ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อีกครั้งค่ะ ว่าด้วยเรื่อง การผิดศีลข้อ 3

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 09:17 AM

การจะตัดสินว่าบาปหรือไม่บาปนั้น หากพิจารณาโดยเอาองค์ของศีลเป็นแม่แบบแล้ว พอจะพิจารณาได้ว่า ประกอบด้วยองค์ 3 คือ
1. คิดที่จะทำ (หรือมีเจตนา)
2. ลงมือกระทำแล้ว
3. กิจนั้นสำเร็จลุล่วงด้วยการกระทำของเรา

โดย คุณเคยเข้าวัด จากกระทู้ แค่คิดผิดหรือยัง

koonpatt มีข้อสงสัยในเรื่องของ ประเด็นนี้น่ะค่ะ

คือ การกระทำความผิดในเรื่องของศีล 5 ข้อ ถ้าเป็นศีล 1,2,4 และ 5 นี่ องค์ประกอบ 3 อย่างข้างต้นนี่ ก็พอจะเข้าใจได้น่ะค่ะ แต่ที่สงสัยคือ ศีล ข้อ 3

เพราะ การทำผิดศีลที่กล่าวถึงกันส่วนมากนี่ มิได้มีภาวะ หรือ สถานภาพประกอบการทำผิด ยกตัวอย่างเช่น

ศีลข้อที่ 1 คิดจะฆ่า กระทำการฆ่า ผู้อื่นตาย
ศีลข้อที่ 2 คิดจะลัก กระทำการลัก ผู้อื่นเสียทรัพย์สิน
ศีลข้อที่ 4 คิดจะโกหก กระทำการโกหก ผู้อื่นถูกโกหก
ศีลข้อที่ 5 คิดจะเสพ กระทำการเสพ มึนเมา

อันนี้ (ในความคิดของ koonpatt นะคะ) คือ นับเป็นครั้งได้น่ะค่ะ ครบองค์ประกอบ 3 อย่างก็คือ ผิด

แต่........ศีลข้อที่ 3 คิดจะทำ กระทำ กระทำไปแล้ว

คือ koonpatt จะพูดถึงภาวะที่บุคคลเป็นอยู่ และสถานภาพที่ดำรงอยู่น่ะค่ะ ยกตัวอย่างที่เห็นได้ง่ายๆ คือ

การเป็นเมียน้อย อันนี้ ผิดศีล ข้อ 3 (ใช่มั๊ยคะ ถ้าไม่ใช่ ขออภัยด้วยนะคะ)

อันนี้เป็นกรณีที่ มิได้เป็นการกระทำ แบบ ครั้งเดียวจบ คือมันมีความต่อเนื่อง มีสถานภาพของการ เป็น อยู่ และ คือ

หากในวันที่มิได้เจอกันกับผู้ร่วมกระทำผิดนี่ จะถือว่า สามารถรักษา ศีลข้อ 3 ในวันนั้นๆ ได้มั๊ยคะ หมายถึง ศีลข้อ 3 ของคนๆนั้น ในวันนั้นจะบริสุทธิ์มั๊ยคะ หรือ ถือว่า ผิดศีลข้อ 3 อยู่ตลอด จนกว่าจะเลิกเป็น คือ ไม่ได้อยู่ในภาวะนั้นๆ หรือ มีสถานภาพ อย่างนั้นอีกต่อไป

รบกวนท่านทั้งหลายด้วยนะคะ เพราะ ในโลกปัจจุบัน คนส่วนหนึ่งยังคง ทำผิด ทั้งที่รู้ว่า ผิด เพราะ มักจะคิดกันว่า ไหนๆ ก็ตกนรกอยู่แล้ว ก็ทำต่อไปเถอะ ถ้ามีอะไร ที่เราสามารถที่จะตอบเค้าได้ " อย่างถูกต้อง " ก็คงจะสามารถช่วยเหลือ และ ให้กำลังใจคนที่ยังหลงเดินทางผิดได้บ้างน่ะค่ะ

ขอขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบ และ ทุกความคิดเห็นนะคะ สา...ธุค่ะ

ไฟล์แนบ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 12:28 PM

ถ้านับตามองค์ประกอบแห่งศีล เฉพาะที่กล่าวว่า กิจนั้นสำเร็จ จริงๆ แล้วแต่ละข้อเป็นอย่างนี้น่ะครับ
1. ศีลข้อ 1 สัตว์นั้นตายสมใจ
2. ศีลข้อ 2 ฐานทั้ง 4 ของสิ่งของนั้น เคลื่อนออกไป (ด้วยการลักยโมย)
3. ศีลข้อ 3 อวัยวะที่ใช้เสพกามจรดกัน
4. ศีลข้อ 4 เขาเข้าใจตามนั้น (ตามที่โกหก)
5. ศีลข้อ 5 สุราล่วงลำคอลงไป

ถ้าดูอย่างนี้ การเป็นชู้กัน 1 ครั้ง ก็ผิดหนึ่งครั้ง พอวันต่อๆไป ไม่มีโอกาสเป็นชู้กันอีก ก็ไม่ผิดศีลครับ แล้วพอวันต่อๆมา มีโอกาสเป็นชู้กันอีก จนถึงขั้นยังอวัยวะที่ใช้เสพกามให้จรดกัน ก็ผิดศีลอีกน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 01:20 PM

ผิดศีลคือต้องเข้าองค์ประกอบอย่างครบถ้วน

แต่ในกรณีเช่นการมีชู้ สภาพใจจะรับรู้ตลอดเวลาว่า มีชู้ ดังนั้น จึงเป็นสิ่งที่ทำให้ใจหมอง

การรักษาศีลข้อ 3 ในช่วงดังกล่าวนี้ ไม่บริสุทธิครับ ถึงแม้จะไม่มีการเสพกาม

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 02:07 PM

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับคุณkoonpatt ตอนนี้ที่หลายท่านเป็นกังวลกันมากเกี่ยวกับเรื่องศีลมีอยู่2ประการ
1. คือทำแล้วศีลจะขาดไหม
2. ทำไปแล้วจะบาปหรือไหมจะผิดไหม
ที่ต้องขอทำความเข้าใจก่อนนี้หมายถึง การที่ศีลขาดกับบาปหรือไม่นั้นมันคนละเรื่องกันนะครับ อยากจะทราบว่าศีลเราจะขาดไหมนั้นต้องพิจารณาที่องค์แห่งศีลซึ่งหากผมจำไม่ผิด น่าจะเป็นคุณบุญโตที่เคยเอามาลงไว้แล้วในกระทู้นี้ครับ
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=8050
แต่ถ้าหากจะพิจารณาว่าบาปหรือผิดไหมไหมนั้นต้องพิจารณาจาก 1. การกระทำทางกาย 2. คำพูดด้วยวาจา และ 3. ความคิดคือใจเราเป็นหลัก นั่นคือ หากผิดอันใดอันนึงก็ถือว่าบาปแล้ว หากลงมือกระทำก็บาป แค่ลั่นวาจาว่าจะทำก็บาป หรือเพียงแค่คิดก็บาป ดังนั้นผมจึงได้ทบทวนดูองค์แห่งศีลเป็นแม่แบบทุกข้อ โดยใช้หลักทั้ง3คือการกระทำด้วยกาย วาจา ใจ มาเปรียบเทียบกันดู ผมจึงสรุปออกมาเช่นนั้นว่าการจะตัดสินว่าบาปหรือไม่บาปนั้น ขึ้นอยู่กับ3ข้อดังกล่าว คือ คิดจะทำ ลงมือกระทำ กระทำแล้วสำเร็จ นี้แหละครับ

แต่ทีนี้ผมไม่ได้แจงละเอียดจึงต้องขออภัยด้วยนะครับ คือ ที่ผมว่าองค์3นั้น ไม่เหมือนกับองค์แห่งศีลนะครับ คือองค์แห่งศีลนั้นไม่ได้ทำข้อใดข้อหนึ่งไม่ถือว่าศีลขาด แค่ด่างพร้อยเฉยๆ แต่หากจะพิจารณาที่ว่าบาปหรือไม่นั้น แค่ทำข้อใดข้อหนึ่งลงไปนั่นก็ถือว่าบาปแล้วครับ ที่จริงก็ตกไปข้อหนึ่งด้วยคือลั่นวาจา แต่ที่ผมไม่ได้กล่าวไว้เพราะผมคิดว่าแค่ลั่นวาจาแต่ไม่กระทำกับแค่คิดแต่ไม่กระทำคงบาปพอๆกันน่ะครับ อืม น่าจะเรียกว่าระดับขั้นถึงจะถูกสิเนอะ ต้องขออภัยจริงๆครับ

ทีนี้ในกรณีเคสของคุณkoonpatt ที่ว่าจะบาปไหม ขอสมมุติเป็นตัวผมแล้วกันนะครับแล้วคิดตามองค์ที่ผมได้กล่าวไว้ สมมุติว่าตัวผมมีแฟนมีภรรยาแล้วนะครับ ถ้าผมคิดจะไปมีผู้หญิงอื่นนอกจากแฟนแล้ว ผมก็บาปในระดับนึงละ เพราะผมคิดใช่ไหมครับเริ่มคิดก็บาปแล้ว อ่ะแค่คิดไม่พอลงมือเกี้ยวพาราศี เท่ากับว่าผมเริ่มลงมือกระทำ บาปมากขึ้นล่ะ สุดท้ายผมมีสัมพันธ์กับผู้หญิงคนนั้น สำเร็จครบองค์3 นี่ บาปหนักเลยครับ ผมคิดพิจารณาในลักษณะนี้ครับ โดยเอาองค์แห่งศีลเป็นแม่แบบ หวังว่าคุณkoonpattจะเข้าใจนะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#5 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 02:34 PM

ถ้าแค่คิด ศีลไม่ขาดครับ เพราะยังไม่ครบองค์3 แต่เกิดวิบากกรรมแน่นอนครับ เช่นผมอยากจะร่วมหลับนอนกับ ดาราสวยๆแต่ผมแค่คิด ก็ไม่น่าจะถึงขนาดผิดศีลข้อกาเม เพราะไม่อย่างนั้นถ้าคิดอย่างนี้แล้วผิดทำให้ศีลขาด ผมว่าคงขาดกันแทบจะทุกวันเลยนะครับ สำหรับปุถุชนคนธรรมดาทั่วไป เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#6 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 04:10 PM

หากในวันที่มิได้เจอกันกับผู้ร่วมกระทำผิดนี่ จะถือว่า สามารถรักษา ศีลข้อ 3 ในวันนั้นๆ ได้มั๊ยคะ หมายถึง ศีลข้อ 3 ของคนๆนั้น ในวันนั้นจะบริสุทธิ์มั๊ยคะ หรือ ถือว่า ผิดศีลข้อ 3 อยู่ตลอด จนกว่าจะเลิกเป็น คือ ไม่ได้อยู่ในภาวะนั้นๆ หรือ มีสถานภาพ อย่างนั้นอีกต่อไป

ตรงนี้ครับ

การรักษาศีลในแต่ละวันนั้นก็ขึ้นอยู่กับว่าเราประกอบองค์แห่งศีลให้บริสุทธิ์หรือเปล่า ถ้าทั้งวันเราสามารถรักษาเอาไว้ได้ วันนั้นศีลในแต่ละข้อของเราถือว่าบริสุทธิ์ครับ จำไว้นะครับตรงนี้สำคัญ

แต่ในกรณีที่ยกมานี้ หากเรากระทำผิดศีลข้อ 3 ไว้คือมีเมียน้อย ในวันนั้นเราถือว่าผิดศีลข้อ 3 ไปแล้วครับเพราะว่าองค์แห่งศีลเราไม่บริสุทธิ์ไปแล้ว ส่วนบาปจากการผิดศีลข้อ 3 นั้นก็เกิดขึ้นแล้วนะครับ ส่วนในวันต่อไปหลังจากที่ไปมีเมียน้อยแล้ว ตอนนี้เราเกิดบาปติดตัวไปแล้วนะครับ
ส่วนศีลนั้นก็มาดูที่องค์ประกอบเหมือนเดิม ว่าหลังจากนั้นเราได้ไปผิดต่ออีกหรือเปล่า ถ้าผิดต่อวันนั้นศีลเราไม่บริสุทธิ์ครับ แต่ถ้าไม่ได้ไปทำศีลยังก็บริสุทธิ์อยู่ครับ(ในแต่ละวันนะ)

อดีตที่ผิดพลาดลืมให้หมด แล้วก็อย่าไปกระทำขึ้นอีกนะครับ nerd_smile.gif
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#7 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 07:26 PM

อนุโมทนาด้วยนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#8 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 07:57 PM

พิจารณาดูนะครับ ทางที่ดีอย่าแม้แต่จะคิดจะดีที่สุดครับ smile.gif

๓. กาเมสุมิจฉาจาร

คำว่า กาเมสุมิจฉาจาร มาจากคำว่า
กาเมสุ แปลว่า ในการเสพเมถุน การร่วมสังวาส การร่วมประเวณี การร่วมเพศ
มิจฉา แปลว่า ผิด ลามก เลวทราม บัณฑิตทั้งหลายย่อมติเตียนแน่นอน
จร หรือ จาร แปลว่า ไป เที่ยวไป ประพฤติ
เมื่อรวมเป็นกาเมสุมิจฉาจาร จึงแปลว่า การประพฤติผิดหรือประพฤติลามกในการเสพเมถุน อันบัณฑิตทั้งหลายย่อมติเตียน
โดยปกติการประกอบเมถุนธรรม เป็นธรรมชาติโดยปกติของสัตว์โลก แต่สำหรับมนุษย์นั้น เนื่องจากเป็นสัตว์ที่มีคุณธรรมทางจิตใจ สูงกว่าสัตว์เดรัจฉานเหล่าอื่น จึงได้วางกำหนดกฎเกณฑ์ เพื่อให้อยู่ร่วมกันในสังคมได้อย่างเป็นสุข ไม่มีการเบียดเบียนยื้อแย่ง กระทบกระทั่งกันในเรื่องคู่ครอง สำหรับชายหญิงที่สังคมสมมติ หรือยอมรับแล้วว่าเป็นสามีภรรยากัน การเสพเมถุนของคนทั้งสองย่อมเป็นเรื่องธรรมดาในชีวิต ไม่เป็นการกระทำที่ลามกแต่อย่างใด ไม่มีใครตำหนิติเตียน แต่ถ้าชายหญิงใดประพฤติล่วงกาเม ต่อบุคคลเพศตรงข้ามที่มิได้เป็นสามีภรรยาคู่ครองของตน ทั้งผู้ที่ถูกล่วงเกินนั้น เป็นผู้อยู่ในความปกปักรักษา ของผู้ปกครองอันชอบธรรม การกระทำนั้นกล่าวได้ว่า เป็นการกระทำลามก บัณฑิตทั้งหลายพึงติเตียน เพราะไม่ได้เป็นไปตามธรรมดาโลก
การล่วงกาเมสุมิจฉาจารนี้ ย่อมสำเร็จกายปโยคะ§ อย่างเดียว ไม่ใช่ด้วยวาจาหรือใจ

การกระทำอกุศลชนิดกาเมสุมิจฉาจาร ที่เป็นการก้าวล่วงกรรมบถ ต้องประกอบด้วยองค์ ๔ คือ
๑. อคมนิยมวตถุ วัตถุที่ไม่ควรเกี่ยวข้อง
๒. ตสมิ เสวนจิตตํ มีจิตคิดจะเสพในวัตถุนั้น
๓. ปโยโค มีความพยายามเสพ
๔. มคเคนมคคปฏิปตติ อธิวาสํ มีความพอใจในการประกอบมรรค ซึ่งกันและกัน

เมื่อกระทำผิดครบองค์ ๔ ถือเป็นการก้าวล่วงกรรมบถข้อนี้ สำหรับข้อ ๓ นั้น แม้ผู้เสพฝ่ายใดจะมิได้ใช้ความพยายาม แต่พลอยสำเร็จในกิจนั้นด้วยกัน ทั้งมีความยินดีร่วมด้วย ก็ถือว่าเป็นการก้าวล่วงอกุศลกรรมบถ กาเมสุมิจฉาจารเหมือนกัน
สำหรับโทษหนักเบา ต้องดูที่คุณธรรมในบุคคลที่ถูกล่วงละเมิด
ถ้าล่วงเกินแก่ผู้มีศีลธรรม ที่มิได้มีความพอใจยินดีด้วย ย่อมมีโทษมาก
ถ้าล่วงเกินแก่ผู้ไม่มีศีลธรรม ถึงแม้ไม่เต็มใจยินยอม มีโทษเบาลงมา
ถ้าล่วงเกินโดยวิธีเบียดเบียนทำร้ายร่างกาย ไม่ว่าจะเป็นผู้มีศีลธรรมหรือไม่ มีโทษหนัก
ถ้าทั้ง ๒ ฝ่าย คือผู้ล่วงละเมิดและผู้ถูกล่วงละเมิดยินยอมต่อกัน ย่อมมีโทษเบา
ในระหว่างการล่วงละเมิดต่อปุถุชน และพระอริยบุคคล การล่วงปุถุชนมีโทษเบากว่า
ส่วนในระหว่างพระอริยบุคคล โทษหนักเบาแตกต่างกันตามลำดับคุณธรรม การล่วงละเมิดต่อพระอรหันต์ มีโทษหนักที่สุด เป็นทิฏฐธัมมเวทนียกรรม ต้องรับผลทันตาเห็นในปัจจุบันเดี๋ยวนั้น ตัวอย่างเช่น นายนันทมานพล่วงเกินพระอุบลวัณณาเถรี ต้องรับโทษถึงถูกธรณีสูบ ไปบังเกิดในอวีจิมหานรกทันที

สำหรับในข้อต้นขององค์ที่หนึ่ง ที่ว่า อคมนิยวัตถุ คือวัตถุที่ไม่ควรเกี่ยวข้องนั้น ได้แก่หญิงหรือชายที่ไม่ควรเกี่ยวข้องเสพเมถุนด้วย มี ๒๐ ประเภท คือ
๑. มีมารดาปกครอง เพราะบิดาตาย หรือแยกจากกันไป
๒. มีบิดาปกครอง
๓. อยู่ในปกครองของทั้งบิดาและมารดา
๔. มีพี่สาว หรือ น้องสาวดูแลรักษา
๕. มีพี่ชาย หรือน้องชายดูแลรักษา
๖. มีญาติเป็นผู้ปกครอง
๗. มีคนในตระกูล หรือเชื้อชาติเดียวกันปกครองดูแล เช่นคนที่ไปอยู่ต่างประเทศ อยู่ในความดูแลของสถานทูต
๘. มีหัวหน้าเป็นผู้ปกครอง เช่น เป็นเพศนักบวช มีหัวหน้าสำนักดูแลรักษา
๙. มีผู้มีอำนาจจองตัวไว้
๑๐. มีผู้หมายมั่นไว้ตั้งแต่อยู่ในครรภ์ หรือมีคู่หมั้นแล้ว
๑๑. เป็นผู้ถูกซื้อตัวไว้แล้ว หรือถูกไถ่ตัว ผู้ซื้อหรือผู้ไถ่ตัวย่อมเป็นเจ้าของ
๑๒. เป็นผู้สมัครใจไปอยู่เป็นสามีหรือภรรยากับผู้อื่นอยู่ก่อนแล้ว
๑๓. ผู้ยอมตัวเป็นสามีภรรยาของผู้อื่นด้วยปรารถนาเงินทอง
๑๔. ผู้ยอมตัวเป็นสามีภรรยาของผู้อื่นด้วยปรารถนาเครื่องนุ่งห่ม
๑๕. ผู้ที่แต่งงานโดยทำพิธีแล้ว
๑๖. ผู้ที่เป็นสามีภรรยาของผู้ที่ให้ความช่วยเหลือ ให้พ้นจากความลำบาก
๑๗. ผู้ที่เป็นเชลยของผู้อื่น และตกไปเป็นสามีภรรยาของผู้เป็นเจ้าของเชลยนั้น
๑๘. ผู้เป็นลูกจ้าง และตกเป็นสามีภรรยาของนายจ้าง
๑๙. ผู้เป็นทาส และตกเป็นสามีภรรยาของเจ้าของทาส
๒๐. ผู้เป็นสามีภรรยาชั่วคราวของผู้ว่าจ้าง

บุคคลประเภทที่ ๑ ถึง ๘ ที่ยังมิได้เป็นสามีภรรยาของผู้ใด ตนเองย่อมมีสิทธิในร่างกายตน หากเต็มใจมอบกายให้เป็นสามีภรรยาแก่ผู้ใด ไม่ถือว่าเป็นกาเมสุมิจฉาจาร แต่อาจมีโทษถูกทางโลกตำหนิติเตียนดูถูก ให้เป็นที่อับอายและนำความเสียใจ กลุ้มใจมาสู่ตน ทำให้จิตใจเศร้าหมอง เป็นอกุศลจิต เป็นเหตุให้ไปสู่อบายภูมิได้ สำหรับฝ่ายที่ล่วงเกินในบุคคลทั้ง ๘ ประเภทแรกข้างต้น โดยที่อีกฝ่ายไม่ยินยอม ถือว่าเป็นการล่วงศีลกาเมสุมิจฉาจาร
ชายหญิงที่เหลืออีก ๑๒ พวก ตั้งแต่ประเภทที่ ๙ ถึง ๒๐ หากเป็นผู้มีภรรยาสามีแล้ว แม้แต่จะเป็นชนิดชั่วครั้งชั่วคราวก็ตาม ถ้าตนเองนอกใจคู่ของตน ยินยอมให้ผู้อื่นล่วงเกินได้ เป็นอันล่วงศีลกาเมสุมิจฉาจาร ถ้าเป็นหญิงนครโสเภณี เมื่อมีผู้จองตัวโดยชำระเงินไว้ก่อนแล้ว แต่ยังไม่ได้ประกอบกิจธุระให้สำเร็จลง ในระหว่างนั้น ถ้าไปรับสินจ้าง และยินยอมให้ผู้อื่นร่วมประเวณี ถือว่าล่วงกาเมสุมิจฉาจาร ชายหญิงทั้ง ๑๒ ประเภทนี้ ถือว่าเป็นผู้มีเจ้าของแล้ว แม้แต่กับสัตว์เดรัจฉานก็ให้ล่วงประเวณีไม่ได้ ตัวอย่างเช่น พระนางมัลลิกาเทวี อัครมเหสีของพระเจ้าปเสนทิโกศล ล่วงกาเมกับสุนัขในห้องน้ำ เมื่อตายแล้วไปเกิดในอวีจิมหานรกถึง ๗ วัน กุศลกรรมที่กระทำไว้จำนวนมากมายในครั้งเป็นมนุษย์ ยังไม่อาจทัดทานได้
สำหรับฝ่ายชาย ถ้ามีภรรยาหรือคู่หมั้นอยู่แล้ว ถ้านอกใจไปล่วงกาเมกับหญิงอื่น โดยเฉพาะหญิงที่เป็นภรรยา หรือคู่หมั้นของผู้อื่น เป็นกาเมสุมิจฉาจารกรรม

ชายหญิงที่เสพกาเมในระหว่างเพศเดียวกัน ไม่ถือว่าเป็นการ ล่วงกาเมสุมิจฉาจาร เพราะไม่ใช่เป็นอคมนิยวัตถุ แต่เป็นการประพฤติผิด เป็นมิจฉาธรรมะ ถูกตำหนิติเตียนได้ อย่างไรก็ตาม การกระทำผิดในอกุศลกรรมข้อนี้ ยังคงยึดถือเรื่องเจตนาเป็นหลักสำคัญ เช่นเดียวกับเรื่องอื่นๆ หากกระทำเพราะความเข้าใจผิด เช่น เป็นที่มืด ชายหญิงต่างฝ่ายต่างเข้าใจว่า เป็นภรรยาสามีของตน แล้วประพฤติล่วงกาเมกัน แม้จะก้าวล่วงกรรมบถ แต่มีโทษไม่หนัก

#9 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 08:31 PM

I think it wrong either, thinking, talking, acting on it. It-s just the degree of the wrong ness. But the thought of it , if it is only you who think of it, is not wrong. Allthough even to think of it is not right either. Therefore the only we should think of is good deeds, boon and Phra Dhammakay kah happy.gif for other whose is not in the Dhamma waý just think posivtive and moraly right though kah happy.gif coz what ever we thinking of very often it will become a habit and imagine what will happen if we happen to die at the moment of a negative though ??? Brrr , hell is the way to go to eh ?
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#10 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 10:04 AM

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับคำตอบและความคิดเห็นจากทุกๆ ท่าน smile.gif

แฮ่ะ แฮ่ะ แต่ คุณฉันจะติดตามเธอคะ เคสที่ยกตัวอย่างขึ้นมานี่ ไม่ใช่ koonpatt นะคะ ขอบพระคุณค่ะ ที่เป็นห่วง red_smile.gif red_smile.gif red_smile.gif

คือว่า มีคนถามมาเพราะเห็นเราไปวัด และ ตัว koonpatt ได้ชักชวนให้เค้าเลิกน่ะค่ะ เค้าก็เลยถามว่า ถ้าตอนนี้ ยังเลิกไม่ได้ แต่อยากรักษาศีล จะสามารถรักษาศีลให้ บริสุทธิ์ ได้หรือเปล่าน่ะค่ะ ก็เลยจะหาคำตอบไปให้ค่ะ เพราะว่ายังไม่กล้าตอบไป กลัวจะไม่ถูกต้อง เลยต้องมาปรึกษาก่อนค่ะ จะได้ให้คำตอบที่ถูกต้องกับเค้าน่ะค่ะ

อนุโมทนา สา...ธุ กับทุกท่านด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#11 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 02:58 PM

โอ้ได้ความรุ้ไปด้วยอนุโมทนาค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#12 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 10:03 PM

ศีล ควบคุม กาย และวาจา
สมาธิ ควบคุม จิตใจ
สาธุ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#13 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 09:16 AM

ความเห็นส่วนตัว....ผิดศีลข้อ 3 ถ้าใจยังรับสภาพกับการเป็นชู้ อยู่ ถึงแม้ว่า คู่หลับนอนจะไม่ได้มาหา ไม่ได้เจอกัน หรือเพราะเหตุใดๆก็ตามแต่

ถือว่าผิดค่ะ

นอกจากว่าจะมีการสมาทานขึ้นมาใหม่ คือ ขอเลิก ไม่ยุ่งเกี่ยวอีก ไม่ตั้งใจทำผิดอีก ตัดขาดไปเลย อย่างนี้ถึงจะรักษาศีลข้อ 3 ได้ใหม่ค่ะ

เพราะว่ามีศีลหรือไม่มีศีลขึ้นกับการสมาทานคือ กำหนดใจไม่ละเมิดเป็นสำคัญ ไม่ใช่ว่า อยู่เฉยๆ แล้วเป็นคนมีศีลอันนี้ไม่ใช่ค่ะ

การมีศีลต้องสมาทานไว้ในใจอย่างเข้มแข็งค่ะ

#14 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 09:28 AM

เรื่องนี้ก็ว่าด้วยเนื้อๆหนังๆอีกแล้วครับ
ทุกข์มหันต์
ถ้ามีคู่นะครับ
รักเดียวใจเดียวดีที่สุด
แต่ไม่มีดีที่สุด
เลิกยาก.....เลิกแล้วตัดยาก......ตัดความผูกพัน.......ยากที่สุด
การนอกใจนะครับ
แค่คิดคุณก็ผิดแล้ว
ผิดที่คิด......คิดจะนอกใจ......คุณไม่ซื่อสัตย์ต่อคนรักของคุณ
ถ้าใครมีคนรักขอให้ซื่อสัตย์ต่อกันนะครับ

#15 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 03:26 PM

อ่ะ คำตอบสุดท้ายครับ

ไฟล์แนบ