ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ลองเล่นกันดูครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 03:19 PM

แบบฝึกหัดนี้จะใช้เวลาไม่นาน แค่ 3oนาทีก็เสร็จแล้วครับ
ที่ต้องทำแค่ทำตามคำสั่งไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เสร็จครับ
ถ้ามีเครื่องคิดเลขไว้ก็ดีครับจะได้รวดเร็ว งั้นเริ่มเลยนะครับ

1. ลองกำหนดดูนะครับว่า สัปดาห์นึงคุณอยากออกไปทานข้าวนอกบ้านกี่ครั้งต่อสัปดาห์

2. เสร็จแล้วก็เอาจำนวนครั้งคูณด้วย 2

3. แล้วบวกด้วย 5

4.คูณมันอีกทีด้วย 50

5.ถ้าปีนี้วันเกิดของคุณผ่านไปแล้ว ให้บวกด้วย 1756
แต่ถ้ายังไม่ถึงวันเกิดก็บวกด้วย 1755

6. ขั้นตอนสุดท้ายนะครับ
หักปี ค.ศ.ที่คุณเกิดออกจากจำนวนที่ได้ครับ
เช่น ค.ศ. 19.. อะไรก็ว่าไปครับ

ถึงตรงนี้แล้วจะได้เลข 3 หลักใช่ไหมครับ

มาเฉลยครับ ตัวเลขแรก ของ 3 หลักที่คุณได้ ก็คือ จำนวนครั้งที่คุณอยากออกไปกินข้าวนอกบ้าน

สองตัวหลังก็เจ๋งมากๆเลย ก็คือ......................

อายุของคุณถูกไหมครับ อิอิ....จบ

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 03:27 PM

ครึ่งชั่วโมงเลยเหรอค่ะ...3 นาทีพอค่ะ

คำตอบ...ถูกต้องแล้วค่า

#3 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 03:30 PM

ครับ 3 นาที โทษทีครับ

#4 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 07:08 PM

ไม่ใช่ธรรมดา
มีสูตรคำนวนหวยไหม่?
เฮอ เฮอ เฮอ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#5 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 09:46 PM

อันนี้ นู๋เคยได้เล่งมาก่อนแล้วง่า แต่ดีเชื่อได้เลยแหละค่ะ ว่ามันเป็นความแปลกทางสูตรคณิตศาสตร์อย่างนึง

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#6 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 11:44 PM

อ้อ จริงด้วย
ทำซะตื่นเต้นเลยนะคะ

#7 พงษ์พันธ์

พงษ์พันธ์
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 12:19 PM

น่าทึ่งมากๆ ครับ และเนื่องจากผมจบเอก Math จึงได้สูตรดังนี้
(((2X+5)x50)+1755) - 1970 : หากยังไม่ถึงวันเกิด และปีเกิดคือ 1970
(100X+250+1755) - 1970
100X+(2005 - 1970)
100X+35 -> แทนค่า X ด้วยจำนวนครั้งทานข้าว

คนที่คิดได้ ช่างคิดจัง happy.gif

#8 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 03:22 PM

MIHARU ก็เคยเฉลยไว้แล้วที่กระทู้นี้ค่ะ

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=6928

แต่ว่า MIHARU จบเทคนิคการแพทย์ ไม่ได้จบเอก Math ก็เลยคิดแบบทั่วๆไปอ่ะนะ
Relax & Alert

#9 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 01:43 PM

เหมือนเคยเล่นครับ ทึ่งในคนคิดสมการออกมา ก็ตรงดั่งที่ว่ามาเลยครับ

ขอบคุณที่หาอะไรสนุกๆมาทดสอบครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#10 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 02:59 PM

นานทีล่ะแต่ถามว่าออกไปบ่อยมั้ยช่วงนี้ออกไปบ่อยล่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี