ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

***มาเล่าเรื่อง นอนละเมอ ของพากเรากันดีใหม***

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 08:34 AM

ผมคนนึงล่ะที่เคยนอนหลับแล้วละเมอว่า ผมเป็นทหารชาตินักรบเก่งกล้าทางด้านหมัดมวย

เกิดศึกสงครามขึ้นที่เมืองของผม ผมได้ต่อสู้กับข้าศึกอย่างแข็งขัน ไม่มีใครสู้ผมได้

ผมทั้งเตะต่อย ถีบถองข้าศึกอย่างเต็มที่ ขณะกำลังชุลมุนอยู่นั้น เหมือนมีใครมา ถีบผมอย่างแรง

พอผมหันไป ก็เป็นจังหวะเดียวกันกับที่ผมตื่นขึ้นจากหลับพอดี ก็เห็นเพื่อนๆ มองจ้องหน้าผมแบบ

จะรุมกระทืบผม ( ลืมบอกไปว่าผมนอนอยู่กับเพื่อนๆหลายคน)ผมก็ถามว่า เฮ้ย!มีอะไรกันหรือทำไมไม่นอน

เขากระแทกเสียงกลับมาว่า ** กูจะนอนได้ยังไงก็มึงจะรบกับใครกูไม่รู้ กูมารู้ก็ตอนที่มึงมาถีบพวกกูนี่แหล่ะ

มึงเป็นอะไร มึงอยากเป็นทหารพรุ่งนี้มึงก็ไปเลย **ผมนี้ใหว้ขอโทษเพื่อนเลย โห..เราเป็นถึงขนาดนี้เลยหรือ

พวกท่านเคยเป็นอย่างผมบ้างไหม ที่ชอบนอนละเมอ หลังจากนั้นเพื่อนๆก็ขอแยกห้องนอนกับผม

(ดีจะได้นอนคนเดียว) ขอถามคำถามหน่อยครับ ขณะที่ผมนอนละเมออยู่นั้น วิญญาณผมอยู่ที่ไหน

ถ้าผมเกิดละเมอไปฆ่าเขา ผมจะตกนรกไหมครับ มีวิธีไม่ให้ละเมอบ้างไหมครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 09:00 AM

เมื่อก่อนโน้นบุญโตเคยละเมอบ๊อย บ่อย...

สมัยเรียนอยู่หอพักเคยละเมอคุยโต้ตอบกับเพื่อนอีกคน โดยมีเพื่อนอีกคนนอนกั้นกลาง คนที่นอนกั้นกลาง..งง ไปเลย...เล่าให้ฟังว่าคุยกันเรื่องเดียวกันด้วยนะคะ!!!

แล้วก็เคยละเมอร้องไห้ ฯลฯ

#3 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 09:18 AM

5555+ คุณสาครนอนละเมอได้ขำดีมากเลยอ่ะ

เรื่องนอนละเมอนาหรอ สำหรับขวัญอ่ะเป็นเรื่องปกติค่ะที่บ้านทุกคนจะรู้กัน เคยมีคุณน้าหญิง มานอนข้างๆเตียงเดียวกันกับนู๋
ตอนนั้นยังเด็กอยู่ด้วย ไม่รู้เปงอะไรมากป่าว ก้อไม่รู้ไปทะเลาะไม่ชอบพอใคร ก็ว่าป่าวนิ ไม่มีนะ ปรากฎว่า ละเมอไปถีบไปต่อยคุณน้าหญิงของนู๋เจ็บตัวซะง้านอ่ะ
ตื่นเช้ามาไม่มีใครกล้ามานอนด้วยแล้ว ให้เตียงนั้นแก่นู๋เต็มที่ไปคนเดียวเลย555+
แต่บางครั้งตอนเด็กๆก้อเคยมีนอนละเมอตอนกลางวันด้วยค่ะ(เค้าบอกกานว่าละเมอตอนกลางวัน ฝันกลางวันไรงี้ มันฟังดูไม่ดีอ่ะค่ะ โบราณเค้าจะถือว่ามันต้องมีมูลมีเหตุ) แบบน่ากลัวเลย จนก๋งกับยายหรือพ่อกับแม่เนี่ยแหละมาเหงเข้า เค้ากลัวกันไปหมดเลย ว่าขวัญเปงอะไร ใครแอบมากลั่นแกล้งมันในฝันหรือเปล่า ทำนองนี้อ่ะค่ะ

แต่...... ครั้งล่าสุดค่ะ แบบฮามากๆๆ ละเมอกานที่บ้านแก้ว (หมู่บ้านอาสาสมัครที่วัดเราเนี่ยแหละค่ะ) จนเค้าเกือบจะตื่นกันทั้งบ้านแก้วแล้ว น้องๆอสม. ที่นอนข้างๆ ตื่นมาดูด้วยความตกใจกันเลยแหละค่ะ แต่ครั้งนี้ไม่ได้น่ากลัวหรือเปงอะไรหรอกค่ะ ละเมอได้แบบฮาๆมาก
น้องๆๆข้างๆเล่าให้ฟังว่าเหมือนไปเล่นๆแกล้งๆ แหย่กับใครสักคน ทำไม้ทำมือยกแขนยกขาเล่นตบตีกันแบบสนุกๆสนานดูขำๆ ค่ะ คือมีน้องมาเล่าให้ฟังค่ะ แต่นู๋ดันไม่รู้ตัวซะง้าน... น้องก็ถามว่า"พี่ขวัญเปงอะไรมากหรือเปล่า"... ขวัญนี่รู้สึกขำตัวเองมั่กๆเลย อายมากที่ตัวเองละเมอได้แม้ว่าจะนอนพักที่อื่น ที่ไม่ใช่บ้านของตัวเองแท้ๆค่ะ

*** แต่ในใจลึกก้อแอบดีใจนะค๊ะที่ละเมอมาในลักษณะแบบนี้ สงสัยว่าเราคงนอนหลับสบายจนเกินไปหรือเพราะว่าการละเมอแบบเราร่าเริง เฮฮา แบบดูไม่เครียดไม่น่ากลัว อาจเป็นเพราะมีอารมณ์ดี มีสุขไม่มีทุกข์ จิตใจใสไม่ได้เศร้าหมองแน่ๆ และก็คงเป็นนอนหลับสบายดีด้วย อยู่ที่ไหนก็หลับได้ รู้สึกสบายไปหมด แต่ที่บ้านแก้วก็นอนสบายดีจิงๆค่ะ อากาศโปร่งดี ***

"ปัจจุบันนี้เรื่องการนอนละเมอของขวัญได้กลายเปงเรื่องธรรมดาไปแล้วค่ะ" พอมีคนเล่าให้ฟังแล้ว ฮาดีเหมือนกัน

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#4 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 10:26 AM

เล่าเรื่องพี่เขยบุญโตค่ะ....

เค้าติดภาพโปสเตอร์มาดอนน่า...ไว้ปลายเตียง...
พี่สาวเล่าว่า คืนหนึ่งกลางดึกพี่เขยละเมอลุกขึ้นนั่ง
แล้วกวักมือเรียกมาดอนน่า บอกว่า "เธอ ๆ ลงมานอนซิ" (ทำมือชี้ให้มานอนข้าง ๆ) !!!

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 10:45 AM

ผมเคยหลับบนรถเมล์ แล้วฝันว่าตกจากโต๊ะ ที่ไหนได้ตกเก้าอี้รถเมล์ครับ คนแตกตื่นทั้งคันรถ พอถึงป้ายหน้ารีบลงเลย อายสุดๆๆไม่รู้มีเพื่อนหรือคนรู้จัก เห็นหรือป่าว โครตอายเลย อายจนทุกวันนี้

(ไม่ได้ตกมากนะครับ แค่เสียหลักเฉยๆ)

#6 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 11:52 AM

เคยละเมอเดินเลยอ่ะ (อันตรายมาก) ตอนเด็กๆอ่ะ เรานอนกลางวันอยู่ แล้วละเมอเดินไปหาพี่เลี้ยงในครัว แล้วพูดว่า "ดี ดี" แล้วก็เดินกลับมานอนที่เดิมอ่ะ พี่เค้าอึ้งไปเลย พอเราตื่นก็มาเล่าให้เราฟัง เราไม่รู้เรื่องเลย แต่ก็เป็นแค่ครั้งเดียวนี่แหละค่ะ
Relax & Alert

#7 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 12:33 PM

อาจจะเคยละเมอนะ แต่ไม่เคยมีใครมาเล่าให้ฟัง แม้แต่พี่น้องที่โตมาด้วยกัน
ก็เลยอนุมานเอาว่า ผมไม่ค่อยละเมอ (ถ้ารู้ตัวเองเขาก็ไม่เรียกว่าละเมอซิ จริงไหม)

#8 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 01:08 PM

เคย 2 ครั้งค่ะ เท่าที่จำได้

ครั้งแรก ฝันว่ามีคนจะให้ของ ตังค์ รึ ขนมนี่แหล่ะค่ะ เลยยื่นมือไปรับ แล้วไม่ทราบใครเรียก ตกใจตื่น มือยื่นค้างอยู่เลย ยังโมโหเลยะนะ ว่าเกือบได้แล้วเชียว มาขัดคอ

ครั้งที่สอง ฝันว่า คุณแม่เสียค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้มากๆ สะอื้นจนสะดุ้ง ตื่นทั้งที่ยังร้องไห้อยู่เลยค่ะ ยังสะอื้นอยู่เลย ลืมตาขึ้นมาหันมาเห็นคุณแม่นอนอยู่ข้างๆ แม่ถามว่า เป็นอะไร เลยหันไปกอดคุณแม่ แล้วร้องไห้ต่อ รุ่งเช้าเล่าให้คุณแม่ฟัง แม่บอกว่า ไม่เป็นไรนี่ ฝันว่าใครตาย คนนั้นจะอายุยืน

แค่นี้ค่ะ เพราะ ปกติ นอนไม่ฝันค่ะ นานน๊าน นานนาน จะฝันสักที

สงสัยเหมือนกันนะคะ เห็นพนักงานที่บ้าน เช้ามา มาเล่าความฝันกันได้ทู๊กกกวัน พวกคุณ ฝันกันทุกวันมั๊ยคะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#9 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 01:17 PM

ตอนเด็ก ละเมอวิ่งขึ้นดาดฟ้า ปลดกลอนประตูได้ด้วย ที่บ้านวิ่งตามกันใหญ่ ไปรู้สึกตัวตอนที่บ้านวิ่งมาจับตัวบนดาดฟ้าครับ

#10 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 03:08 PM

ผมไม่เคยครับ

แต่มีของพื่อนครับ ตอนเด็ก ๆ เพื่อนผมเวลาละเมอก็จะวิ่งหนีออกไปนอกบ้าน แล้วไปนอนในปลักควายข้างๆ บ้าน ทุกครั้ง
ถ้าวันไหนคุณยายของเพื่อนรู้สึกตัวตื่นมาก่อน ก็จะวิ่งไปจับก่อนที่จะกระโดดลงปลักควาย แต่ถ้าวันไหนคุณยายไม่รู้สึกตัว ตื่นมาตอนเช้าหลานหายไป คุณยาย ก็จะไปปลุกให้ลุกมาจากปลักควาย เพื่ออาบน้ำไปโรงเรียนน่ะครับ เพื่อนท่านนี้ตอนนี้ก็เป็นพระอาจารย์ไปแล้วครับ ฮิๆ

#11 Purisat.net

Purisat.net
  • 40 โพสต์
  • Interests:PHP

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 04:10 PM

เคยละเมอ บนรถโดยสารครับ ไปบีบคอคนข้างหน้า

#12 feyhong

feyhong
  • 119 โพสต์
  • Interests:computer,multimedai,wushu,miditation,the king

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 08:22 PM

ถ้าผมเกิดละเมอไปฆ่าเขา ผมจะตกนรกไหมครับ มีวิธีไม่ให้ละเมอบ้างไหมครับ

ไม่บาปครับ เรื่องนี้มีอยู่พระวินัยปิฏก เรื่องการฝัน/ละเมอของพระภิกษุครับ พระพุทธเจ้าตรัสว่า ไม่บาป ไม่อาบัติ
แก้ได้ด้วยการนั่งสมาธิให้มากๆครับ

#13 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 11:35 PM

ขำดี
ผมไม่เคยละเมอคับ
เหอๆ

#14 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2006 - 06:41 AM

เอ......ไม่มีใครเคยนอน ละเมอ ปัสสวะรดที่นอนกันเลยหรือ ลุ้นอยู่ว่าจะมีใครน๊ากล้าเล่า บางคนได้ยินมาว่า นั่งอึ บนที่นอนก็มี คุณพักผ่อนนี่อันตราย เพราะละเมอน่ากลัว ยังไงก็ขอให้ตื่นทันก็แล้วกันครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#15 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 12 November 2006 - 09:29 PM

เคยนะแต่จำไม่ได้ก็ตอนนั้นละเมออยู่นิ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ