ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีเรื่องสำคัญ มาปรึกษาค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 11:19 AM

เรื่องที่จะปรึกษานะค่ะ ดิฉันมีเพื่อน และดิฉัน พยายามเป็นกัลยาณมิตร ให้เขา ไปวัด นั่งสมาธิ ที่วัดเราค่ะ แต่เขา
บอกว่า เขานั่งเองดีกว่า เขาไม่ชอบไปนั่งที่วัดคนแยอะ (คงนั่งไม่สงบหรอก )ค่ะ เขานั่งเองที่บ้านดีกว่า

เพื่อนคนนี้เขา นั่งสมาธิดีมากๆ ๆ เห็นองค์พระ (แต่เขาไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรต่อค่ะ) และสามารถ พัฒนา
ไปได้อีกเหรอก (เขาบอกว่าเขาเคยเห็นองค์พระตั้งแต่เด็กๆๆ ) แล้วก้อไม่ได้นั่งมานาน เขาเคยไปวัดเรา
เมื่อตอน กฐินปี 48 ค่ะ ตอนนั่ง เขาก้อเห็นนิมิตร เหมือนกันค่ะ และทุกวันนี้เขานั่งเองที่บ้าน เขาบอกว่าบางครั้งเขาก้อเห็นองค์พระใหญ่มาก
และใส ๆๆๆๆ มาก ๆๆ แต่ไม่ได้อยู่ที่ ศูนย์กลางกายหรอกนะ

ดิฉัน ขอปรึกษา พี่ ๆๆนะคะ่
ว่าดิฉันควรจะเป็นกัลยาณมิตร ให้เขาอย่างไร ควรแนะนำเขาอย่างไร
ให้เขาได้นั่งสมาธิ แบบ กำหนดศููนย์กลางกาย

แต่ตัวดิฉันเองไม่เก่ง นะค่ะ ไม่ค่อยจะรู้เรื่องด้วยค่ะ
ดิฉันจึงอยากที่จะให้คนที่เก่งๆๆ มีความรู้ ช่วยแนะนำการนั่งสมาธิให้เขาค่ะ

ขอบพระคุณมากนะคะ
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 11:35 AM

อนุโมทนาสาธุกับท่านนั้นด้วยค่ะ...
แต่การไปวัดน่าจะได้บุญมาก ๆ ยิ่งขึ้น ได้ฟังโอวาท คำสอน ฯลฯ มากยิ่งขึ้น
และทราบว่า "การรวมตัวกันนั่งสมาธินั้น กระแสจิตจะแรงกว่า " ...

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 11:50 AM

อืม ผมเองก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรหรอกนะครับ จะขอชี้แนะจากประสบการณ์ของตัวเองที่ได้ลองสอบถามใครต่อใครมาก่อนก็แล้วกันนะครับ แต่ขอถามสักนิด ที่เขาบอกแบบนี้ คุณเจ้าของกระทู้เคยมีไปเล่าให้เขาฟังเกี่ยวกับการนั่งสมาธิของวัดเรามาก่อนบ้างไหมครับ แบบว่า นั่งแล้วต้องเห็นหรือทำให้เห็นอะไร ทำนองนี้น่ะครับ ถ้าคุณเจ้าของกระทู้ไม่ได้บอกเขาแล้วเขามาเล่าให้คุณเจ้าของกระทู้ฟังว่าเห็นองค์พระล่ะก็ แสดงว่าเขาเห็นจริง และถ้าหากเขาเห็นจริงๆแล้วล่ะก็ คุณเจ้าของกระทู้ไม่ต้องไปแนะนำอะไรเขาหรอกครับ ถ้าจะแนะนำก็บอกให้เขานั่งดูองค์พระไปเรื่อยๆก็พอ เพราะคนที่จะเข้าถึงธรรมะภายในได้นั้น ใจต้องนิ่งจริงๆ แล้วใจจะดิ่งเขาสู่ศูนย์กลางกายเองครับ

การดิ่งเข้าศูนย์กลางกายนั้น เรียกว่าประสบการณ์ภายใน แต่ละคนจะมีประสบการณ์ภายในไม่เหมือนกัน เช่นบางคนอาจจะรู้สึกตัวโตขึ้น บางคนอาจรู้สึกเหมือนตัวเล็กลง บางคนอาจรู้สึกเหมือนถูกดูดลงไปเบื้องล่าง บางคนอาจรู้สึกเหมือนกำลังตกจากที่สูง ความรู้สึกเหล่านี้จะเกิดขึ้นเมื่อใจเราหยุดได้ถูกส่วนที่ศูนย์กลางกาย และไม่จำเป็นต้องเป็นไปตามขั้นตอนการเห็นภายในนะครับ หากคนที่ใจไม่นิ่งพอ จะเห็นเป็นดวงธรรมผุดซ้อนขึ้นมาก่อน แต่หากใครที่ใจนิ่งสนิทจริงๆอาจจะข้ามไปเห็นถึงองค์พระภายในเลยก็ได้ และบางคนอาจจะเห็นต่างกัน คือบางคนอาจเห็นภายในสมาธิหรือภายในศูนย์กลางกาย บางคนอาจเห็นนอกตัวเราแต่ถึงจะเป็นเช่นนั้น ไม่ได้หมายความว่าใจหลุดจากศูนย์กลางกายนะครับ เพียงแต่ประสบการณ์ภายในต่างกันเท่านั้นเอง

หรือถ้าคุณเจ้าของกระทู้อยากจะแนะนำเขาจริงๆล่ะก็ บอกเขาไปอย่างนี้นะครับ ขั้นแรกลองถามเขาก่อนว่าถ้าได้เห็นองค์พระภายในแล้วอยากเห็นอะไรที่ยิ่งกว่าองค์พระภายในไหม ถ้าเขาบอกว่าอยากเห็น ให้แนะนำเขาไปว่าการจะเห็นอะไรที่ยิ่งกว่าองค์พระภายในได้นั้น จำเป็นต้องมีคนคอยชี้นำ เหมือนนักเรียน ถ้าจะเรียนหนังสือเก่งต้องมีครูช่วยฝึกช่วยสอน เพราะหากไม่มีครูช่วยฝึกสอนวิธีการคิดหรือคำนวน เราอาจจะคิดคำนวนแบบผิดวิธีได้ซึ่งคำตอบที่ได้มาจะเป็นคำตอบที่ไม่จริง หากเขาทำท่าเข้าใจในสิ่งที่คุณเจ้าของกระทู้อธิบายแล้ว ค่อยเอ่ยปากชวนเขาครับ

สรุปก็คือ ต้องอธิบายให้เขาเข้าใจก่อน หาอะไรก็ได้มาเป็นตัวคอยชักจูงให้เขาเกิดความอยากรู้อยากเห็น แล้วจึงค่อยเอ่ยปากชวนเขาครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 เด็กรู้เดียงสา

เด็กรู้เดียงสา
  • 16 โพสต์
  • Interests:นั่งธรรมะเยอะ หยุดในหยุด นิ่งในนิ่ง อย่างสม่ำเสมอจ๊ะ

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 11:56 AM

อนุโมทนาบุญ กับผู้เข้าถึงด้วยนะครับ สาธุ

ที่เหลือ ก็ทำใจหยุดใจนิ่งต่อไปครับ
หยุดนิ่ง เฉยๆ *-*
สาธุ

#5 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 12:20 PM

หนูก็เคยเป็นเหมือนกันพยายามชวนเพื่อนชวนรุ่นน้องเอาวารสารอยู่ในบุญให้อ่าน
แต่ก็ทำสำเร็จแค่2คนเค้าบอกว่าอาทิตย์ต้นเดือนเขาจะไปวัดด้วย
ก็พยายามแนะนำเขาในทางที่ดี เล่าเรื่องที่เราไปวัดให้เขาฟัง

#6 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 12:43 PM

ถึง คุณเคยเข้าวัด

***ดิฉันไม่เคยเล่าให้เขาฟังค่ะ เขาบอกว่าที่เราบอกนั้นเขาเคยเห็นและเคยเจอมา แ่ต่ไม่กล้าไปเล่าให้ใครฟังค่ะ
ทุกวันนี้เวลานั่ง ก้อจะเห็น แต่แค่เห็นนะคะ เพราะเขาบอกว่าไม่รู้จะพัฒนาอย่างไร ดิฉันก้อบอกเขาแล้วว่าให้มองไปที่องค์พราะ
(เขาจะนั่งวันละ 30 นาที พอเค้าเห็นองค์เขาจะหยุดนั่งทันที แล้วก้อแผ่เมตตา เพราะเขาไว้ใจว่าพอเห็นองค์แล้วก้อได้บุญมากแล้ว
ก็เลยนั่งแผ่เมตตา แล้วเสร็จ จบ) พรุ่งนี้ก้อทำแบบนี้อีก ๆๆ ทำแบบนี้มาเรื่อยๆๆ แล้วค่ะ

*** และก้อถามเขาว่า อยากพัฒนาการนั่งสมาธิให้เห็นเพิ่มไหม เมื่อวานคุยกับเขา เขาบอกว่าก้ออยากทำ ให้ดิฉันแนะนำ (นี่คือปัญหาของดิฉันค่ะ)

ถามพี่นะค่ะ
เพื่อนของดิฉัน อยากฝึกสมาธิขั้นที่ละเอียดกว่านี้ ดิฉันควรทำอย่างไร
(ดิฉันถามเขาแล้ว เขาบอกว่าได้ให้ดิฉันช่วยสอบถามที่วัดให้ด้วยค่ะ)

1. ดิฉัน ควรไปปรึกษากับใครได้ (ที่วัด มีเจ้าหน้าที่ให้บริการให้ความรู้เรื่องการฝึกสมาธิระดับที่เห็นองค์พระ)
2. มีพระอาจารย์ท่านใดบ้าง
3. คิดไม่ออกแล้วค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#7 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 01:32 PM

หุหุ อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ ในเมื่อเขามีความอยากที่จะพัฒนาสมาธิของเขาให้ก้าวหน้าต่อไปเป็นทุนอยู่แล้วเช่นนี้ ที่เหลือก็เป็นหน้าที่ของคุณเจ้าของกระทู้แล้วครับว่าจะอธิบายให้เขาเข้าใจได้ยังไง ซึ่งผมก็ขอแนะนำให้คุณเจ้าของกระทู้ชี้แนะเขาไปอย่างที่บอกไว้ข้างต้น คือ การจะพัฒนาสมาธิให้ไปสู่ระดับสูงได้นั้น จำเป็นต้องมีครูผู้เชี่ยวชาญชำนาญในสาขานั้นๆคอยฝึกสอน เหมือนกับเด็กนักเรียนต้องมีครูที่ดีสอนให้เข้าใจ หากได้ครูที่ไม่ดีหรือครูที่มีความรู้น้อยมาสอน ก็จะทำให้เราไม่สามารถเข้าใจหรือรู้จริงได้ อาจทำให้เราสอบตกซําชั้น ซําร้ายอาจโดนรีไทร์เลยก็เป็นได้ ฉันใดฉันนั้น หากจะฝึกสมาธิในขั้นที่สูงขึ้นไปอีกล่ะก็ จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องหาครูที่เชี่ยวชาญในสาขาวิชานี้จริงๆฝึกสอน ซึ่งก็คือคุณครูไม่ใหญ่เท่านั้น อธิบายให้เขาเข้าใจหากเขาเข้าใจแล้วเราจึงค่อยพาเขาไปหาคุณครูไม่ใหญ่อีกทีครับ ที่แน่ๆคือตื้ออธิบายให้เขาเข้าใจให้ได้ครับ หากเขาเข้าใจเขาจะไปเองครับไม่ต้องห่วง
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#8 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 02:40 PM

หมั่นชวนบ่อยๆ ให้มาวัด มาพบพระอาจารย์ครับ

#9 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 02:43 PM

smile.gif laugh.gif happy.gif I'd really like to share you some suggestion; but, I'd prefer talking than typing happy.gif

If you'd like to have it, don't hesitate to PM me. laugh.gif

May I rejoice the merits of any's,
Sathu Sathu Sathu
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 04:30 PM

ไม่ต้องมาวัดในเบื้องต้นก็ได้ครับ แต่แนะนำให้เขาไปปฏิบัติธรรม 7 วันแทน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2006 - 05:19 PM

ครับ เป็นวิธีที่ดี ให้ไปปฏิบัติธรรมต่อเนื่องกันระยะยาว ที่พนาวัฒน์ก็น่าจะดี แล้วทุกอย่างจะลงตัวตามล็อคบุญ

#12 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 November 2006 - 07:36 PM

Satu ka

#13 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 November 2006 - 09:47 PM

เอาซีดีนำนั่งของหลวงพ่อ ให้เขาฟังขณะนั่งสมาธิไปก่อนก็ได้นะคะ แล้วชวนไปนั่งที่พนาวัฒน์ จะได้มีโอกาสปรึกษาข้อปฏิบัติในการทำสมาธิกับพระอาจารย์ด้วย
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#14 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2006 - 11:55 AM

ขออนุโมทนาด้วยคะ...ขอให้ประสบความสำเร็จและผ่านไปด้วยดีนะคะ
สาธุ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ