ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กำหนดการสอบนักธรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 09:25 AM

กำหนดการสอบนักธรรมและธรรมศึกษา ปีนี้ ตกลงวันที่เท่าไรนะคะ

หนังสือก็ยังไม่ได้อ่านซักตัว

ถ้าลงชื่อเรียนไว้แล้วไม่ไปสอบ..จะมีผลเป็นอย่างไรบ้าง เช่นจะถูกตัดสิทธิ์ลงเรียนปีหน้าหรือไม่

หรือถ้าดร็อปไว้จะได้ไหมคะ...ปีนี้เรียนชั้นเอกแล้วค่ะแต่งานยุ่งมากๆ (แต่ไม่ได้ลงเรียนที่วัดพระธรรมกายนะคะ)

ใครทราบเมตตาแจ้งด้วยค่ะ

#2 sukrit

sukrit
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 11:12 AM

มีกำหนดการดังนี้ครับ

นักธรรมชั้นตรี

วันอาทิตย์ ที่ ๑ ตุลาคม ๒๕๔๙ (ขึ้น ๙ ค่ำ เดือน ๑๑)
เวลา ๑๓.๐๐ – ๑๖.๐๐ น. สอบวิชาเรียงความแก้กระทู้ธรรม
วันจันทร์ ที่ ๒ ตุลาคม ๒๕๔๙ (ขึ้น ๑๐ ค่ำ เดือน ๑๑)
เวลา ๑๓.๐๐ – ๑๖.๐๐ น. สอบวิชาธรรม
วันอังคาร ที่ ๓ ตุลาคม ๒๕๔๙ (ขึ้น ๑๑ ค่ำ เดือน ๑๑)
เวลา ๑๓.๐๐ – ๑๖.๐๐ น. สอบวิชาพุทธ
วันพุธ ที่ ๔ ตุลาคม ๒๕๔๙ (ขึ้น ๑๒ ค่ำ เดือน ๑๑)
เวลา ๑๓.๐๐ – ๑๖.๐๐ น. สอบวิชาวินัย

นักธรรมชั้นโท - เอก

วันอังคาร ที่ ๗ พฤศจิกายน ๒๕๔๙ (แรม ๒ ค่ำ เดือน ๑๒)
เวลา ๑๓.๐๐ – ๑๖.๐๐ น. สอบวิชาเรียงความแก้กระทู้ธรรม
วันพุธ ที่ ๘ พฤศจิกายน ๒๕๔๙ (แรม ๓ ค่ำ เดือน ๑๒)
เวลา ๑๓.๐๐ – ๑๖.๐๐ น. สอบวิชาธรรม
วันพฤหัสบดี ที่ ๙ พฤศจิกายน ๒๕๔๙ (แรม ๔ ค่ำ เดือน ๑๒)
เวลา ๑๓.๐๐ – ๑๖.๐๐ น. สอบวิชาพุทธ
วันศุกร์ ที่ ๑๐ พฤศจิกายน ๒๕๔๙ (แรม ๕ ค่ำ เดือน ๑๒)
เวลา ๑๓.๐๐ – ๑๖.๐๐ น. สอบวิชาวินัย

ธรรมศึกษาชั้นตรี - โท - เอก

วันศุกร์ ที่ ๑๐ พฤศจิกายน ๒๕๔๙ (แรม ๕ ค่ำ เดือน ๑๒)
เวลา ๐๘.๓๐ – ๑๑.๓๐ น. สอบวิชาเรียงความแก้กระทู้ธรรม
เวลา ๑๓.๐๐ – ๑๓.๕๐ น. สอบวิชาธรรม
เวลา ๑๔.๐๐ – ๑๔.๕๐ น. สอบวิชาพุทธ
เวลา ๑๕.๐๐ – ๑๕.๕๐ น. สอบวิชาวินัย

ธรรมศึกษาปีนี้มีสอบวันเดียวครับ สอบทั้งชั้นตรี โท และเอก

ลงชื่อแล้วไม่ไปสอบก็ถือว่าสละสิทธิ์เฉพาะปีที่ขอสอบ
ปีหน้าสอบใหม่ได้แต่ต้องไปลงชื่อขอสอบใหม่ครับ
การสอบนักธรรมและธรรมศึกษาสอบปีต่อปี มีสอบแค่ปีละครั้งเท่านั้นครับ
สอบตกหรือสอบไม่ผ่าน ก็เริ่มใหม่ปีหน้า ปีหน้าตก ก็เริ่มใหม่
ตกหลายๆปีก็ดีนะครับ ได้เรียนของเก่าเพิ่ม ความรู้จะได้แน่นๆยิ่งๆขึ้นไป

#3 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 02:15 PM

ขอบคุณ คุณใบลานเปล่ามากๆค่ะ..สาธุ

แต่ว่า "ตกหลายๆปีก็ดีนะครับ"....แหะ แหะ อันนี้คงไม่ไหวค่ะ

เมื่อก่อนๆก็ไม่ได้หนักใจอะไร สอบก็สบายๆค่ะ แต่ปึนี้ไม่ได้จับหนังสือเลย สงสัยคงต้องขอสละสิทธิ์ไปก่อน

เหลือเวลาอีกไม่กี่วัน ไม่ทันแน่ๆ

ใครจะสอบก็โชคดีนะคะ น้อมเศียรเกล้าขอเป็นกำลังใจให้..อยากบอกว่ายิ่งเรียนยิ่งเข้มข้นขึ้นทุกปีค่ะ อย่างธรรมศึกษาชั้นเอกนี่ต้องท่องกระทู้ยาวสุดๆ ยิ่งเรียนก็ยิ่งสนุกค่ะ และเนื้อหาก็ยิ่งเข้มข้นขึ้นตามลำดับ..การเรียนธรรมศึกษาเป็นการสืบทอดต่อยอดอายุพระพุทธศาสนาอีกทางหนึ่งค่ะ

#4 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 07:57 PM

สอบธรรมศึกษาชั้นตรีค่า

ปีที่แล้วก็สมัครแต่ไม่ได้ไปสอบ cool.gif

ปีนี้ไม่พลาดสอบแน่ค่ะ

แม้จะยังไม่พร้อมเท่าไหร่ก็ตาม

แต่ยังไงก็ต้องสอบให้ได้ เพราะน้องๆชั้นประถมเขายังสอบได้เลย ^o^

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ จะได้บุญปัญญากันเยอะๆ happy.gif happy.gif

ไฟล์แนบ

#5 Dsu

Dsu
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 09:35 PM

มาสอบกันเยอะๆ เพราะถ้าขาดสอบกันมากๆ กรรมการคุมสอบท่านจะถามถึง

#6 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 08 November 2006 - 03:05 PM

ออย่าลืมมาสอบนะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี