ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ช่วยน้อง ๆ ในออฟฟิศบุญโตด้วย!!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 10:43 AM

ตอนนี้น้อง ๆ ในออฟฟิศ ฮิตกันมาก(เกือบทั้งออฟฟิศ) โดยเฉพาะน้อง ๆ ที่เป็น Sales และคนที่กำลังมีปัญหาเรื่องงานผลงานออกมาไม่ค่อยดี
หันมาบูชา รักยม ห้อยรูปแกะสลักต่าง ๆ(ของจีน) กระจกสะท้อน แมวกวักมือ ลูกแก้ว ถ่ายสำเนาสีเสื้อผ้าที่ถูกโฉลกกับวันแจกกัน ฯลฯ
เต็มโต๊ะไปหมด...(อยากให้ทุกท่านมาดูจริง ๆ ว่าเยอะขนาดไหน) เดี๋วยบุญโตจะเอามือถือถ่ายรูปบางส่วนส่งมาให้ดูนะคะ
ช่วงนี้วัน ๆ ก็คุยกันแต่เรื่องเหล่านี้ จะจัดโต๊ะกันยังงัย

cry_smile.gif บุญโตได้แต่มองตาปริบ ๆ dry.gif ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดี (แต่บางคนบุญโตก็ส่งข้อมูลจาก dmc.tv ไปให้บ้างแล้ว ก็บอกกลับมาว่า เข้าใจค่ะ...แต่ก็ทำ ๆ ตามเค้าไปอย่างนั้นแหล๊ะค่ะ เผื่อจะดีขึ้นบ้าง คงไม่เสียหายอะไร)
น้อง ๆ ไม่เคยพูดเรื่องบุญ เรื่องการเคารพบูชาในพระรัตนตรัย ทำนองนี้เลยแม้แต่นิด...

บุญโตจะทำอย่างไรดี...ในการแนะนำน้อง ๆ dont_tell_anyone_smile.gif
ใครมีข้อมูลดี ๆ บ้างคะ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 11:05 AM

ง่า... ทำไงดี เอาCD เกี่ยวกับเรื่องพวกไสยศาสตร์ มนดำเสน่เลห์กลมนต์คาถาไปเปิดให้ดูเลยครับ ถ้าเขาไม่เอาก็แอบยัดใส่กระเป๋าเลย

#3 chaisandee

chaisandee
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 11:28 AM

อย่ากังวลไปเลยครับ เรื่องการจัดโต๊ะ การดูตำแหน่ง พวกนี้ บางทีมันก็มีที่มาที่ไป อ้างอิงตามหลักวิทยาศาสตร์ ได้ คิดว่า คงเป็นกันชั่วคราว ขออย่าให้กระเทือนงานที่ทำก็พอครับ

#4 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 11:47 AM

ความคิดเห็นคือ

ก็ลองให้เขาทำดูก่อน น้ำเชี่ยวอย่าพึ่งเอาเรือไปขวาง
ถ้ายังไม่ได้ผลอย่างไง ลองเป็นกัลยาณมิตรให้เขาดู
หยุดคือตัวสำเร็จ

#5 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 02:38 PM

ปล่อยเค้าไปเถอะครับ
เพราะถ้ามันไม่ได้ผลเดี๋ยวเค้าก็คิดได้กันเอง

#6 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 02:42 PM

สามสิบลิขิตฟ้า เจ็ดสิบต้องฝ่าฟัน
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#7 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 05:48 PM

มีโอกาสน่าจะพาพวกเขาไปปฏิบัติธรรมบ้างนะครับ สุดสัปดาห์ที่ต่างจังหวัด เช่น กาญจนบุรี เขาใหญ่ ฯลฯ มีจัดกันหลายที่พักผ่อน เที่ยวไปด้วยในตัวในราคาสุดประหยัด น่าจะชวนได้ไม่ยาก

ประสบการที่เคยไป พระอาจารย์จะปูพื้นสำหรับคนใหม่ได้มากพอสมควร เช่น เรื่องกฏแห่งกรรม เรื่องทาน ศีล ภาวนา เป็นต้น แล้วเขาจะค่อยๆเรียนรู้ได้ด้วยตัวของเขาเองละครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#8 ปราบไตรภพ

ปราบไตรภพ
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 06:05 PM

บอกเขาว่า เอาเวลาที่เขาไปหาของสารพัดอย่าง
ไปหาลูกค้าไม่ดีกว่าหรือ แสดงว่า ไม่ค่อยได้ออก
ไปเยี่ยมลูกค้า มัวแตไปหา สารพัดของทั้งหลาย
เลยไม่ได้ไปหาลูกค้าแน่ๆ ถ้าคุณเป็นนายเขา
เรียกมาคุยทีละคน ถามดูซิ เอาเวลาที่ไหนไปหา
ของพวกนั้น ลองดู

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 10:27 PM

นิ่งเฉยไว้ก่อนก็ได้ค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 12:55 AM

ผมมองว่าถ้าแก้ได้ก็ควรจะแก้ความเข้าใจนี้นะครับ
ถึงแม้บางคนจะบอกว่าไม่เป็นไรทำเผื่อๆไว้ ก็ยังอันตรายต่อตัวเขาเอง
เพราะการทำแบบนี้จะเป็นการเพาะเชื้อความหลงติดตัวไปครับ
(บอกว่าทำเผื่อ แปลว่าเชื่อไปแล้วบ้างเหมือนกัน)

ซึ่งพอเกิดชาติต่อๆไป อาจจะดึงดูดให้ไปพบความเชื่อแบบนี้ได้อีก
แล้วพอทำไปเรื่อยๆ จากไม่ค่อยเชื่อ ทำไปงั้นๆ ก็จะเริ่มเชื่อมากขึ้นเรื่อยๆ
สุดท้ายอาจจะหลุด หลงไปกับสิ่งพวกนี้ได้ครับ

ผมว่าลองแบ่งๆคุยดูครับ
คนที่เราสนิทด้วยก็พูดเยอะหน่อย
คนที่ไม่ค่อยสนิทอาจจะพูดน้อยหน่อย จะได้ไม่มีเกิดข้อบาดหมางกัน
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#11 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 08:42 AM

ซื้อหมากฝรั่งให้เขา แล้วก็บอกกับเขาว่า คิดสิ คิด แบบที่เขาโฆษณาอ่ะ 5555
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#12 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 03:00 PM

พี่เกิ้บแย่แล้วแบบนี้
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#13 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 06:25 PM

เปลี่ยนจากของแบบนั้น มาเป็น ดวงแก้ว องค์พระจากวัดพระธรรมกายก็เข้าทีนะครับ พวกเขาคงต้องการที่พึ่ง เอาไปให้เขาแล้วก็ให้เขานึกไว้กลางท้อง บอกว่านึกแล้วขายดี บางทีศรัทธาจริตหรือว่าเป็นโมหะจริต -๐-' ใช้วิธีนี้ดีไม่น้อยนะครับ happy.gif
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#14 feyhong

feyhong
  • 119 โพสต์
  • Interests:computer,multimedai,wushu,miditation,the king

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 08:30 PM

พามาเที่ยวที่วัดครับ และพาไปหาพระอาจารย์ให้ท่านช่วยแนะนำครับ
หรือจะทำบุญออฟฟิศแล้วนิมนต์พระที่วัดไปก็ได้ (ทำบ่อยๆนะครับ)
แล้วทุกคนจะเริ่มเข้าใจเอง

#15 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 10:01 PM

ขอบคุณทุกท่านนะคะ
ตอนนี้บุญโตได้แกล้งส่งแบบที่คุณสิริปโภว่า แล้วก็ตามด้วย..."มงคลที่ 3 บูชาบุคคลที่ควรบูชา"
ก็มีหลายคนเดินมาถามว่า "พี่แกล้งหนูใช่มั๊ยค่ะเนี๊ย หนูอ่านแล้วดีจัง ตอนนี้หนูเริ่มสับสนแล้วละ...หนูไม่ได้จริงจังมากหรอกค่ะพี่ ก็คนขายเค้าโฆษณาแบบเยี่ยมมากเลย ก็เลยลองดู" บางคนก็บอกว่าขายดีจริง แต่ยังมีปัญหาอื่น ๆ เรื่องคน ฯลฯ

#16 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 November 2006 - 11:24 PM

น้องๆ เขากำลังขาดข้อมูล ก็เติมข้อมูลไปในหน่วยความจำของเขาสิคะ laugh.gif
พวกเขาอยู่ในภาวะต้องการและกำลังแสวงหาความรู้ คุณบุญโตก็เป็นกัลยาณมิตร บอกสิ่งที่เขาควรรู้ ให้เขาได้รู้กัน
เขาจะได้มีเข็มทิศชีวิตนะคะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ