ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีสิ่งหนึ่งที่หัวหน้าชั้นไม่ได้เตือน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นาดาว

นาดาว
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 10:38 AM

เคยสังเกตเวลาหัวหน้าชั้นเตือนตอนที่ใกล้นั่งสมาธิไหมครับ เช่น เตือนให้ปิดโทรศัพท์ ให้ดูแลเด็กไม่ให้ส่งเสียงดัง ฯลฯ แต่มีสิ่งหนึ่งหัวหน้าชั้นไม่เคยเตือนเลยและเจ้าหน้าที่วัดก็ไม่ได้เตือน ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่เช่นกัน คือการเดินของสาธุชนที่ลุกเดินระหว่างปฏิบัติธรรม มีหลายท่านเดินลากเท้า เดินย้ำเท้าหนัก ทำให้เกิดเสียงดังได้โดยเฉพาะแนวกลางพื้นปูด้วยซาแลนด์การเดินลากเท้ายิ่งทำให้เกิดเสียงดังขึ้นอีก บางครั้งถึงกับเดินชน-เฉี่ยวผู้ที่กำลังปฏิบัติธรรมก็มีครับ เคยได้ยินพระอาจารย์บอกว่าผู้ที่ทำให้เกิดเสียงดังรบกวนผู้ที่กำลังนั่งสมาธิอยู่จะวิบากกรรมติดตัวนะครับ อยากให้หัวหน้าชั้นและเจ้าหน้าที่บอกเตือนให้เดินกันเบา ๆ หน่อยนะครับ อนุโมทนาบุญครับ

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 11:08 AM

สาธุค่ะ

#3 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 11:20 AM

ขอแถมอีกเรื่องแล้วกันครับ

คือพลาสติกที่รองนั่งในสภา มีเสียงดังกร็อบแกรบ มาก

ความเห็นของผมคือ เฉพาะในสภาเราไม่ต้องแจกพลาสติกรองนั่งก็น่าจะดีครับ

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 11:37 AM

ผมไม่เคยใช้พลาสติกรองนั่งเลย มันช่วยรองไม่ได้สักเท่าไหร่หรอกครับ แถมเสียงยังดัง แล้วพื้นซาแรนมันก็ไม่มีฝุ่นละอองเพราะมันลงไปตามร่องหมด แถมตอนลุกนั่งก็ไม่ต้องห่วงกังวลอีก ถ้าวันไหนไปวัด ไม่มีเสือหรืออาสนะ ก็นั่งกับพื้นซาแรนไปเลยครับ เพรียวๆ

#5 dmm

dmm
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 12:32 PM

ดีครับ เรื่องที่ทุกคนช่วย กันเป็นเจ้าของบ้านเจ้าของวัด ทำให้มีบรรยากาศในการปฏิบัติธรรม และจะให้เข้าถึงธรรมได้โดยง่าย
หากมีเรื่องเกียวกับถุงพลาสติกหรือเรื่องอื่นๆก็สามารถ ส่งข้อมูลคำนะนำมาได้ที่กองรักษาบรรยากาศนะครับ หน่อยงานที่ดูแล เรื่องนี้โดยตรง
หรือที่เสาP 24ก็ได้นะครับ (ทุกวันอาทิตย์ นะครับ)

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 01:31 PM

แต่ก่อนจะมีปัญหาเรื่องเสียงเหมือนกันค่ะ แต่เดี๋ยวนี้ ชินกับมันแล้ว คือเวลาานั่งธรรมะ ก็จะไม่สนใจเสียง หรือสิ่งแวดล้อมรอบตัวเลย สนใจแต่ในตัวเท่านั้น นี่เป็นวิธีการแก้ปัญหาด้วยตัวเราเองได้ โดยไม่หงุดหงิดคนอื่นๆ ด้วยค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 HoShiNo

HoShiNo
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 04:28 PM

เห็นด้วยกับคุณฟ้าร้างนะครับ แต่ก่อนก็มีหงุดหงิดบ้างเหมือนกัน แต่เดี่ยวนี้ไม่สนใจและ เพราะคิดว่ายังไงก็ห้ามได้ไม่หมดน่ะครับ

#8 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 04:34 PM

เรื่องเสียง ถ้าจะให้ไม่มีเลยคงทำไม่ได้ โดยเฉพาะงานบุญใหญ่ ทำใจใสๆไว้มันดังก็ชั่งมัน คิดว่าเป็นเสียงธรรมชาติ ก็แล้วกันค่ะ

#9 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 04:35 PM

ก็เห็นด้วย..ในเรื่องการเตือน แต่ว่าสำหรับหัวหน้าชั้นคงเตือนในส่วนที่ว่าอาจจะกระทบกระเทือนเสียหายต่อภาพรวมในโรงเรียน หรือสิ่งที่จะรบกวนสมาธิขององค์ปาฐก (คุณครูไม่ใหญ่) ซึ่งจะทำให้นักเรียนทั่วโลกเสียประโยชน์ไปด้วย
แต่ในส่วนปลีกย่อย ควรจะเป็นหน้าที่ของนักเรียนเก่าได้ช่วยกันทำหน้าที่กัลยาณมิตรมากกว่าครับ เพราะถ้าให้หัวหน้าฯ ต้องบอกกฎเกณฑ์ไปทั้งหมด ก็จะหยุมหยิมไปในบางเรื่อง
ส่วนเรื่องเสียง ก็ทำใจซะเถอะครับ หายากนะที่ๆ จะไม่มีเสียง เอาแค่ไม่อึกทึกก็ถือว่าสงบในระดับหนึ่งเลยทีเดียว เชื่อไหม แม้แต่เข้าไปทำสมาธิในป่า เราก็ยังเจอเสียงครับ เช่นพวก หรีดหริ่งเรไร เสียงกบ เสียงคางคก สารพัด เพียงแต่ว่าใจเรามันปรุงแต่งว่า นี่มันเป็นเสียงที่เราชอบใจ เราก็เลยไม่ค่อยจะหงุดหงิดกับพวกกบ พวกหรีดหริ่งเรไรครับ

#10 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 07:48 PM

คนสมัยนี้ชอบเดินลากเท้ากัน
แรกๆที่pungpa เข้าวัด ก็เดินลากเท้าเช่นกันค่ะ
พอโดนหลวงพี่ท่านดุ ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เดินลากเท้าอีกเลยค่ะ

เวลาอบรมที่วัด ก็ไม่ให้เดินลากเท้าค่ะ การเดินลากเท้าหมายถึง คนขี้เกียจค่ะ
อย่าเดินลากเท้ากันนะคะ เพื่อบุคลิกของคุณเอง และก็ไม่เป็นวิบากกรรมที่ติดตามคุณด้วยคือเดินลากเท้าเวลาคนอื่นนั่งสมาธิค่ะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#11 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 08:14 PM

เช่นกันค่ะ อาจทำให้ตกศูนย์ได้ และคนนั้นอาจะบาปได้ อาสาสมัครก็ช่วยเตือนแล้วเช่นกันค่ะจะคอยบอกตลอด
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#12 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 10:44 PM

เรื่องบางเรื่องผมจะนำเสนอให้นะครับแต่บางเรื่องเท่านั้นนะครับ เช่นพลาสติกที่รองนั่งในสภา และการเดินรากเท้า นะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#13 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2006 - 08:20 AM

บางพื้นที่ ยังลืทปิดมือถือครับ ผมว่า ทำป้ายเตือนใหญ่ ๆ ติดตามเสาดีกว่านะครับ

เนื่องจาก การฟังอาจจะไม่ได้ผล คนนิยมการดูมากกว่า

#14 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2006 - 10:01 PM

ตั้งแต่ได้เข้าเรียนในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน ทำให้ได้ทราบเรื่องราวความเป็นจริงโดยเฉพาะเรื่องราวของกฎแห่งกรรมที่คุณครูไม่ใหญ่หมั่นตอกย้ำอยู่เสมอว่า "ทุกอย่างมีเหตุ... ประกอบเหตุเช่นใด ย่อมได้รับผลเช่นนั้น"

เมื่อก่อน เคยนึกหงุดหงิด รำคาญใจ เวลามีเสียงรบกวนขณะนั่งหลับตาทำสมาธิ แต่พอได้ศึกษาจาก Case Study หลายๆ เรื่อง ทำให้ได้เข้าใจว่า การที่มีเสียงรบกวนนั้น อาจเป็นเพราะวิบากกรรมเก่าที่เรา (อาจจะ) เคยไปทำอย่างนั้นมาก่อนในอดีต ทำให้ถึงคราวที่จะต้องประสบกับตัวเอง ตอนนี้ ก็เลยได้แต่อโหสิกรรมทุกครั้งที่ได้ยินเสียงรบกวนจากคนรอบข้าง เช่น ถ้าใคร ไอหรือจามเสียงดัง ก็จะรีบนึกอโหสิ ขอให้หายไวๆ ไม่นึกโทษโกรธเคืองเขา แล้วก็หลับตา เอาใจจรดศูนย์กลางกายเหมือนเดิม

ลองใช้วิธีการเดียวกันนี้ก็ได้นะคะ ไม่สงวนลิขสิทธิ์

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#15 m-ss

m-ss
  • 108 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2006 - 11:12 PM

เคยได้ยินคนคุยโทรศัพท์ขณะนั้งสมาธิ น้องอาสาสมัครแผนกรักษาบรรยากาศก็รีบเข้าไปบอก แต่
สงสารน้องอาสาสมัครที่วัดจัง ขนาดเดินเข้าไปบอกดีๆ สุภาพๆ ให้สาธุชนปิดมือถือ คุยโทรศัพท์จะรบกวนคนนั้งสมาธิ
กระนั้นบางคนยังทำหูทวนลมไม่สนใจซะงั้น คุยต่ออีกต่างหาก

ไม่รู้จะทำไงดีกับท่านเหล่านี้
(ขอให้มีจำนวนน้อยที่สุดหรือไม่มีเลยยิ่งดี)

#16 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 03:32 AM

good point kah อนุโมทนาบุญ to take it up kah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง