ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

**สาวๆจงระวังคำพูดเนื่องจากจะทำให้ตัวเองไม่มีค่า**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 23 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 11:08 AM

ผมเอาประสบการณ์ตอนที่ผมยังเป็นหนุ่มๆยังจีบสาวๆอยู่มาเป็นอุทาหรณ์สอนใจสาวๆครับ "สำเนียงส่อภาษากิริยาบอกสกุล"ยังเป็นสำนวนคำพูดที่ยังใช้ได้ตลอดไป คุณสาวๆทั้งหลายคุณรู้ใหมว่า เวลาที่คุณอยู่ต่อหน้าผู้ชายนั้น เขาจะคอยสังเกตคุณตั้งแต่หัว จรด ปลายเท้าเลย เพียงแต่เขาจะพยายามไม่ให้คุณรู้ การแต่งตัวการพูดจา และกิริยา จะบอก เกรดและระดับของคุณให้พวกผู้ชายรู้ได้ทันทีว่า

คุณเป็นคนดีหรือไม่ มีสกุลรุนชาติหรือไม่ น่าทนุถนอมและควรให้เกียรติหรือไม่ เป็นได้แค่ตุ๊กตาหน้ารถหรือไม่ การกระทำของคุณนั้นจะบอกได้เลยว่ามีค่าแค่ไหน เพราะฉะนั้นคุณต้องสำรวจตัวเองก่อนว่าคุณไม่ดีหรือพลาดตรงไหน สาวๆไม่ใช่ว่าสวยแล้วจะได้ผู้ชายดีๆเสมอไป ความคิดของผู้ชาย เขาไม่ต้องการแค่สวย ฉลาด

การที่ผู้ชายเขาอยากจะได้คนที่จะมาเป็นแม่บ้านแม่เรือนของเขานั้นต้องมีคุณสมบัติของความเป็นลูกผู้หญิงมากกว่านี้ ไม่ใช่แค่สวย เพราะฉะนั้นการที่คุณแต่งตัวอวดนู่นเปิดนี่ให้เห็นกันจะๆ ไม่ใช่ว่าผู้ชายเขาจะไม่ชอบ เขาชอบแต่ชอบแบบไหนล่ะ ผู้หญิงบางคนพูดจาก็ไม่ระวังคำพูดอยากพูดอะไรก็พูดออกมาโดยไม่เฉลียวใจเลยว่า ผู้ชายเขาคอยจับผิดคุณอยู่ เขากำลังแบ่งเกรดคุณอยู่ว่า คุณควรจะอยู่ที่เกรดไหน แล้วคุณอยากจะให้เขาจัดคุณอยู่ที่เกรดไหนล่ะ ผมจะยกตัวอย่างให้ดูสักหนึ่งเรื่อง

น้องปูเป็นคนสวย (ได้แค่สวย) ผมรู้สึกชอบเขาตรงที่เขาสวยและเขาก็มีใจกับผม เรารู้จักกันเพียงสั้นๆ วันหนึ่งน้องปูเขามาเจอผมแล้วเล่าเรื่องที่เขาไปเที่ยวให้ผมฟังว่า พี่สาครค่ะ เมื่อวานนี้ น้องปูได้ไปเที่ยวทะเล น้องปูไปกับคุณพ่อคุณแม่และน้องๆ "อื้อหือ...สนุกฉิบหายเลยค่ะ" ตอนแรกๆฟังดูก็ดีหรอกพอบอกว่า สนุกฉิบหายเลย บอกตรงๆที่เขาตั้งใจพูดเพราะๆกับผมมาตลอดนั้นหายไปหมดเลย เห็นใหมครับนี่แค่ใช้คำพูดที่ไม่เหมาะสมแค่นั้น มันบ่งบอกได้เลยว่า ที่ผ่านมาเขาเสแสร้ง นี่ความคิดของผมตอนนั้น

บางคนนัดเจอผม "พี่สาครขา..พี่ไปรอหนูที่ ตีนสะพานพุทธนะค๊ะ"ทำไมต้อง ตีนสะพาน คำว่าเชิงสะพานก็มีทำไมไม่ใช้ ยกเว้นบางอย่างที่เลี่ยงไม่ได้ เช่น ตีนกา ถ้าจะให้ไปเรียก เชิงกา เดี๋ยวเขาจะหาว่าเราบ้า เห็นใหมครับคำพูดที่ดีๆมีเยอะกลับไม่ใช้ บางคนบอกว่า พี่สาครรอหนู อยู่ที่นี่นะหนู ปวดเยี่ยว หนูปวดขี้ ทำไมต้องบรรยายกันขนาดนั้น ผู้ชายเขาฟังแล้วไม่ดีเลย แค่คุณบอกว่าขอเข้าห้องน้ำก่อนนะ แค่นี้เขาก็เข้าใจไม่เห็นต้องพูดว่า ปวดขี้ปวดเยี่ยวเลย คำพูดนี่สำคัญมากเลย

ผมเอาอีกแล้วพูดมากไปทำให้ ข้อความยาวอีกแล้ว สาระสำคัญยังไม่ถึงเลย ยังมีว่าเขาจะเริ่มจากจุดไหนก่อนในการเข้าถึงตัว เขาจะสังเกตอะไรถึงจะรู้ว่าลวนลามคุณได้ เขาวางแผนล่วงหน้าก่อนที่คุณจะมาถึงยังไง อีกเยอะแยะ แต่เอาแค่นี้ก่อนก็แล้วกัน happy.gif
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 11:49 AM

โอ้!!! คุณพี่สาครขา มาเตือนด้วยตัวเองเลยนะนี่

#3 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 11:56 AM

เห็นด้วยคะ

ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#4 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 01:37 PM

ครับดีครับ
ระวังคำพูด

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 02:32 PM

ระวังคุณแม่้บ้านมาเปิดอ่านเจอกระทู้นี้นะคะ คุณสาคร เดี๋ยวจะมีลาวาลงกลางบ้านค่ะ ฮิฮิ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 02:37 PM

เห็นด้วยครับ แต่บางทีก็ต้องดูด้วยว่าเขามีเจตนาให้หยาบหรือไม่ หรือเป็นความเคยชินครับ เพราะบางที่ ภาษาอย่างนี้เขาเป็นคำสุภาพครับ สมัยก่อนผมว่าคำหยาบคงน้อยกว่านี้ครับ แต่ใจคนมันเสื่อม เลยนำคำมาขึ้นเสียงกัน นาน ๆ ไปเลยกลายเป็นคำด่าไปเลย เช่นคำว่า "สัตว์" มันก็เป็นคำกลาง ๆ และในศาสนาพุทธนั้น หมายถึงผู้ที่เวียนว่ายตายเกิดอยู่ในวัฎฎสงสารด้วยครับ (ประมาณนี้) ไม่ว่าจะเป็น พระมหาสัตว์ เวไนยสัตว์ สัตว์โลก เดี๋ยวนี้ก็มาใช้เป็นคำหยาบได้ มันแปลกจริง ๆ

แต่มีหลายที่นะครับ ที่เขายังไม่ได้ถือว่าเป็นคำหยาบ และใช้กันเป็นปกติทั้งบ้านทั้งเมือง บางคนก็ติดมาจากครอบครัว ติดมาจากเพื่อน ยุคสมัยเปลี่ยนไป คำบางคำก็ถือกันว่าเป็นคำหยาบไปแล้ว ใครจะปรับตัวก็สมควรที่จะต้องให้เวลาฝึกฝนกันหน่อยล่ะครับ แต่ควรดูที่อารมณ์ของผู้พูดประกอบด้วย ผมไปหลาย ๆ ที่ ไปบอกว่าปวดฉี่ ปวดอึ เขาไม่ค่อยรู้เรื่องครับ เจ็บเท้า พูดกันไปพูดกันมา เขาก็ว่า อ๋อ เจ็บตีน ไปซะงั้น คือคำพูดสื่อกันไม่รู้เรื่อง เพราะคนบ้านเขาพูดอย่างนี้กันหมด อันดับแรกขอให้สื่อกันรู้เรื่องก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากันทีหลัง

ป.ล. สำหรับผม นัดรอที่ตีนสะพาน หรือเชิงสะพาน ผมคงต้องขอเปลี่ยนเป็นเสาสะพานแทนล่ะครับ เพราะไม่รู้ว่าตรงไหนเชิงสะพาน ตรงไหนตีนสะพาน เดี๋ยวไปรอกลางถนนล่ะก็แย่เลย

#7 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 03:22 PM

glare.gif glare.gif glare.gif
ขนาดเลือกแล้วเลือกอีก กลั่นกรองอย่างดี พ่อหนุ่มสาครก็ยังบ่นแม่บ้านไปซะหลายกระทู้ confused_smile.gif

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 04:04 PM

กระทู้ของพี่ สาคร ทำให้ผมน้ำตาเล็ด มาหลายครั้งแล้วนะเนี่ย

ไม่ใช่เศร้า แต่ขำหน่ะครับ ตั้งแต่ประโยคที่ว่า

"อื้อหือ...สนุกฉิบหายเลยค่ะ"
biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

ก็เห็นด้วยครับ เรื่องมารยาทการใช้คำพูดที่ถูกต้อง เหมาะสมกาละเทศะ

แต่ไม่ใช่ผู้ชายทุกคน จะละเอียดในการสังเกตสตรีและตัดสินคุณค่าสตรี แบบพี่สาคร หรอกครับ

ผมเห็นบุรุษ/สตรีหลายคน ยิ่งเลือกมาก มีspecificationมาก ก็ยิ่งได้ตรงข้าม

หลายคนจะเลือกคู่ครอง ต้องตรวจดูชื่อ ตัวอักษรเป็นกาลกิณีหรือไม่ วันเดือน ปีเกิด ราศีอะไร

เฮ้อ มนุษย์ glare.gif glare.gif glare.gif

เรื่องคู่ครอง ผมมองว่า เป็นเรื่อง คู่สร้างคู่สม กันหรือเปล่า

คือ สมบุญบารมี หรือ สมเวรกรรมฝ่ายบาป ที่เคยทำไว้ มากกว่าครับ

ก็เหมือนทุกอย่างในชีวิตเราแหละครับ

ที่มี ที่ได้ ที่เป็น ที่สมหวัง ที่ผิดหวัง กันอยู่ทุกวันนี้

ล้วนแต่ บุญ บาป จัดสรรมาให้ทั้งนั้น

เรามาขยัน หมั่นสั่งสมความดี บุญบารมีกันเถิด ประเสริฐดีนัก happy.gif happy.gif happy.gif

wink.gif wink.gif wink.gif ว่าแต่พี่สาคร เป็นพวก casanova หรือเปล่าเนี่ย

ถึงได้มีตำรากลเม็ดในการลวนลามสาวๆ เอ๊ย ในการหว่านเสน่ห์สาวๆเยอะแยะเลย

จะรออ่านนะัครับ ไว้สอนหลานสาวว่า หากเจอผู้ชายที่ใช้กลเม็ดแบบพี่สาคร

จะได้หลีกไปไกล ๆ ห่างเลย happy.gif happy.gif happy.gif

**** รูปเด็กคนนี้ ไม่ใช่หลานสาวผมหรอก แต่เห็นสีหน้าแววตา น่าสนใจดี
ประมาณว่า เธอคงสงสัย ลุงสาคร เยอะเลย

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#9 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 04:14 PM

ตามมาอ่านกระทู้นี้ก็ได้มุมมองนะคะ

ในสิ่งที่คุณสาครตั้งกระทู้มาก็ถือว่าเป็นอีกมุมหนึ่ง

ซึ่งในเรื่องนี้ คิดว่าผู้หญิงก็ไม่แตกต่างกันหรอกค่ะ

เพราะถ้าเจอสุภาพบุรุษที่ดูแล้วดีมากๆ แต่พูดจาไม่สุภาพ

ก็มักจะนึกว่า.. หน้าตาก็ดี..แต่ทำไมพูดจาหยาบคายจัง

อะไรประมาณนี้แหละค่ะ

สรุปก็คือ.. คไม่ว่าใครก็ควรจะพูดจาสุภาพ

ยิ่งสุภาพด้วย เป็นคำจริงด้วย ไม่เพ้อเจ้อและถูกกาลด้วย อย่างนี้เรียกว่า Perfect ค่ะ

ตามมาอ่านกระทู้นี้ก็ได้มุมมองนะคะ

ในสิ่งที่คุณสาครตั้งกระทู้มาก็ถือว่าเป็นอีกมุมหนึ่ง

ซึ่งในเรื่องนี้ คิดว่าผู้หญิงก็ไม่แตกต่างกันหรอกค่ะ

เพราะถ้าเจอสุภาพบุรุษที่ดูแล้วดีมากๆ แต่พูดจาไม่สุภาพ

ก็มักจะนึกว่า.. หน้าตาก็ดี..แต่ทำไมพูดจาหยาบคายจัง

อะไรประมาณนี้แหละค่ะ

สรุปก็คือ.. ไม่ว่าหญิงหรือชายก็ควรจะพูดจาสุภาพทั้งนั้น

ยิ่งสุภาพด้วย เป็นคำจริงด้วย ไม่เพ้อเจ้อและถูกกาลด้วย อย่างนี้เรียกว่า Perfect ค่ะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#10 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 04:27 PM

ขำก๊าก... ขอบคุณครับ อ่านแล้วอารมณ์ดี ได้ข้อคิดอีกเยอะครับ(ระวังคนที่บ้านอ่านนะครับ)

#11 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 06:20 PM

ขอบคุณ คุณฟ้าร้างและคุณtnawut มากครับที่เป็นห่วงสุขภาพของตัวผม ไม่ต้องกลัวครับผมมีไม้เด็ดเอาไว้ปราบภรรยาผมแล้วครับ คือนอกจากเขาจะไม่ว่าผมแล้ว ยังมีของแถมด้วย 555
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#12 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 07:36 PM

แล้วจะให้ของแถมยังไงครับเนี่ย (อยากรู้ จะผิดไหมน๊าๆๆๆ)
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#13 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 08:16 PM

ขอบพระคุณค่ะพี่สาครที่นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#14 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 10:08 PM

...ขอบพระคุณครับพี่สาครที่นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง....
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#15 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 02:36 AM

เห็นข้อความของบางท่านแล้วนึกขึ้นได้ ... ระวังถูกหลอกด้วยคำหวานนะครับ นักต้มตุ๋นส่วนมากพูดเพราะทั้งนั้นล่ะครับ แต่คนพูดเพราะไม่จำเป็นต้องเป็นนักต้มตุ๋นเสมอไป

#16 Nibbuta

Nibbuta
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 09:54 AM

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณสาคร
มีข้อคิดดีๆ เกี่ยวกับมารยาทหญิงมาฝากจ้า

ผู้หญิงกับเลข 3

ผู้หญิงที่ดีควรมี 3 ไม่ 3 งาม 3 เย็น 3 น้อย และ 3 มาก
3 ไม่ ไม่นอกใจ ไม่พูดเรื่องร้อน ไม่จุกจิก

3 งาม กิริยางาม วาจางาม จิตใจงาม

3 เย็น ยิ้มเย็นๆ พูดเย็นๆ ใจเย็นๆ

3 น้อย นินทาน้อย นอนน้อย เที่ยวเตร่น้อย

3 มาก สนใจคนมากกว่าสนใจของ ขยันมาก สร้างบุญให้มาก

ให้คะแนนข้อละ 1 คะแนน ถ้าท่านได้คะแนน:
0-5 คะแนน ท่านเป็นผู้หญิงคนหนึ่งที่ต้องสั่งสมบุญมาก
6-10 คะแนน ท่านเป็นคนดี ควรสั่งสมบุญต่อไป
11-15 คะแนน ท่านเป็นยอดหญิง มีบุญบารมีในตัว ควรรีบสั่งสมบุญเพิ่มขึ้นไปอีก
แล้วท่านจะไม่พบกับความตกต่ำเลย

~~-'@'-~~-'@'-~~-'@'-~~

น้องหญิงเอ๋ย ถ้ารักจะสร้างวาสนาให้ตัวเองแล้วละก็
ต้องแต่งตัวพองาม กินพออิ่ม พูดน้อย ขยันมาก มายาทงาม...

แต่งตัวพองาม: ไม่ฟุ้งเฟ้อเห่อแฟชั่น ซึ่งตามเท่าไรก็ไม่มีทันซะที
แต่ถ้าปล่อยรุ่มร่ามเกินไปอีก ก็จะไม่งาม จึงให้แต่งแต่พองาม

กินพออิ่ม: รู้จักคัดเลือกอาหารทั้งคุณภาพ และปริมาณให้พอสมควรแก่ฐานะ
และไม่เห็นแก่กินจนไม่เป็นอันทำอะไร

พูดน้อย: เป็นมหาเสน่ห์อย่างหนึ่งของผู้หญิง (ไม่เชื่อลองเปลี่ยนจากนักพูดเป็นนักยิ้มดูซิ)

ขยันมาก: บางพวกไม่ชอบทำอะไร เอาแต่นอนกับเที่ยวเตร่ ถ้าเป็นแบบนี้
แม้เป็นเศรษฐีก็คงมีวาสนาไปได้ไม่ไกล จึงให้ขยันมากในหน้าที่ของตน

มารยาทงาม: มีทั้งมารยาททางกาย ทางวาจา ซึมเข้าถึงใจ แต่อย่าคิดว่า
คนที่มีมารยาทงามจะต้องเป็นคนเชื่องช้า ติ๋มๆ ไม่พูดคุย
แต่หมายถึงความไม่รุ่มร่าม ลุกลี้ลุกลน หลุกหลิก และทำถูกต้องต่างหาก

ที่มา: จากหนังสือข้อคิด ข้อเขียน โดยทันต์จิตต์

#17 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 11:33 AM

แง้วๆๆ ค่ะขอบคุณค่ะพี่สาคร นู๋จะจำไว้ค่ะ เราต้องระวังคำพูดของเราเสมอ เราต้องมีสติสัมชัญญะในวาจาเมื่อพูดกับผู้อื่นค่ะ

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#18 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 12:24 PM

ขอบคุณพี่สาครมากค่ะที่มาช่วยเตือนสติ

#19 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 12:35 PM

ขอบคุณมากค่ะ คุณสาคร และ ขอขอบพระคุณ คุณ Nibbuta ด้วยค่ะ อยากทำให้ได้ทั้งหมดที่ คุณ โพสต์มาเลยค่ะ เพราะบางอย่างยังพร่อง ๆอยู่เลย

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#20 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 03:25 PM

พี่สาครอย่าลืมมาบวชนะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#21 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 07:02 PM

เห็นด้วยค่ะ เพราะขนาดเราเองบางทียังพูดไม่เหมาะสมเลยกับวัย
และบางครั้งอาจพูดและใช้คำไม่สุภาพแต่จะดูกลุ่มและวัยมากกว่า
จะรักษากริยาและวาจาต่อๆๆๆไปค่ะ

#22 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 08:34 PM

ดีแล้วหล่ะค่ะที่นำมาเตือนกัน สำหรับผู้ที่ยังละเรื่องแบบนี้ไม่ได้ ก็สมควร อ่าน ๆ ไว้ อย่างหนูก็จะศึกษาไว้ค่ะ

"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#23 สุดสวย ใจใส

สุดสวย ใจใส
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 08:48 PM

ดีจริงๆ ...สาธุกลับทุกความเห็นที่ดี และสร้างสรรค์ค่ะ

กลับเรื่องคำพูดนั้น.....มีคำกล่าวเปรียบเทียบกับ การปลูกต้นไม้ว่า

เวลาในการเริ่มปลูกต้นไม้สักต้น .....ต้องคอยเลี้ยงดู รักษา รดน้ำ พรวนดิน กว่าจะโต
แต่พอโตแล้ว เราก็อาจจะคิดว่า มันสามารถทน สภาวะต่างๆได้ จึงละเลย ขาดความสนใจ
จนบางทีเราอาจจะเป็นคน ตัดต้นไม้ต้นนี้เอง เพราะเวลาตัดมันใช้เวลาเพียงนิดเดียว
สิ่งที่ใช้ตัดนั้นคือ คำพูดของเราเอง

คำพูดที่ทำร้ายจิตใจแล้ว แม้จะมาขอโทษภายหลัง จิตใจก็ยังคงเป็นรอยอยู่ ขอให้ทุกคนพูดแต่ปิยะวาจานะคะ

#24 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 12:49 PM

ดูวัวให้ดูที่หาง
ดูนางให้ดูที่แม่
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก