว่าต้องไม่เคร่งครัดจนเกินไป ถ้าอย่างนั้นไม่เฉพาะกีฬาหรอกครับที่ดูไม่ได้ แม้แต่เพลงทางโลกที่ใช้เปิดประกอบในโรงเรียนฯก็คงดูไม่ได้เหมือนกัน ต้องดูที่เจตนาครับว่าต้องการให้ดูแล้วเกิดอะไร กระทั่งเพลงธรรมะก็ตาม หากคนฟังฟังไปด้วย ขยับขาขยับแข้ง ทำท่าทางประกอบในทางไม่สำรวมก็ถือว่าศีลด่างเหมือนกันนะครับ เพราะนึกสนุกไปกับทำนอง แต่ไม่ได้ให้ความสำคัญกับเนื้อหาของเพลงนั้น ๆ ครับ

#13 เทวา...ในอนาคต

• 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2006 - 10:00 AM

โฮ่ เเต่ไม่ว่าอย่างไร บาสเก็ตบอล คงต้องอดดูไปเลย
เพราะ ส่วนตัวดูเเล้ว มีเชียร์ มีเเอบมองนักบาสเอ็นบีเอ
เเมนๆ เเต่นะคะ กีฬาถ้าผ่านตามา ก็ดูได้เพราะปกติดูเเล้วไม่เกิดอะไรอยู่เเล้ว

#14 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2006 - 10:24 AM

นอกเรื่อง: ผมเลิกดู NBA ตั้งแต่ Michael Jordan เลิกเล่น

แสดงให้เห็นว่า ผมยึดติดกับตัวบุคคลจริงๆ ฮิๆ

แต่การดูกีฬา มันแปลกอยู่อย่าง ดูแล้วต้องหาเพื่อน ไม่งั้นไม่มันส์ พอมีเพื่อนแล้วก็ต้องสร้างกลุ่ม พอมีกลุ่ม แล้วก็ต้องไปหาเรื่องกลุ่มอื่น นัดกันนอนดึก แล้วก็คอยถากถางกันตอนเช้า เฮ้ย เมื่อคืน 1-0 (อันนี้บอล) พอทีมแพ้ ไม่อยากกกกกกกจะเปิดมือถือเลย

พอทีมแพ้ก็ทุกข์ๆๆๆๆๆๆๆ พอทีมชนะ มันสุขได้แค่อาทิตย์เดียว เพราะเดี๋ยวอาทิตย์หน้ามันก็แข่งใหม่อีกแล้ว

แต่สุขจากการดูหนุ่มๆ NBA แมนๆ คงเป็นอีกอย่าง tongue.gif บังเอิญ ผมไม่รู้สึกอย่างนั้นเสียด้วยสิ ฮิๆ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#15 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 October 2006 - 12:03 PM

ถ้าหากตีความว่า กาม ในศีล 8 หมายถึง กามคุณทั้ง 5 แล้วล่ะก็ ถ้าอย่างนี้
การทำงาน(ที่เป็นสัมมาอาชีพ) เพื่อหาเงินมาเลี้ยงตัวเอง ให้ได้ อาหาร ที่อยู่อาศัย เครื่องนุ่งห่ม ให้ได้ รูป(ที่อยู่) รส(อาหาร) กลิ่น เสียง สัมผัส ก็ย่อมกลายเป็นผิดศีลข้อ 7 เช่นเดียวกันครับ หรือ แม้แต่การดูสารคดี ชีวิตสัตว์ สถานที่ท่องเที่ยว อะไรต่างๆ (เกิดความพอใจในรูป) ก็ย่อมกลายเป็นผิดศีลข้อ 7 เช่นเดียวกัน

ซึ่งมันไม่ได้หมายความแบบนี้นะครับ อย่างนี้มันเกินไปน่ะครับ เพราะศีล 5 และศีล 8 ยังเป็นศีลสำหรับผู้ครองเรือนอยู่ครับ

และอีกอย่างนะครับ ถ้าจะถือศีลแปดแบบนึกว่า ถ้าผิดกามคุณทั้ง 5 และผิดแล้วล่ะก็ อย่างนี้ผิดกันหมดครับ ดูที่ข้อ 8
อุจฺจาสยนมหาสยนา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ (ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากนั่ง นอน เหนือเตียง ตั่ง มีเท้าสูงเกินประมาณ และที่นั่ง ที่นอนอันสูงใหญ่ ภายในใส่นุ่นและสำลี อาสนะอันวิจิตรไปด้วยลดลายงามด้วยเงินทองต่าง ๆ)

ห้ามนั่งหรือนอน บนที่นั่งที่นอนที่สูงใหญ่ ภายในยัดด้วยนุ่นหรือ สาลี ดูให้ดีนะครับ เรื่องนอนไม่มีปัญหา เรานอนพื้นได้ สัมผัสแข็งกระด้างไม่ผิดศีลอยู่แล้ว แต่เรื่องนั่งนี่สิ เราจะทำยังไงครับ เวลาถ้าเราเดินทางไปไหน รถเก่ง รถเมล์ เบาะนั่งเขาก็ยัดนุ่น สาลี หรือวัสดุอ่อนนุ่มอื่นๆ ที่มีสัมผัสอ่อนนุ่มทั้งนั้น แล้วมันจะรักษาศีลได้บริสุทธิ์ได้อย่างไร จะเดินทางไปทำงานทำยังไง ต้องเดินไปหรือ

หรือต้องให้บริษัทรถยนต์ รถเมล์ ออกแบบ รถที่นั่งเก้าอี้ไม้สัมผัสไม่อ่อนนุ่มสำหรับผู้รักษาศีลแปด มันเกินไปหรือเปล่า ถ้าตีความว่าเมื่อนั่งในที่สัมผัสอ่อนนุ่ม หนึ่งในกามคุณ 5 แล้วผิดศีล

อ้อ บางท่านอาจจะบอกว่า เขานั่งโดยไม่ได้คิดว่า สัมผัสอ่อนนุ่มก็ได้นี่ งั้นผมก็ต้องถามว่า อ้าว งั้นเขาดูกีฬาเฉยๆ เป็นข้อมูลไม่คิดว่าเป็นกามคุณ 5 ก็ได้นี่ ดังนั้น เอาเป็นว่า ให้เหมาะสมกับภาวะผู้ครองเรือน ก็ใช้ได้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#16 feyhong

feyhong
  • 119 โพสต์
  • Interests:computer,multimedai,wushu,miditation,the king

โพสต์เมื่อ 27 October 2006 - 08:12 PM

ไม่ควรดูครับ
ดูลูกบาสกลางกลายดีกว่าครับ

#17 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 05:35 PM

i have seen monks and those who have 8 sila ดู ball ...... really make me almost lost faith in those monks and person, but oh well we still have some tunha and kiles and still try to improve our personality ....
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#18 Locked merit

Locked merit
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 08:49 AM

Please don't lose faith in them, they are still in small amout. Most of monks and layman are good. อย่าเสื่อมศรัทธาในท่านเหล่านั้นเลยครับ ท่านเหล่านั้นยังมีจำนวนน้อย พระและอุบาสกดีๆ มีมากครับ ขอยืนยันเลยครับ ศีล 8 ดูกีฬาได้ครับ เล่นกีฬาก็ได้ ไม่ผิดเลย จะว่ากามคุณคือรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส ธรรมารมณ์ ทุกอย่างก็เป็นกามคุณทั้งนั้นถ้าเราไปติดมัน และกีฬาคือการละเล่นมันก็ไม่ใช่หรอกครับ การละเล่นคือโขน ละคร หนัง การแสดงต่างๆ ถ้ายังสงสัยไปถามครูบาอาจารย์พระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตะได้ครับ

#19 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 12:15 PM

มาออกกำลังกายเพื่อรักษาสุขภาพที่ดีดีกว่านะครับอันนี้ไม่ผิดล่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี