ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

สอบถามสำหรับคนที่เพิ่งเริ่มไปวัดแล้วไม่กล้าไป

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ธรรมภิญโญ

ธรรมภิญโญ
  • 25 โพสต์
  • Interests:ฝึกปฏิบัติสมาธิ /อ่านหนังสือ

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 06:48 PM

ผมปฏิบัติธรรมแนววิชชาธรรมกายมาประมาณ 2 เดือนแล้วครับ เพราะศรัทธาและเคยสนทนากับคนที่ได้ วิชาขั้นสูงคนหนึ่งที่จังหวัดชัยภูมิ
รู้สึกดีมากๆเลยครับ ใจสบายๆ และเริ่ม นึกถึงศูนย์กลางกายได้ ง่ายขึ้นและไม่อึดอัดแล้ว แต่ตอนนี้ ผมยังไม่เคยไปวัดเลย ...
อยากให้แนะนำหน่อยครับว่า

1. ต้องซื้อชุดไหม / ไปชื้อที่วัดได้ไหม /ราคาประมาณเท่าไร
2. สำหรับคนที่เพิ่งเริ่มไป ควรไปวันไหนก่อนดีครับ (เพราะกลัวไปแล้วทำตัวไม่ถูก)
3. การปฏิบัติธรรมผมตั้งใจทำอย่างจริงจัง และอยากมีกัลยาณมิตรจะได้ไม่ท้อถอยกลางคัน
4. อยากปฏิบัติธรรมหลายๆ วันครับ

ช่วยกรุณาตอบคำถามผมหน่อยนะครับ
ข้าพเจ้ายังเป็นผู้มีสติปัญญาน้อยอยู่ หากคำพูดอันใดทำให้ผู้เจริญในธรรมทั้งหลายเห็นว่าไม่สมควร
ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม และกรุณาชี้แนวทางให้ข้าพเจ้าด้วยครับ

#2 เทวา...ในอนาคต

เทวา...ในอนาคต
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 07:10 PM

โอ้ ก็มาวันอาทิตย์สิคะ

มาเช้าๆเลยนะคะ มานั่งสมาธิกับหลวงพ่อ นะคะ

ส่วนข้ออื่น ต้องรอให้คนอื่นมาตอบค่ะ

เพราะไม่ทราบเหมือนกัน

#3 chadee

chadee
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 07:43 PM

ชุดที่ใส่มาวัดไม่จำเป็นต้องซื้อก็ได้ค่ะ ถ้าคุณมีเสื้อและกางเกงสีขาว หรืออย่างน้อยเสื้อขาว ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนค่ะ เพราะจะได้บอกจุดขึ้นรถวัดวันอาทิตย์ให้

#4 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 08:12 PM

มาได้ครับ ไม่มีชุดเพียงเสื้อขาว ทำใจใสมาได้เลยครับ มีรถทั่ว กทม. ให้นั่งมาหรือมาเองได้ครับ

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 08:17 PM

1. ต้องซื้อชุดไหม / ไปชื้อที่วัดได้ไหม /ราคาประมาณเท่าไร

ไม่จำเป็นครับ ควรใช้เสื้อขาว/ชุดที่ใส่ควรเป็นชุดที่นั่งสมาธิแล้วรู้สึกสบายๆ หากจะซื้อชุดอุบาสกมีจำหน่ายที่หน้าวัด ราคาประมาณ 800บาท
2. สำหรับคนที่เพิ่งเริ่มไป ควรไปวันไหนก่อนดีครับ (เพราะกลัวไปแล้วทำตัวไม่ถูก)

วัดอาทิตย์ สำหรับผู้มาใหม่คนเดียวควรติดต่อ จนท.จะมีอาสาสมัครคอยให้คำแนะนำ
3. การปฏิบัติธรรมผมตั้งใจทำอย่างจริงจัง และอยากมีกัลยาณมิตรจะได้ไม่ท้อถอยกลางคัน

อาจสอบถามอาสาสมัครที่แนะนำว่าสามารถติดต่อผู้ประสานงานภาคฯได้ที่ใด
4. อยากปฏิบัติธรรมหลายๆ วันครับ

เข้ามาชมข่าวสารในเว็บ หรือ หากรู้จักผู้ประสานงานภาคฯก็จะสามารถทราบข่าวเกี่ยวกับการปฏิบัติธรรม
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 08:17 PM

ถ้าอยากชมวัดให้มาวันเสาร์นะครับ 9 โมงเช้า ให้มาที่หน้าช้างสำนักงานใหญ่(ถาม รปภ เอานะครับว่าอยู่ที่ไหน)
จะได้ชมประวัติความเป็นมาของวัดตั้งแต่ก่อตั้งจนถึงปัจจุบัน และ ก็มีรถพ่วงพาชมวัด ทุกพื้นที่ที่มีสิ่งก่อสร้าง และมี มัคคุเทศน์บรรยาย ตอนเที่ยงก็มาถวายเพล ตอนบ่ายก็มานั่งสมาธิที่ห้องปัญญาได้ครับ

ถ้ามาวัดใหม่ๆ แนะนำให้ชมวัดก่อนครับ จะได้รู้ว่า วัดที่เราอยู่นี่ มีความเป็นมาอย่างไร
การแต่งตัวก็ อะไรก็ได้ ก็ให้ดูสุภาพครับ ปกติก็ เสื้อเชิต หรือ เสื้อยืดสีขาว กางเกงขายาวสีอะไรก็ได้

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

#7 เด็กน้อย

เด็กน้อย
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 08:24 PM

ถ้าคุณมีชุดขาวอยู่แล้ว
ก็ไม่ต้องซื้อก็ได้
แต่ถ้าจะซื้อก็ด้านหน้าทางเข้าวัดมีร้านขายอยู่
ในการมาวัดนั้นก็มาได้ทุกวันครับ
ที่จะแนะนำถ้าสะดวกก็มาทุกวันอาทิตย์
แต่วันนี้พราดไม่ได้ก็คือวันทอกกฐินของวัดที่จะถึงนี้
เพราะเป็นงานบุญใหญ่
ต้องมาให้ได้
ห้ามพราดเด็จขาด
ผมก็ขออาสาเป็นกัลยาณมิตร
ส่วนโครงการปฏิบัติธรรมหลายวันนั้นก็มีอยู่ครับ
แต่ต้องขอสอบถามก่อน

ปล.ติดต่อ [email protected] ครับ

#8 เทวา...ในอนาคต

เทวา...ในอนาคต
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 08:39 PM

โอ้ มาสาธุค่ะ

เมื่อกี้เพิ่งนั่งสมาธิมาเอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ

ดีจังมีคนมาวัดเพิ่มอีกคนเเล้ว

มาบ่อยๆนะคะ

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 09:35 PM

ใจใสมาก็พอคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2006 - 11:12 PM

ยินดีต้อนรับสู่บ้านใหญ่ครับ....
หากเข้ามาวัดทางประตูหน้า(ค้ำฟ้า) ลองสังเกตุทางปีกซ้ายและขวาของสภา
จะพบกับจุดต้อนรับสาธุชนใหม่ จะมีเจ้าหน้าที่อาสาสมัครคอยแนะนำ และจุด
นี้จะมีบริการสื่อธรรมะสำหรับท่านสาธุชนผู้มีบุญ ที่เดินทางมาใหม่ด้วย.
และหากต้องการเพื่อนกัลยาณมิตรคอยประคับประคองระหว่างการสร้างบารมี
ผมขอแนะนำให้ไปเป็นเจ้าหน้าที่อาสาสมัคร ซึ่งทางวัดก็มีแผนกอาสาสมัคร
หลายแผนก ที่เปิดให้รับบุญได้ ลองสอบถามเจ้าหน้าที่ดูน่ะครับ smile.gif

#11 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 01:44 AM

ถ้ามาครั้งแรกก็ควรจะมาวันเสาร์นะคะ มาถวายภัตตาหารกลางวันแล้วก็ชมวัดก่อนค่ะ จะได้รู้ว่าที่ไหนเป็นที่ไหน พอมีงานบุญพิเศษอะไรในวันที่มาพอดีจะได้ไม่งง

เรื่องชมวัดนี่ก็ติดต่อได้ที่สำนักงานใหญ่ค่ะ จะมีรถพาชมวัด
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#12 ธรรมภิญโญ

ธรรมภิญโญ
  • 25 โพสต์
  • Interests:ฝึกปฏิบัติสมาธิ /อ่านหนังสือ

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 10:07 AM

ขอขอบพระคุณกัลยานมิตรทุกๆท่านครับ
ผมมีกำลังใจในการปฏิบัติมากขึ้นแน่นอนเพราะทุกท่านทุกคนให้ความกรุณา
ผมจะทำใจใสเสมอๆตลอดเวลา
และจะไปวัดในเวลาอันใกล้นี้แน่นอน
ข้าพเจ้ายังเป็นผู้มีสติปัญญาน้อยอยู่ หากคำพูดอันใดทำให้ผู้เจริญในธรรมทั้งหลายเห็นว่าไม่สมควร
ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม และกรุณาชี้แนวทางให้ข้าพเจ้าด้วยครับ

#13 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 12:28 PM

เก็บรักษาใจ ปลื้มในบุญล่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#14 dhamma_072

dhamma_072
  • 45 โพสต์
  • Location:4/864 หมู่ 7 ถนนนวมินทร์ แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กรุงเทพฯ 10230
  • Interests:ต้องการมีความรู้ในเรื่องพระพุทธศาสนาให้มากที่สุด (ในปัจจุบันนี้) เพราะในอดีตไม่เคยสนใจ ดำเนินชีวิตผิดพลาดและประมาทมามากแล้ว!

โพสต์เมื่อ 29 October 2006 - 10:49 PM

การได้ไปวัดหนึ่งครั้ง ได้ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา กลับมาบ้านก็ปลื้มทุกทีเลยครับ ยิ่งได้ไปทุกอาทิตย์ ก็เป็นปลื้มทุกอาทิตย์ ตลอดจนครบปี ก็ยิ่งปลื้มทุกที นึกถึงทีไรก็เป็นปลื้ม...บอกไม่ถูกน่ะ ก็มันปลื้มจริงๆ...

#15 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 30 October 2006 - 10:03 AM

อนุโมทนาสาธุ