ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

**มั่นใจว่าทำบุญมากกว่าบาป เลยคิดอยากตายหนีความวุ่นวาย**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 29 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 03:45 PM

ไม่รู้ว่าพวกท่านเคยคิดอย่างนี้บ้างหรือเปล่า คือไม่กลัวตายแต่อยากตาย เพราะเบื่อโลก เบื่อคน

เบื่อกับความเห็นแก่ตัวของคน คนไม่ค่อยมีศีลธรรมและไม่มีคุณธรรม ทำชั่วโดยไม่กลัวบาปกรรม

อยากไปเสียจากโลกใบนี้ ที่อื่นน่าจะดีกว่า โดยผม มั่นใจในบุญกุศลที่ทำด้วยว่าเมื่อตายแล้ว

เราไม่ไปอบายแน่ คิดแม้กระทั่งว่าถ้าโดน งูพิษ กัดผมก็จะไม่ไปหาหมอ จะนั่งทำสมาธิจนกว่าจะตาย

ตอนนั้นมันรู้สึกเบื่อไปหมด แต่ไม่ท้อแท้นะ อยากรู้ว่าท่านเคยคิดอย่างนี้บ้างใหมครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 03:53 PM

ตอนบุญโตไม่มีลูก...ก็ไม่อยากอยู่เหมือนกัน

แต่ตอนนี้มีลูก....และได้ศึกษาธรรมะ...รู้ว่าบุญยังไม่มากพอ ก็เลยขอส่งลูกให้ดูแลตัวเองได้ และขอทำบุญให้มากพอก่อนนะคะ

*คุณสาคร...น้อยใจใครที่บ้านหรือปล่าวค่ะ?*

#3 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 03:55 PM

โดยผม มั่นใจในบุญกุศลที่ทำด้วยว่าเมื่อตายแล้ว เราไม่ไปอบายแน่

จะมั่นใจได้เมื่อได้เข้าถึงธรรมกายได้แล้ว ว่าไม่ไปอบาย อย่างแน่นอน
แต่หากยังไม่ถึงจุดนั้น ก็ไม่ควรประมาทในชีวิต เพราะกรรมอดีตก็มี ไม่มีใครบอกได้แบบฟันธงว่า จะได้ไปไหน
ทำให้ดีที่สุด ด้วยทำบุญให้มากที่สุด ไม่ชะล่าใจทุกวินาที ใจต้องอยู่ที่ศูนย์กลางกาย แบบใสๆ นะคะ

คิดแม้กระทั่งว่าถ้าโดน งูพิษ กัดผมก็จะไม่ไปหาหมอ

คิดว่า ไปหาหมอดีกว่าค่ะ ร่างกายนี้ยังไว้สร้างบารมีได้ สำคัญมากมาก ต้องถนอมรักษาไว้ให้ดี

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#4 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 04:15 PM

ไม่รู้ว่าพวกท่านเคยคิดอย่างนี้บ้างหรือเปล่า คือไม่กลัวตายแต่อยากตาย เพราะเบื่อโลก เบื่อคน

เบื่อกับความเห็นแก่ตัวของคน คนไม่ค่อยมีศีลธรรมและไม่มีคุณธรรม ทำชั่วโดยไม่กลัวบาปกรรม

อยากไปเสียจากโลกใบนี้ ที่อื่นน่าจะดีกว่า โดยผม มั่นใจในบุญกุศลที่ทำด้วยว่าเมื่อตายแล้ว

เราไม่ไปอบายแน่ คิดแม้กระทั่งว่าถ้าโดน งูพิษ กัดผมก็จะไม่ไปหาหมอ จะนั่งทำสมาธิจนกว่าจะตาย

ตอนนั้นมันรู้สึกเบื่อไปหมด แต่ไม่ท้อแท้นะ อยากรู้ว่าท่านเคยคิดอย่างนี้บ้างใหมครับ

ไม่รุ้ว่าคุณสาครกำลังเจอกับอะไรอยู่ครับ คนที่ไม่มีศีลธรรมและคุณธรรมนั้น
สามารถทำความเลวได้ทุกอย่าง กลั่นแกล้ง พูดปด ส่อเสียด เจ้าเล่ห์ เอารัด เอาเปรียบ
ใช้อิทธิพลทุกอย่างเท่าที่จะทำได้

ในขณะที่คนดี ไม่มีอะไรสู้นอกจากความดี ศีล สมาธิ ปัญญา และ ขันติบารมี เช่นเรื่องจันทชาดก

ถ้าเป็นแบบนี้ผมแนะนำว่าต้องหมั่นวางอุเบกขาครับ ทำใจให้หนักแน่น อะไรจะเกิด ก็ช่างมัน คนทำดี
ไม่มีใครเห็น อย่างน้อยก็เราเองนี่แหละเห็นตลอดเวลา คนทำความชั่วตัวเองก็รุ้เห็นตลอดเวลา ทำใจให้
ใส ใส เอาไว้ก่อน ตรงกันข้ามคนทำชั่วใจจะขุ่นตลอดเวลาไปเอง

หยุดคือตัวสำเร็จ

#5 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 04:34 PM

[attachmentid=9936]แล้วคุณสาครไม่กลัวหรือว่า ถ้าหากว่าตายแล้วไม่เป็นอย่างที่เคยมั่นใจไว้ จากอาการเบื่อแบบไม่ท้อดังที่บอกไว้ เพราะสภาพคนที่ตายด้วยพิษคงไม่สามารถมีจิตผ่องใสแน่ๆ ซึ่งอย่างที่หนูแป้งและหนูนาโอมิเคยแนะว่า ถ้าจิตเศร้าหมองตายแล้วต้องไปอบาย

ดังนั้นจึงอยากแนะว่า ถ้าตอนนี้ยังมีอาการเบื่อแบบไม่ท้อ ก็รอพัฒนาสภาพจิตของตนเองให้หนักแน่นกว่านี้ ไม่วุ่นวายใจกับความไม่มีศีลธรรมของคนอื่น แต่ตื่นตัวในการพัฒนาความผ่องใสในใจตน และให้มีอาการไม่เบื่อและไม่ท้อซะก่อน แล้วถ้าจะตายด้วยเหตุอันใดต่อจากนั้นค่อยเป็นไปตามธรรมชาติน่าจะดีกว่าไหมครับ โลกนี้ยังมีสิ่งที่สวยงามและร่างกายของเราก็มีเพื่อสร้างบารมีจนกว่าจะหมดอายุขัยนะครับ

ถ้าเกิดวันไหนเกิดความคิดแบบที่นำมาโพสต์วันนี้อีก ก็ให้ถามตนเองว่า ใช้ร่างกายนี้เพื่อการสร้างบารมีคุ้มหรือยัง

[attachmentid=9937]

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  ___095.jpg   552.31K   40 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  ___092.jpg   279.35K   32 ดาวน์โหลด

ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#6 พงษ์พันธ์

พงษ์พันธ์
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 05:00 PM

ไม่รู้ว่าคุณสาครไปเจออะไรมา ก็อยากจะบอกว่า "เป็นกำลังใจให้ครับ" อยู่สร้างบารมีกับหมู่คณะไปนานๆ ดีกว่าครับ

#7 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 05:05 PM

เวลาเบื่อมากๆ ทุกข์ใจมากๆ มีอยุ่หลายครั้งที่เคยรู้สึกว่า...อยากจะหนีไปอยุ่ที่ไหนสักแห่ง ที่ๆไม่มีใครพบ..ที่ๆปัญหาทุกอย่างมันจบลงไป

ถ้าดูอย่างผิวเผิน ที่ๆนั้นก็คือ..."ความตาย"

แต่พอมาปฎิบัติธรรม กลับพบว่า ที่ๆตรงนั้นก็คือ ศุนย์กลางกายนั่นเอง

คุณสาครคะ..คนเราหลีกหนีความทุกข์ไปได้ไม่ตลอดหรอกค่ะ...เพราะ..ความทุกข์คือส่วนหนึ่งของชีวิต

ถ้าเราหนี...ผังชีวิตของเราก็จะถูกกำหนดให้หนีตลอดไป เมื่อเจอกับปัญหา ซึ่งจริงๆแล้วไม่ใช่หนทางที่ถูกที่ควร

เมื่อทราบอย่างนี้..เราสร้างผังชีวิตใหม่ดูไหมคะ..เป็นผู้ที่กล้าจะยอมเผชิญปัญหากับชีวิต

ที่พูดได้อย่างนี้ เพราะดิฉันได้ค้นพบตัวเองว่า มีผังชีวิตแบบ "หนี" มาเหมือนกัน..ก็เลยพยายามตั้งผังให้ตนเองใหม่

อนึ่ง..คุณสาครอย่าปักใจค่ะว่าความดีของเรามากเกินพอ..เพราะเราเองมองไม่เห็นตลอดสาย..ว่าในอดีตเราเคยไปทำผิดพลาดและมีกรรมที่ยังไม่ส่งผลอะไรบ้าง...ความตายเหมือนม่านดำค่ะ ที่เรามองไปไม่รู้หรอกว่าหลังม่านจะมีอะไร นอกจากจะแหวกม่านออกดู

ได้เกิดเป็นมนุษย์นี่สุดแสนจะน่าดีใจที่สุดแล้วล่ะค่ะ ควมามทุกข์ของมนุษย์เทียบไม่ได้กับความทุกข์ของอบายภูมิค่ะ

#8 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 05:11 PM

นี้ไงละครับหลวงพ่อเลยบอกว่า เราเป็นคนดีคนเดียวไม่ได้ ต้องให้คนรอบตัวรอบข้างดีด้วย เพราะฉะนั้นคุณสาครจงสู้ต่อไปเถอะครับเพื่อเป็นกัลยาณมิตรให้กับชาวโลกต่อไป จริงๆแล้วต่อให้เราไม่อยากตายเราก็ต้องตายอยู่แล้วครับ ชีวิตบนโลกมนุษย์น้อยอยู่แล้วครับ สร้างบารมีให้เต็มที่ดีกว่า happy.gif
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#9 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 05:11 PM

ถ้ารู้ชัดว่าเกิดมาทำไม เป้าหมายชีวิตของมนุษย์ทุกคนคืออะไร

ถึงจะไม่กลัวตาย แต่ก็จะไม่อยากตาย (เร็ว) เลยครับ

หาคำตอบได้หรือยังครับ คุณสาคร

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#10 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 05:28 PM

ร่างกายสำคัญมากในการสร้างบารมีนะคะ และอีกอย่างคือกำลังใจ หนูก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่สาครอีกแรงนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#11 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 05:34 PM

ขอบคุณค่ะคุณสาครที่เขียนกระทู้นี้ขึ้นมา ทำให้ดิฉันได้รับประโยชน์จากการอ่านคำตอบของหลาย ๆ ท่านด้วย

เพราะว่าก็เคยเบื่อแบบคุณสาครเหมือนกันค่ะ (ตอนนี้ก็ยังเบื่ออยู่) เบื่อภาระทางโลกที่ไม่มีวันจบสิ้นซะที พอแก้ปัญหาปลดภาระหนึ่งไปแล้ว มันก็ยังมีภาระอื่นเข้ามาอีก แล้วก็มีสิ่งต่าง ๆ อีกสารพัด ทั้งความรักที่กลับกลายเป็นความทุกข์ ที่เรายังต้องคงทุกข์ต่อไปเพราะยังตัดใจไม่ได้ด้วย

เบื่อแม้กระทั่งเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ เช่น การทำความสะอาดบ้าน ที่ต้องทำกันทั้งชาติ พอเราทำความสะอาด เจ้าน้องชายตัวดีก็ืทำรกเสียอีก จะไม่ทำก็ไม่ได้ เดี๋ยวพ่อแม่ก็ต้องทำ ลำบากท่านเปล่า ๆ (ด้วยเหตุนี้ถึงอยากมีบ้านเล็ก ๆ ไม่อยากมีของอะไรมากนัก เหมือนพระสงฆ์ที่ท่านมีแค่อัฐบริขารก็พอแล้ว เพราะเบื่อการดูแล)

เคยคิดเหมือนกัน ว่าถ้าอยู่ดีดี เราหายตัวไปเฉย ๆ จากโลกนี้ซะเลยก็คงดี จะได้หมดเรื่องวุ่น ๆ ซะที
แต่หากอยู่ดี ๆ หายตัวไปเลย คุณพ่อคุณแม่คงเสียใจแย่ ท่านคงเสียใจมากกว่าที่เราเสียใจเพราะรักที่ผิดหวังหลายเท่านัก (แค่นี้ก็ทุกข์จะแย่อยู่แล้ว คุณพ่อคุณแม่ไม่ทุกข์หนักว่าที่เราเป็นอยู่อีกเหรอ)

ก็เลยคิดได้ ลองหันมานั่งสมาธิดูค่ะ ปรากฏว่าพอนั่งสมาธิทีนึง ก็หายเบื่อหายทุกข์ทีนึง แต่ซักพักก็ทุกข์ใหม่อีกแล้ว เบื่อใหม่อีกแล้ว

ตอนนี้ก็เลยตั้งใจว่าจะนั่งสมาธิให้สม่ำเสมอมากขึ้น หวังว่าจะทำให้มีความสุขมากขึ้นค่ะ

ขอให้กำลังใจคุณสาครด้วยนะคะ

#12 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 05:37 PM

ตราบใดที่โลกนี้คนยังไม่หมดกิเลส ก็ยังจะต้องมีคนเห็นแก่ตัวอยู่ มีความอยุติธรรมอยู่ จะให้ทุกอย่างดีหมด เป็นไปไม่ได้ครับ

ฆ่าตัวเองตาย ก็ผิดศีลข้อแรกสิครับ ที่ว่าตัวเองมีบุญมากพอ ก็เท่ากับว่าฆ่าคนที่มีบุญมาก มันก็บาปมาก มันก็คงไปสวรรค์ไม่ได้หรอก นรกแหงๆ

เก็บอัตภาพมนุษย์ไว้ทำประโยชน์ให้กะเพื่อนร่วมโลกดีกว่า

การได้เกิดเป็นมนุษย์ ยากนะครับ
แล้วเกิดมาครบ32 ยิ่งยากใหญ่เลย
สัตว์ในโลกนี้ไม่รวมโลกอื่น มีสักกี่ล้านสายพันธ์ครับ แล้วมนุษย์มีมากเท่านั้นมั๊ย เปล่าเลย^^ น้อยกว่าตั้งเยอะ
เพราะฉะนั้น จงภูมิใจในการเกิดเป็นมนุษย์ และรักษาร่างกายเราไว้ให้ดีเถิด
คนที่ทุกข์กว่าเราเค้าก็ยังมี เยอะเลยนะครับ มากๆๆๆๆๆๆๆ
เราไม่ได้เกิดมาเพื่อทุกข์ครับ^^

ไปดูคนกระโดดตึกค่าตัวตายกันเถอะครับ ^^ http://www.thaireade...mp;f_group=life
-----------------------------------------------------------------------------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#13 ตามรอย

ตามรอย
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 06:04 PM

ชีวิตคนเราไม่ได้โรยด้วยดอกกุหลาบไปหมด...ดิฉันเคยทุกข์ร้ายแรง..จนคิดว่าอยู่ไปทำไมไม่มีค่าไม่มีความหมายอะไร คนเราถ้าไม่มีจุดมุ่งหมายในชีวิตทุกอย่างมืดหมด คุณสาครคงมีปัญหาคับอกคับใจ แต่เชื่อเถอะ...เมื่อผ่านกลางคืนก็เป็นกลางวัน มีมืดมีสว่างนะคะ อย่าหมดกำลังใจ มันคือเรื่องจริง....มันต้องผ่านเรื่องร้ายแล้วจะมองเห็นหนทาง ..เป็นกำลังใจให้นะคะอย่าท้อแท้

#14 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 06:10 PM

พวกเราหลายคนจะมีความคิดแบบนี้ว่า

ขอให้มีชีวิตที่ยืนยาว เพื่อจะได้สร้างความดี เป็นบุญกุศลติดตัวไปข้ามภพข้ามชาติ เพราะตระหนักว่าการได้อัตภาพเป็นมนุษย์นี้ยาก ได้เกิดในท้องถิ่นที่เอื้อต่อการสร้างบุญกุศลนี้ เป็นเรื่องยาก ได้เกิดมาพบพบพระพุทธศาสนาก็เป็นเรื่องยิ่งยาก ได้โอกาสปฏิบัติธรรม ได้ฟังธรรม ได้ศึกษาธรรมะจากผู้ทรงธรรมอันประเสริฐ ได้รู้เรื่องธรรมะภายใน นั้น สุดยากยิ่ง

โอกาสแบบนี้ ไม่ใช่เกิดขึ้นง่ายๆ ในอัตภาพของความเป็นมนุษย์ ผมคนหนึ่งละ อยากจะมีชีวิตที่ยืนยาวอย่างแข็งแรงสัก 150 ปี สำหรับยุคนี้

#15 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 06:26 PM

นั่งสมาธิจนตายเหรอ.....ไม่ตายซักที
เมื่อวันก่อนได้ฟังพระเดชพระคุณหลวงพ่อเล่าเรื่องเปรดขี่ม้าขาว เรื่องย่อก็มีอยู่ว่า
เปรตตนนี้ ได้เคยสร้างสังคมสงเคราะห์โดยเอากระโหลกสัตว์มาถมที่ๆ ถูกน้ำท่วมให้คนได้เดิน ภายหลังถูกเข้าใจผิดว่าไปลักขโมยมา เพราะหลานชายหัวขโมยเอาของกลางไปซ่อนไว้ที่บ้านตน จึงถูกประหารชีวิต ตายแล้วไปเกิดเป็นเปรตมีวิมาน มีม้าขาว ด้วยผลบุญสงคมสงเคราะห์ (ความจริงแกตั้งถมที่ให้พระได้เดินบิณฑบาตได้สะดวก) แต่ไม่มีเสื้อผ้าใส่ เพราะอุตริไปแกล้งเพื่อนโดยเสื้อผ้าไปซ่อน เขาก็เลยต้องเดินแก้ผ้ากลับบ้าน
ทีนี้หลังจากแกถูกประหารแล้ว เจ้าหลานก็ถูกจับได้ และถูกพิพากษาให้ไปถูกเสียบหลาวจนกว่าจะตาย
ลุงเปรต พอทราบความก็ไม่ได้เคืองหลานชายเลย ทุกๆ เที่ยงคืน จะต้องมาให้กำลังใจหลานชาย (ที่ถูกหลาวเสียบ) ว่าให้อดทนไว้ การมีชีวิตแม้จะวันเดียวก็ประเสริฐ ถ้าเจ้าตายไปต้องตกนรกแน่ๆ เจ้าหลานก็อึดทนอดทนเหลือเกินจากการให้กำลังใจของลุงเปรต
วันหนึ่งพระราชาเห็นเปรตลุงเข้า (ร่างกายงดงาม) จึงสนทนาธรรมด้วย และได้ขอให้พระราชาช่วยถวายจีวรแก่พระ เขาจะได้มีผ้าทิพย์
พระราชาก็จัดการให้ตามประสงค์ เปรตนั้นจึงละอัตภาพเปรตกลายเป็นเทพบุตร และได้มาขอให้พระราชทานอภัยโทษแก่หลานชาย (ไหนๆ ลุงก็รับกรรมแทนไปแล้ว) เจ้าหลานชายก็เลยรอดตายหวุดหวิด
ต้องขอบคุณลุงเปรตจริงๆ ที่เชียร์ให้เห็นคุณค่าของชีวิต ทุกเฮือกลมหายใจก็มีคุณค่า

#16 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 07:07 PM

ถ้าเกิดมาชาตินี้ ยังไม่ได้เข้าถึงพระธรรมกายแล้วตายไปก่อนล่ะก็ ถือว่าเกิดมาตายฟรีไปอีกชาติครับ

ไหนๆก็เกิดมาแล้ว เข้าถึงพระธรรมกายให้ได้ก่อนแล้วค่อยตายแล้วกันนะครับ

#17 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 07:42 PM

เบื่อก็ออกบวชดีกว่าครับ เกิดใหม่ในเพศบรรพชิต

ความตาย ไม่น่ากลัว มันน่ากลัวตอนใกล้จะตาย
ขนาดคนเตรียมตัวมาดี ๆ พอใกล้ตายกลับไม่เป็นอย่างที่คิด

ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#18 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 10:03 PM

ผมอยู่เพื่อการสร้างบารมีครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#19 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 10:09 PM

อย่าคิดมากน๊ะ เพราะคุณคงไม่ได้เบื่อทุกเวลาทุกนาที ความรู้สึกเบื่อเดี๋ยวมันก็หายไป เมื่อคุณได้พบเจอสิ่งใหม่ๆ ชีวิตเปลี่ยนแปลงทุกวินาที เหมือนลมหายใจเข้าเออกที่เปลี่ยนแปลงเสมอ

ที่ผ่านมาผมเป็นทุกข์กับความคิด แต่เมื่อพิจารณาให้ดี เราไปคิดมากเอง ความคิดที่ทำให้เกิดทุกข์ยิ่งคิดก็ยิ่งทุกข์ หากเบื่อ ทำตัวน่าเบื่อ ก็ยิ่งเบื่อ หาอะไรๆทำ มองตามจริง อย่ามองข้าม เวลาแห่งบุญแห่งการใช้ปัญญาพินิจพิเคราะห์มาถึงแล้ว

ขอให้เจริญในธรรม สาธุ
อย่างไรก็ตาม คุณก็จะสามารถผ่านช่วงเวลาน่าเบื่อไปได้ ไม่ช้าก้นานขอเพียงเข้าใจและอดทน อย่างมีสติน๊ะ

#20 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2006 - 09:15 AM

คิดหรือครับว่า เมื่อถึงนาทีแห่งชีวิตแล้วเราจะทำใจให้ใสได้ ขนาดแค่ปวดท้อง ปวดหัว เคยทำสมาธิมาก็เยอะ บางทียังปั่นปั่นป่วนทำสมาธิไม่ได้เลยครับ หากว่ายังไม่เคยนั่งสมาธิรวดเดียวสัก 2-3 ชั่วโมงเป็นประจำ ลองไปทำดูก่อนก็ได้ครับว่าเราทนได้ไหม หากทุกขเวทนาตอนที่เรานั่งนาน ๆ เรายังทนไม่ได้ ก็อย่าไปคิดเลยทุกขเวทนาตอนใกล้ตายเราจะทนได้ง่าย ๆ

#21 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2006 - 01:51 PM

อยากไปเสียจากโลกใบนี้ ที่อื่นน่าจะดีกว่า

++ไม่เคยคิดอยากตายเลยครับ และไม่เคยเบื่อขนาดอย่างที่คุณสาครกล่าวถึงด้วยครับ
แต่ชีวิตเคยผ่านความลำบาก ประสบปัญหาชีวิตหรือไม่? ตอบว่าเคยครับ
++ทุกครั้งที่ประสบปัญหา เจอสถานการณ์ยากๆ ก็สู้อย่างมีหลักการครับ
โดยมีหลักในการแก้ไข เบื้องตนสำหรับตนเองไว้ดังนี้ครับ
1) ต้องอดทน
2) แก้ให้ตรงจุด หาปัญหาหลัก
3) รวบรวมข้อมูล
4) รวบรวมทางแก้ไข
5) เลือกทางแก้ไข
6) วางแผน
7) ปฏิบัติ และประเมินผลโดยมีเงื่อนไขของเวลากำหนด
8) หมั่นนึกถึงบุญและอธิฐานขอพร
9) ต้องรู้จักรอคอยและเชื่อหมั่นต่อตนเอง

++ข้อแนะนำสำหรับคุณสาครหากเกิดความเบื่อตามที่โพสต์
1) หาสังคมใหม่ หรือฝึกการให้อภัย ฝึกแผ่เมตตา
2) หาสิ่งที่ตัวเองต้องการให้เจอ
3) หากสิ่งที่ต้องการต้องเกี่ยวข้องกับเงิน หรือใช้เงินเป็นทางสู่ความสำเร็จ
หากเพียงพออยู่แล้วก็ทำทันที
หากไม่เพียงพอก็ต้องคิดทำการงานอื่นเพิ่ม หรือเปลี่ยนใหม่
4) เดี๋ยวความคิดเราก็จะเปลี่ยนใหม่อีกครับ เพราะเหตุการณ์ใหม่ๆ มีผลต่อความคิดเราเสมอ
ยิ่งเรามีกิเลสมากยิ่งมีผลต่อเรามากครับ ข้อแนะนำคือทำกิเลสของเราให้เบาบางลงให้ได้
ดีที่สุดคือทำให้กิเลสหมดไปครับ หรืออย่างน้อยหมั่นปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิ เรียนรู้หลักวิชชา
ทำอย่างสมำเสมอ ผมเชื่อว่าความเบื่อของคุณสาครเข้าสู่ใจไม่ได้แน่นอน
5) เกิดมาในยุคที่มีศาสนาของพระพุทธเจ้า มีคำสอนของพระองค์
มีพระสงฆ์ที่เป็นพระแท้ มีการปฏิบัติธรรมอันยิ่งของพระพุทธเจ้าอยู่
หากคิดตายโดยไม่ศึกษาธรรมะ หรือไม่สำเร็จวิชชาถือว่าเราประมาท
น่าเสียดายมากครับ

#22 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 04 November 2006 - 03:50 PM

ตอนนั้นมันรู้สึกเบื่อไปหมด แต่ไม่ท้อแท้นะ อยากรู้ว่าท่านเคยคิดอย่างนี้บ้างใหมครับ___By ท่าน 'สาคร'

unsure.gif smile.gif laugh.gif อ่า สำหรับตัวข้าพเจ้าเองแล้ว เท่าที่จำได้นะครับ น่าจะยังไม่เคยคิดเช่นนี้ (เบื่อจนอยากตาย) smile.gif ส่วนเรื่องท่านผู้คนบางท่านที่อาจจะมีความเห็นแก่ตัว หรือ ไม่ค่อยมีศีล มีธรรม สิ่งเหล่านี้ข้าพเจ้า (พอที่จะ) เข้าใจถึงสาเหตุของสิ่งเหล่านี้ เลยมักจะ เห็นใจ และปราถนาที่จะให้ท่านเหล่านั้นได้เข้าใจเข้าใจ ในเรื่อง พระรัตนไตร และ เรื่องกฎความจริงธรรมชาติ ที่พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ได้ทรง สะสม บ่ม บุญบารมี 30 ทัส มาเป็นเวลานานนๆ แสนนาน (สำหรับท่าน ผู้สนใจ สามารถศีกษาเพิ่มเติมได้ที่ คลิ๊กที่นี้) ที่จะได้ตรัสรู้ได้ด้วยตัวของพระองค์เอง และ ได้มีพระมหาเมตตากรุณาเป็นอย่างยิ่งสำหรับหมู่สัตว์ทั้งหลายที่ยังมีเหตุ จะต้องข้องเกี่ยวกับวัฎฎสงสารแห่งนี้อยู่

วิธีตรวจดูบารมี

สำหรับท่านผู้สนใจใคร่จะศึกษาเพิ่มเติมโปรด คลิ๊กตามรูป หรือ คลิ๊กที่นี้

ข้าพเจ้าขอฝากให้ ท่านสาคร พิจารณาเพลงนี้นะครับ ก็ไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยเพียงไรนะครับ smile.gif
ขออนุญาต แนะเคล็ดนิดหนี่ง ให้ลองเปลี่ยนจาก you เป็น ท่านที่รออยู่ภายในกาย ดูนะจ๊ะ happy.gif

[attachmentid=10036]

.
ข้าพเจ้าหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ความรู้สึกเช่นนี้ (เบื่อจนอยากตาย)
ในตอนนั้นของ ท่าน สาคร จะเป็นครั้งสุดท้าย นะครับ laugh.gif smile.gif happy.gif

[attachmentid=10037]
Saipan Island, Japan

ปัจจุบันนี้ ข้าพเจ้า พยายามอย่างยิ่ง ที่จะกระทำตนให้เป็น "พุทธ" ซึ่งแปลว่า ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน จ้า smile.gif happy.gif

ข้าพเจ้า ขออนุโมธนาบุญ กับ ทุกๆท่าน สำหรับ แง่ชวนคิด ดีๆ ด้วยจ้า

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ไฟล์แนบ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#23 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 04 November 2006 - 06:15 PM

คำแนะนำครับ ไม่ต้องตายครับ ได้ตายสมใจแน่ๆ ก่อนจะตาย บวชเลยครับ ไม่ต้องสึก เป็นประโยชน์กว่าการตายไปเฉยๆครับ

#24 บ้านดวงแก้ว

บ้านดวงแก้ว
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2006 - 06:48 PM

คุณนวมทอง แกผูกคอตายเลยกลายเป็น "วีรบุรุษ" แต่แกหารู้ไม่ว่ายมฑูตรอแกอยู่ที่นรกอเวจี

ผมไม่อยากให้คุณเป็นวีรบุรุษแบบคุณนวมทอง เพราะไม่แน่ใจว่าคุณจะไม่ไป "อบาย" อย่างที่คุณคิด

ผมฟังหลวงพ่อทุกวันว่า คนที่ฆ่าตัวตายต้องไปอบายไม่ใช่หรือครับ คุณเป็นลูกหลวงพ่อจริง คุณต้อง

ไม่ทำให้หลวงพ่อผิดหวังนะครับ

#25 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 04 November 2006 - 08:36 PM

LIFE AND EMOTIONS IS LIKE THIS....UP AND DOWN...... you know this so why let the blue get a grip of you??so get over it and move on..... you dont want to die yet , that*s the blue talking. I have had the blue and got sad and depress many time untill I went to crystal meditation and after that I only felt blue just a second or 60 second then I stop.
มันรู้สึกเบื่อไปหมด , so bu huu!! it all happen to all kah happy.gif I suggest you meditate more kah happy.gif
you think you have enought boon ? boy! you are arrogane na kah not even LP Chart think like this. Stop that thong once and pls wake up ans smell the flowers and keep collecting boon baramee kah.... let me show you the wonders of the world and boon....( reach out my hand )

Sorry to be harsh kah but some one need to say it as it is, not sugar coat it kah. To see life in real time is hard, coz many people dont see reality as it is.
any how if there any thing... I will be here for you to listen.
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#26 feyhong

feyhong
  • 119 โพสต์
  • Interests:computer,multimedai,wushu,miditation,the king

โพสต์เมื่อ 04 November 2006 - 09:43 PM

สิ่งที่คุณสาครคิดนั้นในสมัยพุทธกาลนั้น มีพระสงฆ์ที่ปฎิบัติธรรมแล้วเกิดความเบื่อหน่ายแบบนี้แล้วกระทำการฆ่าตัวตายเป็นอันมาก
เมื่อพุทธองค์ทราบเข้า จึงทรงห้ามและชี้ให้เห็นโทษของการฆ่าตัวตาย การปฎิบัติธรรมนั้นทำให้เกิดความเห็นว่าทุกสิ่งในโลกนั้นเป็นทุกข์ก็จริง
แต่ทางดับทุกข์(หรือสมุทัย)นั้นคือการปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงธรรมภายในจึงจะมองเห็นทางดับทุกข์ ,ความสุข(นิโรธ)และวิธีทำให้เกิดสุข(มรรค)
เป็นลำดับต่อไป
การปลงชีวิตของตนนั้น พระพุทธเจ้าแสดงไว้ว่าไม่ใช่ทางดับทุกข์ เป็นแต่เพียงการหนีจากทุกข์หนึ่งไปสู่อีกทุกข์หนึ่งซึ่งทุกข์ที่หนีมานั้น
ก็ไม่ได้หายไปไหนและเราไม่มีวันหนีทุกข์ที่เราต้องเจอพ้นไม่ว่าจะฆ่าตัวตายกี่ครั้งจะเวียนเกิดเวียนตายอีกกี่หนก็ไม่มีใครหนีวิบากแห่งกรรมของตน
ไปได้เว้นแต่ผู้หมดแล้วซึ่งอาสวะกิเลสเป็นสมุทเฉทประหาร คับขันธนิพพานแล้วเท่านั้น
[color=#FF0000]

#27 jenny

jenny
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2006 - 09:56 PM

U must love yourself as the song " im felt in love with myself" in school ka. Then u will learn more about yourself.

#28 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2006 - 12:47 PM

ดิฉันยังหาทางกลับดุสิต วงบุญพิเศษอยู่ค่ะ ยังต้องสร้างบารมีมากกว่านี้
ที่สำคัญ หลวงพ่อท่านก็ยังมีภาระอีกมาก
ยังตายไม่ได้ค่ะ

#29 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2006 - 02:38 PM

ฟันธงว่า คุณสาคร ไม่ได้เบื่อจริงครับ อย่างนี้ เราเรียก เบื่อๆอยากๆ เป็นอาการปกติ ของคนทั่วไปครับ

เพราะถ้าเบื่อจริงนะ คุณสาคร จะนั่งธรรมะ ได้เข้าถึงธรรมกายไปแล้วครับ

คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า ถ้าเบื่อ จิตจะคลายจากความยึดมั่นถือมั่น แล้วจะเข้าถึงทำ

ขอให้เบื่อจริงเถอะครับ แต่ต้องเบื่อแบบคนมีปัญญานะ ไม่ใช่เบื่อแล้วไปกินยาเบื่อ

#30 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 04:44 AM

มีรายการธรรมะดี ๆ ใน DMC ที่คนส่วนใหญ่ในโลกนี้ยังไม่รู้
มีคนดี ๆ อีกมากมายในโลกนี้ ที่เรายังหาไม่พบ
มีความรู้ดี ๆ ในธรรมะ ที่ผมฟังแล้ว อีกมากมายที่ก็ยังไม่เข้าใจ ดังนั้นจึงรู้สึกว่า
ตัวเองมีหน้าที่ มีหน้าที่ อีกมากมายที่ยังต้องทำ แต่ยังไม่ได้ทำ ถ้าเอาแค่ตนว่าดี
มันก็เห็นแก่ตัวหรือเปล่า ที่จะไม่บอกคนอื่น อีกมากมาย ... หลังจากนี้ ...
ขอตัวไปนั่งสมาธิ ฟังธรรมะก่อนนะครับ