ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ช่วยบอกหน่อยแถอะ นอนหลับแล้วฝัน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ณ.ใจ

ณ.ใจ
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 10:58 AM

ท่านใด พอจะมีวิธีแก้ได้บ้างมั๊ย
ที่จะไม่ทำให้หลับแล้วฝัน
ดิฺฉันนอนหลับแล้วมักจะฝัน บ่อยๆๆ แล้วฝันร้ายด้วยนะค่ะ

พอตื่นมาดิฉันก้อจะเศร้าหมองทุกทีเลยค่ะ กับเรื่องรวมที่ฝัน เช่น
- ฝันว่าตกน้ำ จมน้ำ (ฝันบ่อยมาก) บางทีติดกัน 3 คืน
- ฝันผิดศลีข้อกข้อ 3 กาเม
- ฝันถึง แม่ กับ ยาย ตาย
- ฝันว่าโดยทำร้าย

ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ อย่างไร และมีวิบากกรรมอันใดหนอ
ใครพอจะมีวิธีแนะนำได้บางไม่ค่ะ

cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif เศร้ามากๆๆๆๆ
(ปกติ นั่งสมาธิก่อนนอน 1 ชม) ตื่นนอน 3 นาที เป็นประจำค่ะ

ไม่มีอะไรใหม่ต้องแสวงหาอีกแล้ว
[email protected]

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 11:04 AM

ลองนึกถึงแต่เรื่องดี ๆ ก่อนนอนดีมั๊ย
บุญโตนั่งสมาธิก่อนนอนทุกคืน นึกถึงบุญ พอหลับ ถ้าฝันก็จะวนเวียนอยู่แต่เรื่องบุญ ๆ นะคะ
ตื่นมาก็รู้สึกดี สบายใจ และรู้สึกอยู่ในบุญตลอดเลย (จริง ๆ นะคะ) หลังจากออกสมาธิแล้วแผ่เมตตาด้วยค่ะ

หรือว่าฝันของคุณปีใหม่เป็นการบอกหรือเตือนอะไรหรือปล่าวน๊า...

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 11:07 AM

ถ้าปรกตินั่งก่อนนอน1ชม. แสดงว่าความฝันนี้ไม่ได้เกิดจากความฟุ้งซ่านแน่นอน
แสดงว่ามีสาเหตุอย่างอื่นครับ ลองทบทวนดู

#4 chaisandee

chaisandee
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 11:37 AM

ลองสังเกตว่า ในการใช้ชีวิตประจำวัน อุปนิสัย เราเป็นอย่างไร น่ะครับ ผมคิดว่ามีผลเกี่ยวข้อง

#5 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 11:51 AM

ทดลองสวดมนต์ก่อนนอนดู หรือยัง
หยุดคือตัวสำเร็จ

#6 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 01:03 PM

นั่งสมาธิก็จริง แต่แสดงว่าไม่ค่อยได้แผ่เมตตา
เพราะอานิสงส์ของการแผ่เมตตามีอย่างน้อย 5 ข้อ
1 หลับเป็นสุข
2 ตื่นเป็นสุข
3 ไม่ฝันร้าย
4 เทวดารักษา
5 ไม่หลงทำกาลกิริยา (ตาย)

#7 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 01:17 PM

นั่งสมาธิก็จริง แต่แสดงว่าไม่ค่อยได้แผ่เมตตา

แนะนำว่า ควรลองแผ่เมตตาก่อนนอน ค่ะ

คืนนี้ขอให้นอนหลับฝันดีนะคะ happy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#8 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 01:45 PM

ผมก็ฝันทุกคนครับ 2-3 ปีมาแล้ว ไม่เคยมีคืนไหนที่ไม่เคยฝันเลย แล้วจะสามารถ

ฝันได้หลายๆ 2-3 เรื่องในคืนเดียวด้วยครับ และแปลกอีกอย่างคือผมฝันแล้วแม้จะสะดุ้งตื่น พอหลับไป ยังสามารถกลับฝันเรื่องก่อนหน้านั้นต่อได้อีกครับ เป้นคนที่ฝันเยอะมากจริงๆ ครับ ไม่รู้เป็นเกี่ยวกับจิตผวงหรือป่าว

บางครั้งฝันมากเลยทำให้ไม่สดชื่น คือ เหมือนไม่ได้หลับหรือหลับไม่สนิท คิดจะไปปรึกษาแพทย์ทางจิตวิทยาเหมือนกัน ว่ามีวิธีแก้ไหม โดยเขาอาจจะใช้วิธีแก้ลงไปที่จิตลึกๆ หรือจิตใต้สำนึกเรา ก็ได้นะครับ (แต่ก็ไม่ได้ไปซะที)

ตอนนี้นั่งสมาธิครับ คิดว่าคงจะสามารถแก้ไขเรื่องเหล่านี้ได้ แล้วท่องสวดมนต์พระปริตร บทที่ทำให้ฝันแต่เรื่องดีๆ นะครับ

แนะนำด้วยนะครับ

#9 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 05:04 PM

นอกจากสวดมนต์ นั่งสมาธิ และหลับอยุ่ในอู่ทะเลบุญแล้ว...

ลองสวดบทกรณีเมตตสูตร ดูสิคะ

กิจนั้นใดอันพระอริยเจ้าบรรลุแล้ว กิจนั้นกุลบุตรพึงกระทำ.(คำแปลบาทที่1).....

#10 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 11:16 PM

นึกถึงบุญก่อนนอน สิ่งที่ดีๆเอาไว้ค่ะ ลองแผ่เมตตาดูค่ะ ก่อนนออกจากสมาธิหนุจะแผ่เมตตาทุกคืน หลับสบายค่ะ ตื่นขึ้นมาก็สดชื่นลองดูนะคะ

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#11 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 02:59 PM

นั่งสมาธิจ้าหลับฝนดีชัวร์

นั่งสมาธิก่อนนอนครับหลับแบบไม่ฝันเลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#12 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 08:15 PM

นอนในน้องที่อากาศไม่ถ่ายเท ก็จะเป็นเหตุให้ฝันร้ายได้ครับ เช่น ถ้าอากาศไม่ถ่ายเท หายไม่ไม่คล่องก็จะฝันว่าจมน้ำ หรือโดนผีบีบคอ

การกินอาการแล้วนอนก็จะเป็นเหตุให้ฝันร้ายได้ครับ

การนอนผิดท่าก็จะเป็นเหตุให้ฝันร้ายได้ครับ เช่นนอนทับแขน ก็จะฝันว่าแขนโดนตัดจนขาด

ลองปรับสถานที่นอนและท่านอนดูนะครับ แล้วอย่าลืมนั่งสมาธิแผ่เมตตาก่อนนอนด้วยครับ

#13 ณ.ใจ

ณ.ใจ
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2006 - 02:58 PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ

อาจจะมีส่วนในหลายๆๆ อย่าเลย
เช่น

นั่งสมาธิแล้วไม่แผ่เมตตา เป็นบ่อยเลย
นอนผิดท่า ชอบนอนคว่ำ

ไม่มีอะไรใหม่ต้องแสวงหาอีกแล้ว

#14 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2006 - 03:30 PM

เคยฝันเหมือนกัน ผมฝันไปว่า ผมเป็นวัว กำลังเดินไปที่ทุ่งหญ้าเขียวขจี มีความสุขมาก ในฝันผมได้กินหย้าอ่อนๆ เคี้ยวกินอย่างอร่อยเลย แต่อยู่ๆก็สะดุ้งตื่นขึ้น ปรากฎว่า ผ้าห่มของผมแหว่งไปประมาณ 20 ซ.ม. นั่นก็แสดงว่า ผมต้องกินเข้าไปแน่ๆ นี่แหล่ะความฝันของผม
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน