ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ความคืบหน้าการเผยแผ่จานดาวธรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปราบไตรภพ

ปราบไตรภพ
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 05:47 PM

วันนี้เป็นวันแรกที่ไปสอบ มีพระมาสายเป็นจำนวนมาก และมีขาดสอบ
จึงยังไม่ค่อยได้พูดคุยกันมากนัก แต่ก็ได้มา ๓ ราย ขอเชิญกัลยาณมิตร
ที่มีความประสงค์จะ บริจาคจานดาวธรรม ติดต่อกันไปได้เลย หรือ ติดต่อ
ผ่าน คุณ ฟ้าร้าง ก็ได้ รายชื่อเหล่านี้ เราได้คัดแล้วว่า มีความสนใจจริง
และเป็นหมู่บ้านใหญ่ และอีกครั้ง วัดเหล่านี้เคยมีคนไปติดต่อแล้วหายเงียบไป
ไม่ตำ่กว่า ๑ ปีแล้ว
พระอธิการ อุทัย โชติโก เจ้าอาวาส วัดจอมศรี บ้านหนาด ต.บ้านกลาง
อ.เมือง นครพนม 48000 โทร 086 233 2681

พระอธิการ ชวลิต อิทธิเตโช เจ้าอางาส วัดศรีบัวบาน บ.นาราชควาย
ต.นาราชควาย อ.เมือง นครพนม 48000 โทร 086 232 0712

พระประดิษฐ์ พุทธสาโร วัดปทุมธรรมาราม ต.ขามเฒ่า อ.เมือง
นครพนม 48000 โทร 083 343 9247
พรุ่งนี้จะหาต่อให้ได้อีก 3 ราย แล้วจะรายงานความคืบหน้ามาอีก
วันนี้สอบ วิชา กระทู้ธรรม คาดว่าสอบผ่าน เพราะเตรียมตัวดี
เจริญพรกัลยาณมิตรทุกท่าน

#2 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 06:11 PM

กราบอนุโมทนาด้วยครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#3 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 07:23 PM

ขอเหมาหมดเลยสามจานได้ไหมครับ ฮิๆ tongue.gif

เอาเป็นว่า ถ้าไม่มีท่านเจ้าภาพอื่น แสดงเจตจำนง กระผมและเพื่อนๆ จะเหมาเองแล้วกันนะครับ

พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#4 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 07:29 PM

laugh.gif smile.gif happy.gif ข้าพเจ้าใคร่ ขอขอบคุณ ท่าน ปราบไตรภพ ได้นำ บุญธรรมทาน (การศึกษาวิชาพระพุทธศาสนาผ่านจาน DMC) มาแจ้งให้ทราบกัน ณ.ที่ DMC webboard แห่งนี้ นะครับ smile.gif laugh.gif happy.gif

ข้าพเจ้า ขออนุโมธนาบุญ กับ ท่าน ปราบไตรภพ และ ทุกๆท่าน ที่ปราถนาจะดำเนินการเรื่องนี้ด้วยจ้า

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif laugh.gif happy.gif

ปล.
ขอเหมาหมดเลยสามจานได้ไหมครับ ฮิๆ tongue.gif

เอาเป็นว่า ถ้าไม่มีท่านเจ้าภาพอื่น แสดงเจตจำนง กระผมและเพื่อนๆ จะเหมาเองแล้วกันนะครับ

พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว By ท่าน 'หยุดอะตอมใจ'
ohmy.gif ohmy.gif ohmy.gif เพียงแค่ ท่าน หยุดอะตอมใจ แสดงความคิด(ใหญ่) (ซึ้งเป็นผังที่สำคัญสำหรับนักสร้างบารณีที่จะยิ่งใหญ่ต่อไปในอนาคตกาล ภายภาคเบื้องหน้าต่อไป) เช่นนี้ ข้าพเจ้าก็ปลื๊มแล้วละครับ ข้าพเจ้าขอน้อมเอาเป็นแบบอย่างนะครับ laugh.gif happy.gif laugh.gif ข้าพเจ้าขอร่วม อนุโมทนาบุญ กับ ท่าน หยุดอะตอมใจ และ เพื่อนๆผู้ใจบุญของท่าน ด้วยนะครับ สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ laugh.gif happy.gif smile.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#5 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 10:32 PM

ล่าสุด

- คุณสุณิสา อมรวัฒนา และครอบครัว ขอเป็นเจ้าภาพ 1 จานครับผม smile.gif

- สุพิชญา ปั้นประเสริฐ (โอ๋จ๊ะ) และ สรินรัตน์ ศุขะบุตร (จุ๊บจิ๊บ) และครอบครัว 2 จานครับผม smile.gif

อนุโมทนาบุญกับ ท่านเจ้าภาพผู้ทำบุญเร็วกว่าแสงด้วยครับ laugh.gif

ป.ล. ขอให้อานิสงส์นี้ ทำให้ท่านเจ้าภาพทุกท่าน (รวมถึงตัวกระผม red_smile.gif ) จบ PhD โดยเร็วพลันภายในปีนี้เทอญ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#6 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 07 November 2006 - 10:35 PM

อนุโมทนาด้วยครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#7 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2006 - 08:19 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#8 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 08 November 2006 - 08:57 AM

ขออนุโมทนาบุญ กับเจ้าภาพทุกๆท่านด้วยครับ

ร่วมบุญนี้ได้อย่างไรครับ

#9 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2006 - 06:11 PM

พี่ tnawut ติดต่อหลังไมค์ มาหาผมได้เลยครับ

กราบเรียนพระคุณเจ้าครับ อาทิตย์หน้าจะรีบดำเนินการให้นะครับ ตอนนี้ปัจจัยได้มาแล้ว แต่ต้องรอโอนจากต่างประเทศก่อนครับ

#10 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2006 - 06:59 PM

ขออนุโมทนาบุญ กับเจ้าภาพทุกๆท่านด้วย คะ
อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#11 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 04:28 AM

nong John...don-t forget me , ( tugging at your shirt sleeve ) I want one too kah nong kaaah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#12 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 03:05 PM

โมทนาบุญด้วยนะครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain