ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เสวยบุญและบาป

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 peepensiri

peepensiri
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 10:20 AM

อยากรู้น่ะค่ะว่าหากคนเราละโลกไปแล้ว บุญได้ช่องก่อน ก็ได้ไปเสวยบุญเป็นเทวดาก่อนใช่ไหมคะ? แต่หากเสวยบุญหมดแล้ว ต้องลงไปเสวยบาปที่นรกอีกหรือเปล่า ก่อนที่จะไปเกิดเป็นอย่างอื่นต่อไป ผู้รู้ช่วยตอบหน่อย...

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 12:15 PM

ใช่คัรบ ถ้าบุญได้ช่องก่อน ก็จะไปเกิดในสุคติ เช่น เป็นเทวดา เป็นมนุษย์ เป็นพรหม อรูปพรหม และเมื่ออยู่สวรรค์นั้น ไม่ต้องรอบุญหมดหรอกครับ เพราะบุญบาปชิงช่วงช่วงชิงกันตลอดเวลา ถ้าใช้ชีวิตประมาทพลาดพลั้ง เช่น เที่ยวเพลิน ลืมกินอาหารทิพย์ หรือ เผลอโกรธใครเข้า แม้บุญยังไม่หมด แต่บาปก็ชิงช่วงให้ผล ตกสวรรค์ทันทีครับ ในสมัยอดีตกาล พระเทวทัตเกิดเป็นเทวดา แต่ทำอกุศลต่อพระโพธิสัตว์ ซึ่งเป็นเทวดาเหมือน บาปก็ถูกลงอเวจีมหานรกทั้งที่ยังเป็นเทวดาอยู่อย่างงั้นก็มีครับ หรือ แม้เป็นพรหม จุติจากพรหม มาเป็นหมู ก็มีครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 12:28 PM

unsure.gif smile.gif happy.gif ตามที่ข้าพเจ้าได้เรียนรู้ และศึกษามาบ้าง ข้าพเจ้าเข้าใจว่า ตัวของเราเอง นั้นแหละ ที่จะเป็นผู้ที่ทำให้ เกิดช่อง ของวิบาก ผลของการกระทำต่างๆ ทั้งหลายไม่ว่าจะดีจะไม่ดี ก็ตาม

โดยทั้งนี้แล้ว ถ้าได้มีโอกาศได้ศึกษา เรื่องกรรม 12 แล้วจะ สามารถ ช่วยทำให้ เราเข้าใจ เรื่องพฤติกรรม ธรรมชาติของ กรรม แต่ละประเภท ไว้เป็นเบื้องต้น นะครับ ซึ่ง กรรมแต่ละอย่าง แต่ละประเภท เค้าทำงานเป็นปกติอยู่แล้วนะครับ

ถ้าสนใจศึกษา ก็สามารถหาศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=8153 หน้า 85 ครับ ซึ่งเป็น หนังสือความรู้พื้นฐาน นะครับ

ที่ทุกๆวันนี้ที่เราฝึกฝนกัน ก็เป็น การฝึกฝนกันไว้ใช้กันก่อน ที่เราจะละจากภูมิมนุษย์นี้ ถ้าเราไม่อาจจะเปิดช่องของบุญได้แล้วละก็ ก็ประหนึ่งเหมือนคล้ายกับว่า เราเปิดช่องบาป โดยที่เราไม่ได้ตั้งใจนะครับ พิจารณาดูเพิ่มประกอบได้จากภาพด้านล่างนี้นะครับ

ดังนั้น การฝึกจิตให้มั่นคง และเข้มแข็ง ย่อมจะให้ประโยชน์เป็นอย่างมาก โดยเฉพาะในช่วงนี้นะครับ ซึ้งคงต้องประกอบกับ คุณงามความดี ที่เราได้มีโอกาศ ได้ สะสมและกระทำ ขณะที่เรายังมีชีวิต อยู่นั้น จะสามารถนึกได้ ง่ายหรือยาก มากหรือน้อย เพียงใด ก็ขึ้นอยู่กับเราจะได้ จัดเตรียมเสบียงกันอย่างไร นะครับ

ขอแสดงความคิดเห็นไว้เป็นเบื้องต้นไว้เท่านี้ก่อนนะครับ smile.gif laugh.gif happy.gif แล้วโปรดลองฟังความคิดเห็นอื่นๆ จากท่านอื่นๆ ประกอบไปด้วยนะครับ smile.gif laugh.gif happy.gif

ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ ด้วยจ้า

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#4 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 03:18 PM

อยากรู้น่ะค่ะว่าหากคนเราละโลกไปแล้ว บุญได้ช่องก่อน ก็ได้ไปเสวยบุญเป็นเทวดาก่อนใช่ไหมคะ? แต่หากเสวยบุญหมดแล้ว ต้องลงไปเสวยบาปที่นรกอีกหรือเปล่า ก่อนที่จะไปเกิดเป็นอย่างอื่นต่อไป ผู้รู้ช่วยตอบหน่อย...

การที่บุญได้ช่องก่อนตายนั้นเมื่อละโลกไปแล้วจะได้ขึ้นสวรรค์ แต่ถ้าเป็นผุ้ที่ทำบาปมามากกว่าบุญ เมื่อขึ้นสวรรค์ไปแล้วมัวประมาทในชีวิตชาวสวรรค์ไม่หาทำบุญเพิ่มเติม เมื่อบุญนั้นหมดไป ไม่มีบุญมาต่ออายุ บาปนั้นก็คอยส่งผลเลยทันทีครับ ตกลงไปนรกเลยแล้วแต่กรรมชั่วที่ทำมาน่ะครับ บุญบาปชิงช่วงกันตลอด ฉะนั้นอย่าประมาทครับทั้งภพนี้และภพหน้า
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 04:58 PM

อยากรู้น่ะค่ะว่าหากคนเราละโลกไปแล้ว บุญได้ช่องก่อน ก็ได้ไปเสวยบุญเป็นเทวดาก่อนใช่ไหมคะ? แต่หากเสวยบุญหมดแล้ว ต้องลงไปเสวยบาปที่นรกอีกหรือเปล่า

ถ้าใจเราเป็นภาชนะรองรับบุญ/บาป
ทำบุญเหมือนเติมน้ำกลั่นบริสุทธิ์
ทำบาปเหมือนเติมเกลือ

ถ้าบุญได้ช่องส่งผลให้ไปสุขคติภูมิแล้ว ใช่ว่าต้องเสวยสุขจนบุญเป็นศูนย์(น้ำแห้งหมดเหลือแต่เกลือ) ในวัฏฏะสงสาร แต่ละภพภูมิก็มีเวลาจำกัด กำหนดอายุขัย เพียงแต่
- ความไม่ประมาทในธรรมคือสิ่งที่รองรับให้ใจเราใสใส ตรึกอยู่ในบุญ ทับทวีบุญ(เติมน้ำกลั่นต่อ) มิให้บาปได้ช่อง(เกลือตกผลึก) smile.gif
- แต่ถ้าประมาทระหว่างเสวยสุข อาจพลาดพลั้ง บาปได้ช่อง(เกลือเริ่มตกผลึก) ไม่ต้องรอหมดบุญก็ร่วงหล่นลงมาได้ cry_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 November 2006 - 11:45 AM

ค่ะ และไม่แน่ว่าบุญจะได้ช่องตอนไหน หรือเมื่อไหร่บาปจะได้ช่อง (โดยเฉพาะจังหวะเวลาที่กำลังจะละโลกก็ไม่แน่ว่าจะอยู่ในอารมณ์ไหน)
ก็ต้องไม่ประมาทไว้ตลอดเวลาดีที่สุด คือต้องรักษาใจให้ใส ไม่ขุ่นมัว (ไม่มีนิวรณ์) รักษาในพระรัตนตรัยให้มั่นคงแน่วแน่ หมั่นนึกถึงบุญที่เราได้ทำไว้ดีแล้ว บ่อยๆ นึกถึงองค์พระบ่อยๆ ที่สำคัญต้องไม่ขี้เกียวนั่งสมาธิด้วยนะคะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ