ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มิตรแท้…เทียมดาว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 1 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2006 - 12:26 AM

มิตรแท้...เทียมดาว

.....เพื่อนผมเขาจดข้อความประทับใจส่งมาให้ อาจเป็นเพราะเขาเห็นว่าผมชอบคิดชอบฝัน
ผมหยิบมาอ่านแล้วก็ได้ผลครับ รู้สึกมันกระตุ้นต่อมความคิดขึ้นมาทันที ข้อความนั้นมีเนื้อหา
เกี่ยวกับเพื่อนหรือมิตรแท้ เขาเขียนมาว่าอย่างนี้ครับ.......
“คนเราอาจจะลืมสิ่งที่คุณพูด คนเราอาจจะลืมสิ่งที่คุณทำ แต่ไม่มีใครลืม
สิ่งที่ทำให้เค้ารู้สึกได้ว่า มิตรแท้ที่ดีและพิเศษ ก็เหมือนดาวบนฟ้า ใช่ว่าจะเจอได้บ่อยๆ“

.....สำหรับข้อความที่ว่านี้ ผมขอให้รายละเอียดนิดหนึ่งนะครับว่า ผมกับเพื่อนยังคงเป็นมิตร
ที่ดีกันอยู่ และอาจเป็นเพราะเขาต้องการตอกย้ำความเป็นเพื่อนแท้ก็เป็นได้ครับ จึงส่งเรื่องนี้
มาให้สำหรับเรื่องบาดหมางอาฆาตแค้น ไม่มีแน่นอนครับ

.....ความเป็นมิตรแท้ในทางพระพุทธศาสนาท่านก็ให้ข้อสังเกตไว้เหมือนกันครับ สำหรับท่าน
ที่มีเพื่อนฝูงบริวารมากมาย ลองเทียบเคียงคุณสมบัติดังต่อไปนี้ดูนะครับ ว่าเพื่อนฝูงบริวารของ
ท่านเข้าข่ายคุณลักษณะมิตรแท้หรือเปล่า อย่างแรกคือ มิตรมีอุปการะครับ อุปนิสัยของเพื่อน
คนนี้ เมื่อเพื่อนมีภัยเขาจะเป็นที่พึ่งแก่เรา แม้เราเอ่ยปากขอทรัพย์เพียงเล็กน้อย เขาก็สามารถ
ให้เกินกว่านั้นได้

.....อีกประเภทคือ มิตรร่วมทุกข์ร่วมสุข เคยไหมครับที่เราจะไว้วางใจใครสักคน บอกกล่าว
ความลับแก่เขา และในขณะเดียวกันแม้ความลับของเพื่อนเราก็ปิดไว้อย่างดี ไม่ละทิ้งยามที่
เพื่อนมีภัย เพื่อนแท้ประเภทนี้แม้ชีวิตก็สละให้กันได้เชียวครับ ส่วนอีกประเภทหนึ่งนั้นจะเข้า
ลักษณะแนะประโยชน์ ชี้ทางสวรรค์ปิดนรกให้เพื่อน ตักเตือนเพื่อนให้อยู่ในความดี และห้าม
เพื่อนจากสิ่งที่ชั่วร้าย สำหรับประเภทสุดท้ายเรียกว่า มิตรมีความรักใคร่ คือไม่ว่าเพื่อนจะตกต่ำ
หรือตกที่นั่งลำบากจะไม่ซ้ำเติมเพื่อน และคอยห้ามปรามคนที่กล่าวโทษเพื่อนด้วย และถ้าหาก
เพื่อนได้ดีเจริญรุ่งเรื่องก็พลอยยินดีไปกับเพื่อนด้วย

.....ในชีวิตเราแม้มีผู้คนที่ผ่านมามากมาย หลายๆท่านเราเรียกเขาว่าเพื่อนแท้ บางท่านเราให้
ความรู้สึกเขาได้แค่เพื่อนที่เคยรู้จักเท่านั้น หากท่านจะลองเทียบเคียงประเภทของเพื่อนแท้
หรือมิตรแท้สี่ประเภทดูบ้างว่า เพื่อนเราเข้าข่ายมิตรแท้ประเภทใด แต่ถ้าหากเพื่อนที่เรา
ไว้วางใจเขาเป็นได้ทั้งสี่ประเภทคุณกำลังมีสมบัติอันล้ำค่ายิ่งกว่าเพชรนิลจินดาทีเดียวครับ

.....โปรดรักษาเขาไว้ให้ดีนะครับ หากมีอะไรไม่เข้าใจกันก็รีบปรับเข้าหากันเสีย ผมขอสนับสนุน
ข้อความที่ว่า “มิตรแท้ที่ดีและพิเศษก็เหมือนดาวบนฟ้า ใช่ว่าจะเจอได้บ่อยๆ นะครับท่าน”

จีระ ศุภวัฒน์

#2 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 12:59 PM

smile.gif laugh.gif happy.gif This is so lovely !!! Thanks a lot, Mr Niwat. It helps remind me of lots of things.

May I rejoice the merits of yours,

Sathu Sathu Sathu
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM