ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

ทำไงดีกับเรื่องนี้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 stop

stop
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 09:41 AM

ผมคบกับผู้หญิงคนหนึ่งอยู่แต่พ่อแม่เขาบอกว่าไม่อยากให้คบกันมากกว่าเพื่อน เพราะว่าเพื่อที่เขาจะได้เจอคนอีกหลายๆคนได้ศึกษาคนอีกหลายๆคน เนื่องจากเขาอายุยัง 23 ปี พ่อแม่อยากให้เขาเจอคนที่ดีพร้อมเลยบอกให้เขาอย่าเพิ่งจริงจังใครผ่านเข้ามาก็ให้ลองศึกษาดู ผมจะทำไงดีครับช่วยขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อน น้องๆ ทุกคนด้วยครับ

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 09:45 AM

ถ้าผู้หญิงเค้าเห็นด้วยกับพ่อแม่...ก็ควรปล่อยเค้าไปนะคะ smile.gif
แต่ถ้าเค้าเห็นด้วยกับพ่อแม่ คุณก็อย่าคิดมากกับเรื่องนี้นะคะ...เป็นกำลังใจให้ค่ะ (ลองฟังเพลง : ชีวิตก็เป็นอย่างนี้ดูนะคะ)

หรือฟังเพลงนี้ก็ได้ค่ะ....

เพลง: ลีฟ แอนด์ เลิร์น (Live and Learn)

เมื่อวันที่ชีวิต เดินเข้ามาถึงจุดเปลี่ยน จนบางครั้งคนเราไม่ทันได้ตระเตรียมหัวใจ
ความสุขความทุกข์ ไม่มีใครรู้ว่าจะมาเมื่อไหร่ จะยอมรับความจริงที่เจอได้แค่ไหน

เพราะชีวิตคือชีวิต เมื่อมีเข้ามาก็มีเลิกไป
มีสุขสมมีผิดหวัง หัวเราะหรือหวั่นไหว เกิดขึ้นได้ทุกวัน

อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน ตามความคิดสติเราให้ทัน
อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

สุขก็เตรียมไว้ ว่าความทุกข์คงตามมาอีกไม่ไกล จะได้รับความจริงเมื่อต้องเจ็บปวดไหว

เพราะชีวิตคือชีวิต เมื่อมีเข้ามาก็มีเลิกไป
มีสุขสมมีผิดหวัง หัวเราะหรือหวั่นไหว เกิดขึ้นได้ทุกวัน

อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน ตามความคิดสติเราให้ทัน
อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

#3 เด็กรู้เดียงสา

เด็กรู้เดียงสา
  • 16 โพสต์
  • Interests:นั่งธรรมะเยอะ หยุดในหยุด นิ่งในนิ่ง อย่างสม่ำเสมอจ๊ะ

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 10:00 AM

ความคิดของผมนะครับ
ถ้าคบแบบเพื่อนไปเรื่อยๆก่อนก็จะดีกว่าครับ
เพราะการมีแฟนจะเป็นพันธะ เข้าถึงธรรมะไม่สะดวก
เพราะเป็นกิเลสติดตัว ถ้าไม่มีเชื้อก็จะถึงธรรมภายในง่ายครับ

#4 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 10:02 AM

unsure.gif smile.gif อื่มๆๆ น่าเห็นใจๆ จริงๆ เลยจ้า confused_smile.gif

ขอสมมุติว่า ถ้าข้าพเจ้าเป็น ท่าน stop แล้วไซร์ ข้าพเจ้า จะต้องพยายาม ทำจิต ทำใจ ให้หยุดนิ้ง ว่างๆ ใสๆ ให้ได้มากที่สุดๆ เท่าจะพึงจะ กระทำได้นะครับ เพราะเป็นที่เข้าใจกันดีอยู่แล้วว่า ปัญญา จะเกิดก็ต่อเมื่อ ดวงใจวานรน้อยๆ ของเรา ได้ว่าง ได้นิ้ง ได้ใส จ้า happy.gif

ขอให้ ท่าน stop โปรดลองพิจารณากระทู้นี้ด้วยนะครับ คลิ๊กที่นี้ หนึ่ง สอง แล้วก็อีกอย่างหนึ่ง ก็คงจะต้องพยายามทำหน้าที่ (ที่แท้จริงของเรานั้นก็คือ เกิดมาพัฒนาตนเองให้สมบรูณ์ถึงพร้อมที่สุดที่จะออกจากเกมวัฎฎสงสารแห่งนี้นะครับ, We all were born to persuit an untimate perfection) ที่เราเกิดมาในแต่ละชาติให้ดีที่สุด นะครับ smile.gif laugh.gif happy.gif

ขอให้ ท่าน stop (ข้าพเจ้ารู้ว่ามันไม่ง่าย mad.gif แต่ก็พยายามเข้านะครับ เอาใจช่วยอยู่จ้า smile.gif happy.gif smile.gif ) พยายามทำให้ใจ ใสๆ เย็นๆ แล้วก็ลองฟังขอคิดเห็นจากท่านสมาชิกคนอื่นๆ ไว้ให้พิจารณาประกอบด้วยอีกนะครับ

สุดท้ายนี้ ข้าพเจ้าก็ขอจงให้ ท่าน stop โชคดี ประสพสุข(ที่แท้จริง) ในชีวิต และ ธรรมะรักษา ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ smile.gif happy.gif happy.gif
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#5 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 10:11 AM

ถึงแม้จะเป็นสามีภรรยากันก็ตาม คบแบบเพื่อนดีที่สุดแล้วครับ ความผูกพันที่มากเกินไปมักไม่ยั่งยืนและมีทุกข์มากครับ

#6 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 10:17 AM

อายุยังน้อยกันอยู่เลยค่ะ อย่าเพิ่งไปคิดเรื่องแต่งงานแต่งการเลยค่ะ

ให้ทำงานแล้วดูความเปลี่ยนแปลงของแต่ละคนก่อน ให้มั่นคง ทั้งร่างกาย ฐานะ ชีวิตความเป็นอยู่ และที่สำคัญที่สุดคือ จิตใจ

อย่ารีบค่ะ เรื่องแบบนี้ คิดเสียว่า คุณก็มีโอกาส พิจารณาคนอื่น เช่นกัน

เข้าใจว่า ตอนนี้ คุณต้องการ ครอบครอง เป็นเจ้าของ เธอ ไม่ได้รักด้วยใจอันบริสุทธิ์ คือ หวังดี และ ปรารถดี เพียงอย่างเดียว

เพราะ koonpatt คิดว่า การแต่งงานเป็นเรื่องของ " ความต้องการ " ล้วนๆ ตอนนี้ คุณกำลังกลัวว่าจะเสียเธอไป

คุณอาจไม่มั่นใจตัวเอง และไม่มั่นใจตัวเธอ (เพราะคนมั่นใจตัวเอง และคนอันเป็นที่รัก จะไม่กลัวเรื่องแบบนี้เลยค่ะ)

ถ้าคิดอย่างนี้ ทั้งๆที่อายุยังน้อย ต้องปรึกษาคุณ สาครแล้วล่ะค่ะ

ว่าการมีภรรยา ดีอย่างไร ฮิ ฮิ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#7 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 10:37 AM

ปรึกษาคุณสาคร...ใช่ ๆ จริง ๆ ด้วยค่ะ คุณKoonpatt

#8 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 10:41 AM

คุณอาจไม่มั่นใจตัวเอง และไม่มั่นใจตัวเธอ (เพราะคนมั่นใจตัวเอง และคนอันเป็นที่รัก จะไม่กลัวเรื่องแบบนี้เลยค่ะ)

ต่อให้มั่นใจ (อย่างดิฉัน) ก็มีซักวันที่เขาจะทิ้งเราไปโดยที่เราไม่สามารถรู้ได้ล่วงหน้า
จะมั่นใจไม่มันใจ ก็ไม่แตกต่างค่ะ

อย่าไปรักใครเลย
(นอกจากว่าอยากพิสูจน์ว่าทุกข์มีจริงหรือไม่)

#9 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 11:10 AM

ไม่ต้องทำยังไง นอกจากทำใจใสๆค่ะ
เพราะถ้าคู่กันแล้วย่อมไม่แคล้วกัน ( แต่ไม่รู้คู่เวร หรือคู่สร้างนะคะ ) ถ้าคุณคิดจะใช้ชีวิตครอบครัว
ในระหว่างนี้ก็ศึกษาตัวเอง ศึกษาผู้หญิงไปด้วย เพราเมื่อเวลาผ่านไป มุมมองต่อความรักของคุณก็อาจจะเปลี่ยนไปด้วย
ก็ถือว่าคุณให้โอกาสเธอและตัวเองค่ะ

#10 ณ.ใจ

ณ.ใจ
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 12:02 PM

พาเขา มาวัดก่อน ค่ะ
ดูว่า ความเห็น ความคิดของเขาเหมือนเหมือนกันหรือเป่า

ถ้าเป็นไปได้ พามาทั้งครอบครัวเลยค่ะ
จะได้พิสูทธิ
ไม่มีอะไรใหม่ต้องแสวงหาอีกแล้ว
[email protected]

#11 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 12:13 PM

สงสัยบุญในตัวจะได้ช่องมาส่งผลแล้วครับ

การมีครอบครัว ไม่ใช่เรื่องง่ายครับ ต้องจูนต้องปรับ แก้ใขอะไรต่าง ๆ มากมาย ถ้าเป็นไปได้อย่าเพิ่งใจร้อน เพราะอายุยังน้อยอยู่เลยอ่ะ
ลองให้โอกาสตัวเอง และให้โอกาสผู้อื่นดูก่อนเป็นไงครับ จะได้รู้ว่าตัวเราเองต้องการอะไรจริง ๆ
ไม่ใช่การมีครอบครัวจะมีแต่ข้อเสียอย่างเดียวหรอกนะครับ บ้างครั้ง ย้ำ บ้างครั้ง ก็ให้ข้อคิด แนวในการปรับตัว เรียนรู้อะไรหลาย ๆ อย่าง แต่ไม่คุ้มหรอกครับ เอาเวลามาสร้างบารมี และพัฒนาตัวเองให้ดียิ่ง ๆ ขึ้นไปดีกว่า ( ความเห็นส่วนตัวนะครับ )
ถ้าคุณเป็นผู้ที่รักการนั่งธรรมะ มาก ๆ คุณจะรู้เลยครับว่าความสุขที่แท้จริงเป็นอย่างไร
อย่างไรก็ขอเป็นกำลังใจ ให้ผ่านอุปสรรคครั้งนี้ไปได้ด้วยดีนะครับ smile.gif

#12 Kotcha...

Kotcha...
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 12:16 PM

เรื่องแบบนี้ ผมว่าควรดูกัน นาน ๆ ดีกว่าครับ อย่าเพิ่งรีบตัดสินใจ บางทีตอนนี้ความคิดในใจเรามันอาจจะแคบไป เพราะมีบางสิ่งบางอย่างมันบดบังอยู่ แต่เมื่อเวลาผ่านไปเราได้เห็นอะไร มากขึ้น ได้ปฏิบัติธรรมมากขึ้น ความคิดเราอาจจะเป็นอีกแบบก็ได้ การที่พ่อแม่ของฝ่ายหญิงมีความคิดอย่างงั้นก็เพราะความรักลูกมั้งครับผมว่านะ ก็เป็นเรื่องธรรมดาที่พ่อ แม่ ต้องห่วง ลูก ในทางกลับกัน คุณ stop เองก็ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ รักษาความดี ไปเรื่อย ๆ อย่าไปคิดมากครับ ถ้าเป็นคู่บุญกันจริง ๆ ยังไงก็ต้องสมหวังครับ แต่ไงอย่าลืมบวชก่อนน่ะ อุตส่าห์ได้เพศบริสุทธิ์ เอาใจช่วยครับ

#13 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 01:17 PM

ก็ค่อยๆ คบกันไปค่ะ รักกันก็ไม่เห็นเป็นอะไร แต่อย่าทำอะไรเกินขอบเขตที่ควรจะเป็น

ค่อยๆศึกษากันให้มากขึ้น ให้ทุกอย่างดำเนินไปเรื่อยๆ

เดี๋ยวสักวันจะพบคำตอบให้ตัวเองค่ะ....

เมื่อก่อนเวลารักใคร..ดิฉันจะติดเค้ามากๆ แต่เดี๋ยวนี้...

ยังไงก็จะไม่ห่างธรรมะ...ยังพยายามมาวัดทุกเดือนแล้วก็พยายามรักษาสมดุลใจตัวเองด้วย

ขอให้โชคดีค่ะ

#14 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 04:54 PM

รักเพื่อพบแล้วพลัดพราก.........
มาอีกแล้วสินะ......เห็นไหมครับยังไม่ทันไร
ก็เป็นทุกข์แล้ว
ดังคำที่ว่า..........ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์
ดังนั้นผมว่านะ
ปล่อยไปตามกรรมเถอะครับ
หากเป็นคู่กันยังไงก็ได้อยู่ด้วยกันนะครับ
แต่ไม่มีคู่นั้นแหละครับดีที่สุดเลย
ดีสำหรับการสร้างบารมีนะครับ.....คือต้องไม่มีคู่
อยู่คนเดียวดีที่สุด

#15 bkk072

bkk072
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 08:02 AM

อยากให้ อ่านคำสอนคุณยาย แล้วจะได้ข้อคิดที่ดีมาก เราเกิดมาสร้างบารมีค่ะ

#16 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 12:00 PM

ถึงท่าน STOP

ท่านกำลังเข้าใจถึงสิ่งที่ไม่สามารถควบคุมได้ เพราะมันไม่ใช่ตัวตนอนัตตา ลองอ่าน

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=6132

จะเข้าใจมากขึ้น

สิ่งที่บงการเราอยู่เบื้องหลังทั้งหมด คือ บุญกับบาป เท่านั้น

จะสมหวังผิดหวัง ประการใดอย่าได้ยึดมั่นถือมั่น เพราะจะทำให้เกิดความทุกข์

ทำตามคุณครูไม่ใหญ่บอกไว้ อดีตที่ผิดพลาดลืมให้หมด ไม่ทำบาปแม้เพียงนิด ทำบุญทุกบุญ อธิษฐานจิตล้อมกรอบ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#17 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 01:05 PM

อ่ะโน....
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี