ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ยาวครับ: ชีวะประวัติ ของ พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 05:41 PM

happy.gif laugh.gif smile.gif สืบเนื่องจากกระทู้นี้ คลิ๊กที่นี้ นะครับ smile.gif laugh.gif happy.gif
กรุณารอโหลดซักครู่นะครับ
.
ปรับปรุงใหม่ วันที่ 21/11/2549 เหตุผล ได้รับความกรุณาจาก ท่าน เป็นหนึ่ง ได้ท้วงติงมา
เรื่อง ความถูกต้องของคำอักษร อักขระ
.
ดังนั้น ข้าพเจ้าจึงได้สามารถรู้ว่า ควรทำการแก้ไข ปรับปรุง เพื่อให้สมบรูณ์ยิ่งขึ้นกว่าเดิม
โดยครั้งนี้เป็น ครั้งที่ 2 ครับ
.
ข้าพเจ้าขอ ขอบคุณ ท่านเป็นหนึ่ง มากๆเลย นะครับ laugh.gif happy.gif happy.gif
สำหรับ ช่วยเป็นคนตรวจทานให้สมบรูณ์ขึ้น happy.gif laugh.gif laugh.gif

ท่านใดประสงค์อยากได้ ไฟล์ด้านบนที่คมชัดเจนมาก กว่านี้
มีขนาดประมาณ 15 เมกะไบต์
(Thanks so much Mr Tanay007 for recommending this free file hosting site)

ที่มาของภาพ คลิ๊กที่นี้ หรือ http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=7374 แบ่งปันโดย ท่านเป็นหนึ่ง (ถูกส่วน)

เพลง มหาปูชนียาจารย์
[attachmentid=10362]
.
ที่มาของเพลง คลิ๊กที่นี้ หรือ http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=7359 แบ่งปันโดย ท่าน V-active Post #7

ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน ทุกๆคน ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ไฟล์แนบ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 05:53 PM

หนุมีหนังสือประวัติหลายเล่มเลยอนุโมทนาเลยค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 06:49 PM

สาธุๆๆ ชื่นชมในความพยายามของพี่ Peacefulness ครับ

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#4 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 07:27 PM

สาธุครับ

#5 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 09:06 PM

ขอกราบแทบเท้าพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯด้วยความรักยิ่ง
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#6 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 10:34 PM

การบูชาบุคคลที่ควรบูชา อนุโมทนาด้วยครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#7 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 02:48 AM

ah, love the song kah very beautiful both the lyric and the voice of the singer happy.gif thank you and sathu kah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#8 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 12:24 PM

ดีมากเลยครับ ผมยังไม่มีเลย คงต้องเซฟเก็บเอาไว้
สาธุ สาธุ สาธุ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#9 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 03:31 PM

สวัสดีครับคุณPeacefulness
ตอนแรกผมว่าจะไม่แย้งแล้วเชียว แต่มาคิดอีกทีเพื่อความถูกต้องของข้อมูลที่สุด แย้งสักนิดดีกว่า จะได้ช่วยกันตรวจสอบให้ถูกต้องที่สุด
เรื่องที่จะแย้งก็คือ คำพูดของพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯครับ คือผมเห็นว่า มีบางส่วนไม่เหมือน และบางส่วนตกหล่นไป กับข้อมูลที่ผมมีอยู่ครับ
คำพูดของพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ ที่ผมมีอยู่(จากหนังสือ "เดินไปสู่ความสุข") เป็นดังนี้ครับ

"คนเช่นเรา ใช่จะไร้เสีย ซึ่งปัญญา
ชั่วก็รู้ ดีก็เห็น
เราจะฆ่าตัวเราเองเพราะความปรารถนาลามกทำไม
ที่เขาพูดหาว่าเราอย่างนั้น
บางคนคงจะไม่รู้จักคำว่า "ธรรมกาย"
มีอยู่ที่ไหน หมายเอาใคร
เขาอาศัยความไม่รู้ มาว่าเรา ผู้ตั้งใจปฏิบัติชอบ
เมื่อผู้ไม่รู้ติเตียนเรา
ความไม่รู้ของเขาจะลบล้างสัจธรรม
ของพระพุทธศาสนาได้อย่างไร
ถ้าจะลบก็ลบได้เพียงชั่วคราว
ไม่ช้าดวงแก้วของพระพุทธศาสนาก็จะเปล่งรัศมี
ให้ผู้มีปัญญาเห็นด้วยสายตาของตนเอง...
ธรรมจะต้องชนะอธรรมเสมอ
เราไม่เดือดร้อนใจ
เพราะ ธรรมกาย ของพระพุทธศาสนาเป็นของแท้
ไม่ใช่ของเก๊ หรือ ของเทียม
ธรรมกาย จะปรากฏเป็นของจริงแก่ ผู้เข้าถึงธรรม
เรื่องอย่างนี้เราไม่หวั่น
เราเชื่อในคุณพระพุทธศาสนา"
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#10 Peacefulness ™

• Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 09:15 PM

สวัสดีครับคุณPeacefulness
ตอนแรกผมว่าจะไม่แย้งแล้วเชียว แต่มาคิดอีกทีเพื่อความถูกต้องของข้อมูลที่สุด แย้งสักนิดดีกว่า จะได้ช่วยกันตรวจสอบให้ถูกต้องที่สุด
เรื่องที่จะแย้งก็คือ คำพูดของพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯครับ คือผมเห็นว่า มีบางส่วนไม่เหมือน และบางส่วนตกหล่นไป กับข้อมูลที่ผมมีอยู่ครับ...
___By ท่าน 'เป็นหนึ่ง'

laugh.gif สวัสดีครับ ท่าน เป็นหนึ่ง ข้าพเจ้าดีใจเป็นอย่างยิ่ง laugh.gif ที่ ท่าน เป็นหนึ่ง สามารถที่จะเอาชนะความคิดที่กังวล นั้นมาได้ จึงทำให้ข้าพเจ้าได้รับทราบถึง ข้อความที่อาจจะไม่ตรงกัน ไปทั้งหมด เสียบ้าง นะครับ

อื่มมๆ เพราะท่าน จึงทำให้ข้าพเจ้า ได้มาทบทวน อ่านดูอีกครั้งหนึ่ง นะครับ ซึ่งเป็นเรื่องดีนะครับ laugh.gif laugh.gif happy.gif จึงทำให้ทราบว่า ที่ข้าพเจ้าได้พิมพ์ไปนั้น มีการพิมพ์ ตกหล่นไป "หวัน" ---> "หวั่น" ตรงบันทัดสุดท้าย และ เกินไป "เข้า" ---> "เขา" ตรงบันทัดที่สี่ นะครับ โดยเท่าที่ข้าพเจ้าสังเกตุอีกที่ในครั้งนี้นะครับ laugh.gif นอกนั้น ก็คงจะต้องบอกว่า ตรงกับต้นฉบับ ที่ข้าพเจ้าได้ใช้เป็นข้อมูลในการอ้างอิงนะครับ ชื่อหนังสือก็ตามที่ข้าพเจ้าได้กล่าวไว้แล้วนะครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม
จัดทำโดย: มูลนิธิธรรมกายและวัดพระธรรมกาย
พิมพ์ครั้งที่ 1: วันที่ 7 กันยายน พ.ศ. 2549
ISBN: 974-94852-5-4

ข้าพเจ้าต้อง ขออภัย จาก ทุกๆท่าน ด้วยไว้ ณ. กระทู้นี้ด้วยนะครับ ซึ่ง

ข้าพเจ้า จะพยายามเพิ่มความรอบคอบ ในการทำแบบนี้ ให้มากขึ้น ในครั้งต่อๆ ไปนะครับ smile.gif laugh.gif happy.gif

ข้าพเจ้าคิดว่า ถ้าหากว่า ข้าพเจ้าได้ใช้ หนังสือ เล่มที่ ท่าน เป็นหนึ่ง ได้กล่าวมานั้นแล้ว ข้อความก็คง จะเป็นอย่างที่ ท่าน เป็นหนึ่ง ได้กรุณา พิมพ์มาให้ได้ตรวจสอบกัน ด้วยใจปราถนาดี นะครับ laugh.gif ขอบคุณมากๆ ครับผม laugh.gif happy.gif happy.gif

แต่สิ่งหนึ่งที่ข้าพเจ้าได้ จับใจความทั้งสองข้อมูล ว่าเหมือนกัน ก็คือ "ธรรมกาย ของพระพุทธศาสนา เป็นของแท้ ไม่ใช่ของเก๊ หรือของเทียม" ซึ่งอันนี้ข้าพเจ้าถึงว่า เป็นใจความสำคัญที่สุด ในการยกคำพูดครั้งนี้ และ ท่านหลวงปู่สด ได้กล่าวประมาณว่า ธรรมกาย จะปรากฏเป็นของจริงแก่ ผู้ที่ขยันหมั่นเพียรในการปฎิบัติมากพอเท่านั้น

ข้าพเจ้าคิดว่า ท่านผู้อ่านข้อความประมาณนี้ คงจะได้รับ ใจความสำคัญๆ ที่ ท่านหลวงปู่สด ได้พยายามจะบอก ให้กับผู้คนที่ยังคิดว่า ธรรมกาย นั้นเป็นของไม่จริง ไม่แท้ นะครับ

ข้าพเจ้าขอ ขอบคุณ และ อนุโมทนาบุญ กับ ท่าน เป็นหนึ่ง สำหรับ ความปราถนาดี ต่างๆ ด้วยนะครับ laugh.gif

#11 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 01:58 AM

สาธุค่ะ ขอบคุณคุณน้อง Peacefulness ค่ะที่รวบรวมมาให้ดู
มีอยู่หลายรูปที่ยังไม่เคยเห็นค่ะ

ยิ่งรู้จักท่าน รู้ผลดีของการปฏิบัติตามคำสอนที่ว่า หยุด คือตัวสำเร็จ ของท่าน
ก็ยิ่งมีแต่รักท่าน ยิ่งเคารพนับถือ เลื่อมใสศรัทธา บูชาเอาเป็นเยี่ยงอย่างค่ะ

จะหาใครที่จะนำสัจจธรรมของพระพุทธองค์ มาสอนให้เราได้พบเห็นได้ง่ายๆอย่างนี้
ท่านเป็นบุคคลที่มีพระคุณยิ่งต่อตัวเราทั้งชาตินี้และชาติหน้า ถึงนิรันดร์กาล
ตราบจนถึงที่สุดแห่งธรรม

ลูกขอน้อมถวายเพลงนี้ เพลงบูชาธรรมพระมงคลเทพมุนี เจ้าค่ะ
ขับร้องโดยคุณกรองทอง ทัศนะพันธ์

ไฟล์แนบ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#12 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 07:49 AM

อนุโมทนาบุญกับ "พี่Peacefulness" ที่พี่ได้นำรูปภาพและชีวประวัติ
ของพระเดชพระคุณหลวงปู่สด ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย มาให้พี่ๆ เพื่อนๆ
สมาชิก dmc ได้ศึกษาและร่วมอนุโมทนากันครับ smile.gif

#13 Peacefulness ™

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 11:55 PM

laugh.gif smile.gif happy.gif ข้าพเจ้า ขอขอบคุณ ท่าน เป็นหนึ่ง อีกครั้งนะครับ จริงๆ แล้ววันนี้ได้ มาดูอีกทีนะครับ แบบว่า.....ผิดเยอะอยู่เหมือนกัน smile.gif นะครับ แหะๆๆ ตอนแรกนึกว่า ผิดไม่กี่แห่ง แต่มาตรวจดูอีกที แล้วก็มีมากกว่า สอง แห่ง ครับ red_smile.gif smile.gif happy.gif ข้าพเจ้าต้อง ขอประทานอภัย จาก ท่านทั้งหลายๆ ด้วยนะครับ ข้าพเจ้า ขอน้อมรับคำตำติ แต่เพียงผู้เดียวด้วยความเต็มใจ ครับ ... smile.gif

สำหรับ การแก้ไขในครั้งนี้ ก็ตรวจอยู่หลายๆ รอบอยู่เหมือนกันนะครับ ความผิดพลาดอีกประการหนึ่งก็คือ ข้าพเจ้าจะเขียนภาษาไทยได้ไม่ถูกต้องมากนักนะครับ ข้าพเจ้าขอยอมรับ และพร้อมจะปรับปรุงให้ดียิ่งๆขึ้น ต่อไปนะครับ

เพิ่งจะมาตระหนักว่า อธิฐาน ต้องเขียนแบบนี้ อธิษฐาน และบางที่ ใช้ แทน แบบว่าบ่อยจริงๆนะครับ confused_smile.gif cry_smile.gif ฯลฯ ถ้าท่านไหนเห็นคำไหนที่ข้าพเจ้าพิมพ์ผิด ทั้งที่อาจไม่ได้ตั้งใจก็ดี ได้โปรดกรุณา ทวงติง และเตือนกันได้นะครับ ข้าพเจ้าขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าด้วยครับ smile.gif laugh.gif happy.gif

ข้าพเจ้าใคร่ขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน ทุกๆคน ทั้งที่อาจจะได้ บังเอิญ หรือ ไม่บังเอิญ ก็ตาม ที่ได้มารับรู้ ได้เห็น และได้รับทราบ ชีวะประวัติในเบื้องต้น ของ พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย ในกระทู้นี้
ข้าพเจ้าขอปราถนาให้ ทุกๆท่าน จงได้รับ ผลบุญ กุศล จาก การกระทำในครั้งนี้ ด้วยความตั้งใจดีแล้ว ให้เท่าๆ กัน ทุกๆคน ด้วยเทอญ

ปล. ข้าพเจ้า ขอขอบคุณ ท่านพี่ ลูกพระธัมฯ Marry Ma มากเช่นกันครับ happy.gif สำหรับ ข้อมูล เกี่ยวกับเพลงนะครับ happy.gif ซึ่งข้าพเจ้าได้ทำ การเปลี่ยนแปลง เพิ่มเติม ไปบ้างแล้วครับ