ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

แก้นิสัยครับ^^

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 05:36 PM

การแก้นิสัยก็ค่อนข้างยากนะครับ แต่โพสต์นี้ขอให้สมาชิกทุกท่านลองมองนิสัยที่คิดว่าควรจะแก้กันมาคนละ 1 ข้อนะครับของใครของท่านนะครับ เหมือนเป็นการปวารณานะครับ ว่าออกพรรษานี้เราจะแก้นิสัยอะไร

ของผมก็คือ การมองโลกในแง่ร้ายครับ ^^

----------------------------------------------

ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#2 เด็กน้อย

เด็กน้อย
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 06:06 PM

ไม่เป็นไรครับ
มองผมก็แล้วกัน
จะเห็นแต่สิ่ง
ดีๆๆๆ

นิสัยที่แก้ก็คือ หน้าตาที่ดีของผมไงมันหล่อเกินไป

ล้อเล่นน่ะครับ

สิ่งที่แก้ก็คือ ขี้เกียจเรียน หลับในห้องเรียน เป็นนิสัยที่ผมต้องแก้

ผมปวารณาฮับ mad.gif

#3 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 07:03 PM

อนุโมทนาสาธุกับเด็กน้อยด้วยนะคะ

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#4 เทวา...ในอนาคต

เทวา...ในอนาคต
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 07:08 PM

เป็นคนที่ รวยความหมั่นไส้ เเละไม่ชอบคนที่ไม่เหมือนตัวเองค่ะ

เเต่พยายามเเก้อยู่ค่ะ เเถมชอบว่าคนอื่นด้วย

ตอนนี้กำลังเเก้อยู่ค่ะ ด้วยการทำใจใสๆ

#5 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 08:11 PM

นิสัยคือ เมื่อไรจะรวยซะทีนะ

#6 tomo

tomo
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 05:45 AM

นิสัยคือ ขึ้น้อยใจ
ตอนนี้กำลังเเก้อยู่ค่ะ ด้วยการทำใจใสๆ

#7 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 10:34 AM

นิสัยที่คนรู้จัก คนใกล้ชิด บอกว่า ก็ดี แต่ จะทำให้คนอื่นไม่ชอบ และ อาจ สร้างศัตรู คือ

พูดตรงเกินไป ต่อต้านการคิด พูด ทำ ในสื่งที่เราคิดว่าไม่ดี ไม่ถูก ไม่ควร แบบแสดงออกนอกหน้า อย่างชัดเจนค่ะ red_smile.gif

กำลังแก้โดย คิดว่า mad.gif

เรื่องของเขาไม่ใช่เรื่องของเรา วางอุเบกขาค่ะ (แต่บางที ถ้าคนที่เรารัก และ เป็นห่วงนี่ มันยอมไม่ได้จริงๆ นะคะ) laugh.gif
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#8 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 12:29 PM

แก้นิสัยตนเองที่ยังขาดและบกพร่อง
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#9 jenny

jenny
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 07:59 PM

my bad habit that i would like to change very much is lazy to meditate ka red_smile.gif. Which i must try very hard to

fight for it cos i know that if i can get to aong pra then all my bad habits will be disappear ka. tongue.gif

#10 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 09:57 PM

อนุโมทนากับทุกท่านนะครับ ^^

-------------------------------

บัณฑิตย่อมฝึกตน
(พุทธพจน์)

#11 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2006 - 11:09 AM

เห็นใครสวยๆแล้วยังชอบอยู่
ทำไงดีนะ
ที่จะมองเธอเหล่านั้นไม่สวย
แล้วยิ่งได้เจรจานะ....เสียงเพราะๆ.....ท่วงทำนองการพูดอีกนะ
ไม่รู้เราทำกรรมอะไรมาถึงมีเรื่องแบบนี้เยอะจังเลย
ว่าจะลองพิจารณาอสุภะ
คงอยู่ในกามคุณห้านั่นแหละ
รูปสวย...เสียงไพเราะ (รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส)

โหและลองคิดดู....รูป....นี่ร้ายจริงๆ
ยังอยู่ในขันธ์ห้าด้วย (รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ)

อยากแก้นิสัยตรงนี้แหละครับ
พยายามอยู่
บางทีก็ปล่อยเลยตามเลย
บางทีก็พยายามนะ
เป็นไปตามกระแสใจนั่นแหละครับ ขึ้น-ลง

#12 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 30 October 2006 - 11:20 AM

ว๊าว!!!คุณรักแล้วทุกข์...สมชื่อเล๊ยค่ะ

บุญโตยังเป็นหนักอยู่ 1 อย่างที่แก้ไม่หาย "โมโห บ่น และดุลูก มากเกินไป" (เฉพาะกับลูกเท่านั้น)