ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ป่าหิมพาน ในชาดกอยู่ส่วนไหนของโลกครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อดีตเด็กวัด

อดีตเด็กวัด
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 10:27 PM

ผมได้มีโอกาสอ่านฟังชาดกมาหลายเรื่องครับในเรื่องพระปัจจเจกพุทธเจ้าท่านจะอาศัยที่ป่าหิมพาน
ดาสบที่เป็นพระโพธิสัตว์ ก็จะอยู่ในป่าหิมพานบ้าง สรุปแล้วป่าหิมพานเป็นภพละเอียดอยู่ส่วนไหนของโลกครับ
ผู้รู้ช่วยขยายความสงสัยของผมที่ครับ

#2 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 10:51 PM

ไม่ใช่อยู่ส่วนไหนของโลกค่ะ
เพราะป่าหิมพานต์ไม่สามารถมองหาได้ในแผนที่โลก laugh.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#3 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 01:38 AM

เป็นอย่างงี้ครับ ผมเคยได้ยินมาคร่าว ๆ ว่า เมื่อก่อน สมัยที่มนุษย์ยังมีศีลมีธรรมมากกว่านี้นั้น สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกานั้นเชื่อมต่อกับโลกมนุษย์สามารถไปมาหาสู่กันได้ผ่านทางป่าหิมพานต์ซึ่งเชื่อมระหว่างโลกทั้งสอง ซึ่งเชื่อกันว่าทางไปป่าหิมพานต์นั้นอยู่บริเวณประเทศเนปาล ตรงเทือกเขาหิมาลัย จุดที่สูงที่สุดของโลกนั้นแหละครับ ต่อมาเมื่อมนุษย์ไม่ค่อยมีศีล ประพฤติชั่วกันมากขึ้น กอบกับบุคคลที่เราไม่อยากเอ่ยนามไม่อยากให้เรามองเห็นสวรรค์ซึ่งเป็นภพของการเสวยบุญได้ จึ่งทำให้สวรรค์และป่าหิมพานต์ห่างออกจากชมพูทวีปหรือโลกของเราไป ทำให้สองโลกนี้ขาดจากกัน ไปมาหาสู่กันดังเดิมไม่ได้อีก อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับว่าเป็นเรื่องที่แต่งขึ้นในวรรณคดีใดหรือเปล่า หรือว่าเป็นจริง ๆ เพราะผมไม่แน่ใจว่าผมอ่านมาจากไหนแล้ว หรือว่ามีหลวงพี่เล่าให้ผมฟัง ไม่มั่นใจในแหล่งข้อมูลจริง ๆ ครับ เอาเป็นว่าผู้รู้ท่านใดทราบ ก็มาให้ความกระจ่างได้นะครับ

#4 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 01:41 AM

ป่าหิมพานต์อยู่สวรรค์ชั้นจตุมหาราชิกาซึ่งในอดีต ภพมนุษย์
และสวรรค์ไปมาหาสู่กันได้ แต่เนื่องจากมนุษย์มีกิเลสแรงกล้าขึ้น
จึงทำให้ภพสวรรค์ แยกห่างออกไป ทำให้มีพื้นที่ห่างจากกันโดยสิ้นเชิง
ถ้าจะถามว่าแล้วสวรรค์มันอยู่ตรงไหนของจักรวาล ก็คงต้องขอยืมหนังสือ
จักรวาลวิทยา สำหรับนักเรียน DOU จะรู้เพราะมีในบทเรียนค่ะ ถ้าอยาก
ทราบรายละเอียด โปรดลงเรียน หรือ ยืมเพื่อน อ่านได้เลยค่ะ

#5 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 01:48 AM

อันนี้รูปภูเขาหิมาลัยและป่าหิมพานต์ครับ

ไฟล์แนบ

#6 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 02:17 AM

นี่ป่าหิมพานต์ แนวอาร์ตครับ แต่ไม่ใช่แบบของนักเรียนอนุบาลฝันในฝันนะครับ อันนี้ตามจินตนาการของศิลปินเขา จะเห็นเป็นจุดเชื่อมระหว่างภพสามอะไรทำนองนี้แหละครับ ผมดู ๆ ก็ยังไม่ เก็ตว่าป่ามันอยู่ตรงไหน แต่เค้าว่ารูปนี้แหละป่าหิมพานต์

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  siam4.jpg   82.71K   351 ดาวน์โหลด

#7 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 07:40 AM

เอ้....คุณบุญโตอยู่ไหนเอ่ย?
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#8 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 08:33 AM

นี่เป็นเว็บไซด์ ของป่าหิมพานต์ครับ หาในกูเกิลมา เจอพอดี
หิมพานต์ ดอดคอม ให้ความรู้ดีมากๆๆ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 09:12 AM

ความจริงการจะบอกว่า อะไรอยู่ส่วนไหนนั้น ใช้กันได้กับการอ้างอิงในระบบ 3 มิติเท่านั้นครับ เช่น สมมุติเรานั่งอยู่ในรถคันหนึ่งที่จอดอยู่ ถามว่า เรานั่งอยู่ตรงตำแหน่งไหนของรถ อย่างนี้เราสามารถบอกได้ใช่มั้ยครับว่า เรานั่งอยู่ห่างจากประตูหลังด้านซ้าย 10 cm ห่างจากด้านหลังรถ 20 cm และห่างจากหลังคารถ 5 cm แต่ทีนี้ถ้ารถเคลื่อนที่ล่ะ ถามว่าเราอยู่ตรงไหนของโลก ตอนนี้ต้องมีมิติที่ 4 คือ มิติเวลาเข้ามาเกี่ยวข้อง นั่นคือ การจะถามว่า เราอยู่ตรงไหนของโลกนั้น ต้องถามต่อว่า เมื่อเวลาเท่าไหร่ เช่น เมื่อเวลา 9.30 น. เราอยู่สนามหลวง เมื่อเวลา 10.00 เราอยู่วงเวียนใหญ่ เป็นต้น

แล้วยิ่งถ้ามาถามว่า เราอยู่ที่ไหนในจักรวาล ยิ่งมึนตึบเลย เพราะโลกเราหมุนรอบตัวเอง เร็วมาก แถมยังไปหมุนรอบดวงอาทิตย์ต่อ ดังนั้น วินาทีที่ 1 เราอาจอยู่ตำแหน่งใดตำแหน่งหนึ่งในจักรวาล แต่วินาทีที่ 2 เราไม่ได้อยู่ตำแหน่งเดิมแล้วล่ะครับ

นี่แค่ 4 มิติ แต่นักวิทยาศาสตร์ตอนนี้เขาพูดกันไปถึง 7 มิติแล้ว โอ้โห มึนตึบ อะไรกันเนี่ย แค่โลกของเรา ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่า มันอยู่ตำแหน่งใดในจักรวาล เพราะเวลาเปลี่ยนแค่เสี้ยววินาที ตำแหน่งของโลกในจักรวาลก็เปลี่ยนไปแล้ว ดังนั้นป่วยการที่จะไปถามว่า ป่าหิมพานต์อยู่ตำแหน่งไหนในจักรวาลน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 09:35 AM

อยู่ในกระป๋อง หรือไม่ก็อยู่ในห่อ วางขายตาม7-11หรือซุปเปอร์มาเก็ต เวลาซื้อมาก็โยนเข้าปากเคี้ยวๆแล้วก็กลืน โรยเกลือนิดหน่อยเพิ่มรสชาติได้เยอะ ผมชอบซื้อมากินเล่นประจำ กรอบมันอร่อยอย่าให้เซด อ้าว กรรม นี่มันมะม่วงหิมพานต์นี่หว่า 5555 คลายเครียดนะครับ คลายเครียด biggrin.gif
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#11 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 01:31 PM

เคยอ่านหนังสือของครูบาบุญชุ่ม
ในสมัยท่านเป็นสามเณร
ท่านเคยไปจาริกที่ประเทศเนปาล ที่ป่าหิมพานต์
ท่านเล่่าว่า
ไปที่นั้นเหมือนอยู่อีกโลกหนึ่ง มีแม่น้ำไหลมาเป็นสีทอง เพราะใต้แม่น้ำเป็นทรายทอง
ที่เป็นสีเงินก็มี ภูเขาทองคำก็มี ดังนี้เป็นต้น
ผมจึงคิดว่าป่าหิมพานต์ในเรื่องชาดกต่างๆ ก็น่าจะเป็นทางเขาหิมาลัยนั้นแหละครับ
เป็นดินแดนมหัศจรรย์ แต่ปัจจุบันมนุษย์จิตใจหยาบจึงเข้าไปไม่พบความมหัศจรรยือะไรๆ
ก็ทำนองคลายๆ เมืองลับแล หรือ ตำนานเรื่องภูเขาควายทางประเทศลาว ที่มีอยู่จริง
แต่คนที่เข้าไปประสบความมหัศจรรย์ ล้วนเป็นแต่ผู้ทรงศีลและมีคุณวิเศษทั้งนั้น

นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#12 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 02:33 PM

ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลย ขอบคุณครับ

#13 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2006 - 01:27 PM

พระปัจเจกพุทธเจ้า จะจำพรรษาอยู่ ณ เขาคันธมาส ป่าหิมพานต์
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#14 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 02:50 PM

อืมถูกต้องครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#15 usr21524

usr21524
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 06:16 PM

ป่าหิมพานต์มีจริงครับพี่เคยไป

#16 usr21524

usr21524
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 06:38 PM

จริงไม่โก6

#17 ถวายชีวิตแด่พระรัตนตรัย

ถวายชีวิตแด่พระรัตนตรัย
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2009 - 02:47 PM

น่าสนใจครับ แต่ผมก็ไม่อยากไปเกิดอยู่ดี รู้สึกว่ายังยุ่งๆ เพียงแต่สงบกว่าโลกมนุษย์หน่อยเท่านั้นครับ