ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปลื้มในวันเกิด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 04:30 PM

หนูเอาบุญตักบาตรตอนเช้ามาให้ค่ะ
(เป็นครั้งแรกของปีนี้เลยนะคะที่ตักบาตรตื่นมาทัน)
ปลื้มมากค่ะ พอออกจากบ้านไม่คิดเลยว่ามีครใส่บาตรกันเยอะเหมือนกันค่ะ พอดีได้คำอวยพรตอนเช้าเลยค่ะ มีคุณยายท่านหนึ่งมาใส่บาตรด้วยหนูก็เดินเข้าไปหาท่านก็ยิ้มให้กับท่าน แล้วท่านก็บอกว่า โอ้ยังเด็กดีนะหัดตื่นมาใส่บาตรด้วย ดีกว่าผู้ใหญ่บางคนสะอีก โอ้ปลื้มเลยคะ แล้วท่านก็ยิ้มหนูก็แอบหัวเราะปลื้มๆในใจ และต่อจากนี้ไปหนูตั้งมโนปณิธานไว้ว่าจะตักบาตรตอนเช้าให้ได้ทุกวัน ขอให้พี่ๆ ณ ที่นี้ได้เป็นพยานให้กับหนูด้วยนะค่ะ และที่จะทำต่อไปนี้ก็ คือ กราบเท้าแม่ (ไม่เคยทำมาก่อนเลยค่ะ ไม่เคยแม่แต่สักครั้ง) หนูก็ไม่มีอะไรมากค่ะแค่อยากมาเล่าให้ฟังนะค่ะ ตอนนี้ก็เตรียมหัวใจน้อยๆพร้อมที่จะขอขมาคุณแม่ที่ทำให้แม่ลำบากใจเหมือนกันค่ะ
ยังก็อนุโมทนาบุญช่วงเช้าด้วยนะคะสาธุ

โอ้ลืมไปค่ะและก็ขอขอบพระคุณพี่นัท และเพื่อนพี่ต่ายด้วยนะคะ ที่อวยพรให้นะคะ ขอบพระคุณค่ะ ค่ะรับปากจะทำเกรดดีๆเลยนะคะ

ไฟล์แนบ

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 04:33 PM

อนุโมทนาสาธุค่ะ สาวน้อยที่แสนเก่งและดี...เยี่ยมจริง ๆ

#3 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 05:10 PM

อนุโมทนาบุญด้วย นะ น้อง(นางสาว)น้ำฝน อิอิ

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#4 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 05:20 PM

ปลื้มใจแทนคุณแม่จัง ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#5 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 05:31 PM

อนุโมทนา สาธุ ด้วย จ้า

#6 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 05:41 PM

อนุโมทนาบุญด้วย นะ น้อง(นางสาว)น้ำฝน อิอิ

ไม่ค่อยคุ้นเลย กลัวจะเขียนผิดเวลาทำงานจัง555
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

#7 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 07:59 PM

และที่จะทำต่อไปนี้ก็ คือ กราบเท้าแม่ (ไม่เคยทำมาก่อนเลยค่ะ .. )

โปรดจดจำวันนี้ไว้ นะครับ เพราะเป็นสิ่งที่ไม่เกิดขึ้นง่าย ๆ แม้ว่าเป็นสิ่งที่ทำได้ง่ายก็ตาม

อนุโมทนาบุญทุกบุญ ครับ สาธุ ๆ ๆ

"เมื่อต้องภัยได้ทุกข์อะไร จรดอยุ่ดวงบุญนั้น ให้บุญนั้นช่วย อย่าไปนึกถึงสิ่งอื่นนะ
นึกถึงบุญกุศลที่ตนเองกระทำนั้นแหละ เป็นที่พึ่งของตัวจริง ช่วยตัวได้จริงๆ"

คำสอนของหลวงปู่

"เวลาผ่านไปไม่รอ อยากทำความดีอะไร ให้รีบทำ ให้ทำแต่ความดี
ทำบุญก็โกยบุญ เอาบุญไป ทำบาปก็แบกบาปไป"

คำสอนของคุณยาย

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 08:11 PM

หนุกราบแม่แล้วค่ะเมื่อกี้ ใครยังไม่ทำจงรีบๆเข้านะค่ะ หนูปลื้มไปจนตาย

#9 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 08:13 PM

อนุโมทนาบุยด้วยนะครับ
ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#10 ใสๆ

ใสๆ
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 08:14 PM

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

ขอให้สำเร็จเด้อ
....อนุบาลฝันในฝันวิทยา แหล่งความรู้ที่ล้ำหน้ากว่าฮาร์วาร์ด....

#11 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 08:48 PM

สาธุจ้า
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#12 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 09:30 PM

หนุกราบแม่แล้วค่ะเมื่อกี้ ใครยังไม่ทำจงรีบๆเข้านะค่ะ หนูปลื้มไปจนตาย

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#13 sprider000

sprider000
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 07:17 AM

ขออนุโมทนาด้วยครับ

#14 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 08:45 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยน๊า......แล้วก็สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังนะจ๊ะน้องฝนเด็กดี
ขออวยพรให้เข้าถึงองค์พระโดยเร็วพลันนะค๊ะ

ปล. พี่รู้สึกเสียดายที่เข้ามาช้าเกินไป....เลยพลอยรู้ช้าไปด้วยเลย

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#15 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 08:12 AM

Happy Birthday to น้องฝน smile.gif

หนูตั้งมโนปณิธานไว้ว่าจะตักบาตรตอนเช้าให้ได้ทุกวัน ขอให้พี่ๆ ณ ที่นี้ได้เป็นพยานให้กับหนูด้วยนะค่ะ
สาธุ สาธุ สาธุ.... เชื่อที่พูด พิสูจน์ที่ทำsmile.gif

#16 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 10:45 AM

สาธุจ้า

#17 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 10:15 PM

น่าชื่นชมจริงๆ ค่ะ น้องฝน เยี่ยมๆ ขอให้ได้สร้างบุญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
อนุโมทนาบุญค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#18 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 04:19 AM

Happy Birthday กับน้องฝนค่ะ

ไฟล์แนบ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#19 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

โพสต์เมื่อ 26 November 2006 - 01:40 PM

ขอบพระคุณพี่ๆมากคะที่อวยพรให้นะค่ะ