ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอเตือนสติหน่อย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 02:29 AM

คือผมสังเกตว่ามีหลายท่านที่ตอบคำถามโดยมิได้รู้จริง
หรือตอบโดยใช้ความเข้าใจ-ความรู้สึกของตัวเองเป็นที่ตั้ง

อยากจะขอเตือนว่า
การบิดเบือนความเข้าใจในเรื่องของศาสนาหรือข้อพระธรรมต่างๆของคนอื่นนี่บาปกรรมหนักนะครับ
ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ตั้งใจจะทำให้เขาเข้าใจผิดก็ตาม หรือแม้นว่าคำถามจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับหลักธรรมเพียงเล็กน้อยก็ตาม

ถ้าตรงไหนที่เราไม่รู้จริงก็ไม่ควรจะตอบไม่ควรจะใช้ความเข้าใจของตนเอง(ซึ่งบางครั้งก็ไม่ถูกต้อง) เพราะจะทำให้คนที่ตั้งคำถามรวมทั้งผู้อื่นที่เข้ามาอ่านเข้าใจผิด ซึ่งจะมีวิบากกรรมตามมาอีก

รวมทั้งไม่ควรตอบแบบล้อเล่นด้วย (อันนี้ไม่เคยเห็นแต่ขอเตือนล่วงหน้า) เช่นตอบแบบเล่นแง่ ตอบแบบกวนๆ ตอบแบบเอาหลักธรรมมาทำให้เป็นเรื่องเฮฮา ฯลฯ พูดง่ายๆคือล้อเล่นเกินขอบเขตนั่นเอง

อนุโมทนาบุญกับผู้ที่ตอบคำถามอย่างระมัดระวังเพื่อเป็นการเคารพในหลักคำสอนครับ

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 03:12 AM

คือผมสังเกตว่ามีหลายท่านที่ตอบคำถามโดยมิได้รู้จริง
หรือตอบโดยใช้ความเข้าใจ-ความรู้สึกของตัวเองเป็นที่ตั้ง

อยากจะขอเตือนว่า
การบิดเบือนความเข้าใจในเรื่องของศาสนาหรือข้อพระธรรมต่างๆของคนอื่นนี่บาปกรรมหนักนะครับ
ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ตั้งใจจะทำให้เขาเข้าใจผิดก็ตาม
หรือแม้นว่าคำถามจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับหลักธรรมเพียงเล็กน้อยก็ตาม

ถ้าตรงไหนที่เราไม่รู้จริงก็ไม่ควรจะตอบไม่ควรจะใช้ความเข้าใจของตนเอง(ซึ่งบางครั้งก็ไม่ถูกต้อง)
เพราะจะทำให้คนที่ตั้งคำถามรวมทั้งผู้อื่นที่เข้ามาอ่านเข้าใจผิด ซึ่งจะมีวิบากกรรมตามมาอีก

รวมทั้งไม่ควรตอบแบบล้อเล่นด้วย (อันนี้ไม่เคยเห็นแต่ขอเตือนล่วงหน้า)
เช่นตอบแบบเล่นแง่ ตอบแบบกวนๆ ตอบแบบเอาหลักธรรมมาทำให้เป็นเรื่องเฮฮา ฯลฯ
พูดง่ายๆคือล้อเล่นเกินขอบเขตนั่นเอง

อนุโมทนาบุญกับผู้ที่ตอบคำถามอย่างระมัดระวังเพื่อเป็นการเคารพในหลักคำสอนครับ

อนุโมทนา กับ ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่ ที่ทำหน้าที่กัลยาณมิตรเตือนสติให้กันนะครับ

ขอเรียนถาม ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่ ตรงไปตรงมาว่า

หลายท่านที่ตอบคำถามโดยมิได้รู้จริง

เท่าที่ ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่ ได้อ่านโพสต์มามากพอสมควร
หลายท่านที่กล่าวถึง วม dangdee ด้วยหรือเปล่า ครับ

เพราะเมื่อสักครู่ ผมเพิ่งตอบกระทู้
อ่านหนังสือ เล่มนี้ ได้ไหมครับ กำลังคิดเช่น
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=8352

ซึ่งเจ้าของกระทู้ ถามความเห็นเพื่อนบนบอร์ด
ผมก็เข้าไปแสดงความคิดเห็นส่วนตัว

ถ้าใช่เรื่องนี้
ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่ กรุณากลับไปอ่าน ช้าๆ นะครับ
เพราะผมไม่ได้ ตัดสินว่า หนังสือเล่มนั้น ไม่ควรอ่านหรือ ห้ามอ่าน เลยนะครับ

กระดานสนทนาธรรม
เป็นที่แสดงความคิดเห็นส่วนตัว ของแต่ละท่านอยู่แล้ว

อีกอย่างผมเคยกล่าวไว้ในหลายโพสต์แล้วว่า
หากข้อมูลที่ผมนำมาเสนอ(ด้วยเจตนาดี ไม่มีเจตนาบิดเบี้ยวข้อมูล)
หากมีตรงไหนไม่ถูกต้อง ผิดพลาด หรือผมเข้าใจยังไม่สมบูรณ์
ก็ขอความกรุณาท่านผู้รู้ ทักท้วง ชี้แนะและแก้ไขให้ด้วย

หาก ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่ เห็นโพสต์ไหนของผม ที่ผิด ไม่ถูกต้อง
ก็เข้าไปทักท้วง ชี้แนะและแก้ไขได้นะครับ

จึงเเรียนถาม ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่ ตรงไปตรงมา ดังนี้ครับ

1 ) การตอบคำถามโดยที่ตนเองยังมิได้รู้จริง ตนเองยังไม่ได้เห็นแจ้ง รู้แจ้ง ในธรรมะข้อนั้นๆ
เพราะยังเป็นนักเรียนอนุบาลอยู่
แล้วตอบโดยอิงหลักธรรมะที่เคยศึกษามา
เป็นความผิด / ห้ามเข้ามาตอบ หรือครับ ?

2 ) การตอบคำถามโดยที่ตนเองยังมิได้รู้จริง ตนเองยังไม่ได้เห็นแจ้ง รู้แจ้ง ในธรรมะข้อนั้นๆ
เพราะยังเป็นนักเรียนอนุบาลอยู่
แล้วตอบตามความเข้าใจของตนเอง ในธรรมะข้อนั้น ๆ
เป็นความผิด / ห้ามเข้ามาตอบ หรือครับ ?
ย้ำ
ผมไม่ได้ถามเพื่อหาเรื่องนะครับ
แต่ถามเพื่อนำไปแก้ไขตนเองหน่ะครับ

ขอความกรุณา ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่ ชี้ขุมทรัพย์ให้ผมด้วยนะครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญ มา ณ ที่นี้ ครับ สาธุ ๆ ๆ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 10:37 AM

บอร์ดมีไว้เพื่อแสดงข้อคิดเห็นแต่ละคน เชื่อว่าที่เข้ามาบอร์ดนี้ก็มีหลายคนที่เข้าใจธรรมะพอสมควร ถ้ามันมีประเด็นที่อาจไม่ถูกต้องก็ช่วยกันบอกก็ได้ ที่อ่านดูของคุณแดงดี ผมเห็นด้วย ตอบได้ดี หนังสือทุกเล่มนั้น เราได้อ่านเท่ากับเราได้เอาข้อมูล มุมมอง หรือแม้กระทั่งความรู้สึกมาไว้ แต่ถ้าหากเป็นนักอ่านที่ดีก็จะต้องตั้ง what why how หลังอิงต้นโพธิ์ไว้ อิงครูบาอาจารย์ไว้จะได้ไม่หลง ทุกคนที่มาในบอร์ดก็ไม่ใช่จะเชี่ยวชาญกันหมด ถ้าเราชี้แนะในสิ่งที่มันอาจไม่ถูกต้องเต็มร้อยนั้นเป็นกุศลที่ยิ่งใหญ่ ส่วนคำว่าบิดเบือนธรรมะ ขอให้คุณต้นแสดงให้ดูหน่อยเพราะเท่าที่อ่านมายังไม่เจอขนาดนั้น
ขออนุโมทนาสำหรับความหวังดีแต่คุณต้นก็อย่าพึ่งตัดสินคนอื่นด้วยตนเองถ้าไม่ดีจริงก็แจ้งให้หลายๆคนช่วยกันแสดงข้อคิดเห็น อาจจะเห็นอะไรมากขึ้น
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 01:15 PM

ท่านต้นคะ ตึงไป หรือหย่อนไป ไม่ดีหรอกค่ะ

ทุกคนที่เข้ามาในบอร์ดนี้ ต่างก็ยังไม่สำเร็จ ยังไม่บรรลุธรรมที่ึลึกซึ้งหรอกค่ะ เพราะ้ถ้าบรรลุแล้วก็คงไม่เข้ามาตอบกันล่ะค่ะ

เว็บบอร์ดคือสถานที่แสดงความคิดเห็น ซักถามข้อสงสัย คนเข้ามาในเว็บบอร์ด ก็พึงต้องมีหลักในการพิจารณาว่า เว็บบอร์ดก็คือเว็บบอร์ด ไม่ใช่พระไตรปิฎก หรือสถานที่แห่งผู้สำเร็จขั้นใดๆ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 01:42 PM

เว็บบอร์ดคือสถานที่แสดงความคิดเห็น ซักถามข้อสงสัย

ถูกต้องครับ เพียงแต่ที่นี่คือเว็บบอร์ดสีขาว
ผมเข้ามาเพื่อ"คบบัณฑิตและสนทนาธรรมตามกาล"ตามหลักมงคลชีวิต
เท่าที่ผ่านมาในเว็บ หลายท่านน่าคบหา เป็นบัณฑิตและกัลยาณชนที่ดี

โดยส่วนตัวใช้แนวทางที่ว่า
- หากเพื่อนคนใดทำถูกดี ถึงดี พอดี เราควรร่วมกันสรรเสริญ สาธุการ ท่ามกลางสมาคม
- หากเพื่อนคนใดพลาดพลั้งในวจี ก็จะ feedback กันส่วนตัว หรือส่ง PM ในเว็บ

น้อมรับคำเตือน(ใบเหลือง)ด้วยอีกคน
ปล.ท่านต้นฯอย่าเพิ่งให้ใบแดงผมเลยนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 01:45 PM

เอาอย่างนี้แล้วกันค่ะ..ใครคิดว่าการตอบของตนเองเป็นความเห็นโดยส่วนตัวจริงๆ..หมายถึงว่ายังไม่ไคยได้ยินได้ฟังมา แต่ตอบเอาตามความรุ้สึก ก็ให้พยายามบอกไปด้วยว่า..นี่คือความเห็นส่วนตัว

แต่มันก็ค่อนข้างยากเหมือนกันค่ะ ความทรงจำบางทีมันเลือนลาง จำไม่ได้ว่าเคยรู้เคยได้ยินมาจากที่ไหน แต่มันจำติดไว้ในใจได้

ผู้อ่านต้องมีปัญญาและวิจารณญาณค่ะ

#7 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 01:52 PM

ขอตอบคุณแดงดีว่า
ผมพูดถึงภาพรวมๆที่ได้อ่านน่ะครับ และไม่ได้ว่าคุณแดงดี เพียงแต่อยากจะเตือนให้ทุกคนตอบคำถามอย่างระมัดระวังและให้เกียรติหลักธรรมคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ไม่ได้ห้ามตอบครับ เพียงแต่ควรจะระมัดระวังในคำตอบของตน หรือว่าตอบแล้วบอกด้วยว่าเอาธรรมข้อนั้นๆมาจากไหนเป็นต้น เพราะคำพูดเมื่อหลุดปากเราไปแล้วก็ไม่สามารถนำกลับมาได้ เช่นเดียวกับบาปกรรมเมื่อเราสร้างกรรมไปแล้วก็ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ ก็ต้องรับผล
ก็ไม่ยากให้ทุกคนต้องมีวิบากกรรมโดยที่ไม่รู้ตัวเท่านั้นเองครับ

#8 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 02:31 PM

ก็มาจากความหวังดี คงต้องรับฟังไว้

ซึ่งคงต้องยอมรับว่า สำหรับตัวผมเอง ถ้าจะตอบก็ตอบเลย

เพราะไม่มีเวลาไปพลิกตำรา ซึ่งแน่นอน ข้อความจะไม่สมบูรณ์

แต่ก็จะระมัดระวังมากขึ้นครับ

#9 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 04:41 PM

พระตถาคตเจ้าทรงกล่าวไว้ว่า
“เจตนาเป็นตัวกรรม”

พระพุทธวจนะ

นิพเพธิกสูตร ๒๒/๔๒๒

----------------------------------

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#10 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 05:27 PM

การตอบกระทู้ เป็นการแสดงความคิดเห็นอย่างหนึ่ง ตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย

#11 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 07:23 PM

การตอบกระทู้ เป็นการแสดงความคิดเห็นอย่างหนึ่ง ตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย

ตอนนี้ยังรอรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ครับ อุ๊บ....การเมือง
ผมว่าแสดงความคิดเห็นไปเถอะ นี่ไม่ใช่การเขียนหนังสือ เพียงแต่ว่าอยากจะให้ชัดเจนในการอ้างอิง ผมก็เสนอหลักในการอ้างอิงง่ายๆ ตามหลักธรรม หลักวินัยดังนี้ครับ
1. พุทธวจนะ (แต่ถ้าพุทธวจนะนั้น ตีความได้หลายนัยยะ) ก็ให้พิจารณาต่อไป จาก
2. อรรถกถา, สังคิติ (บทขยายอธิบายความหมายของพุทธพจน์ ซึ่งสงฆ์ในสังฆมลฑลแต่ละยุค ท่านได้ประชุมกันและอธิบายบันทึกไว้)
3. อาจริยวาทะ คือ คำอธิบายที่ครูบาอาจารย์ท่านได้ทรงจำ อธิบายขยายความต่อๆ กันมา
4. อัตโนมัติ คือ ถือเอาความรู้ของตน คิดเอง ตีความเอง
ขอให้อ้างที่มาหน่อยเท่านั้นแหละ ว่าความน่าเชื่อถือที่แต่ละท่านอธิบายมานั้น อยู่ในระดับใดกันแน่

#12 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 07:37 PM

วันนี้ผมไปวัดพระธรรมกาย

- ได้นั่งสมาธิที่ห้องปัญญา ราว 2 ชั่วโมง แต่หลับยาวไปหน่อยเพราะนอนดึก
แต่ก็มีช่วงใจนิ่ง ๆ ดีเหมือนกันครับ

- ได้สมาทานศีล ๕ และน้อมถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน ที่หอฉันคุณยาย

- ได้ร่วมบุญกองทุนบูชาข้าวพระ + กองทุนภัตตาหาร-ปานะแด่ภิกษุและสามเณร +
กองทุนภิกษุอาพาธ + กองทุนถวาย ๒๖๖ วัดภาคใต้ + กองทุนช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม
ที่ห้องบริจาค ในหอฉันคุณยาย
ตอนเย็นร่วมบุญกองทุนทอดผ้าป่าสามัคคี วัดพระบาทน้ำพุ จังหวัดลพบุรี

นำบุญทั้งหมดมาฝากทุกๆท่าน ให้ได้บุญกุศลด้วยกันนะครับ สาธุ ๆ ๆ

ต้องขออนุโมทนากับ ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่ ที่กรุณาแวะเข้ามาตอบนะครับ

แม้ท่านต้นฯจะหมายถึงผมโดยตรง ผมก็ไม่ได้โกรธ ท่านต้นหรอกนะครับ
อย่างที่บอกไว้ในโพสต์ก่อนว่า

ที่ผมถามท่าน ต้นฯก็เพื่อ จะนำไปแก้ไข การตอบกระทู้ของตัวผมเอง

เนื่องจากผมเคยโพสต์ไว้มาก จึงมีโอกาสผิดพลาดมาก
อุปมาเหมือน
เหมือนคนพูดมาก ก็มีโอกาสพูดผิดมาก

ขอให้ ท่าน ต้นผู้ยิ่งใหญ่และผู้รู้ทุกท่าน เป็นกัลยาณมิตรให้ผมด้วย
หากว่า

ข้อมูลที่ผมนำมาเสนอ(ด้วยเจตนาดี ไม่มีเจตนาบิดเบี้ยวข้อมูล)
มีตรงไหนไม่ถูกต้อง ผิดพลาด หรือผมเข้าใจยังไม่สมบูรณ์
ก็ขอความกรุณาจากทุกๆท่านทักท้วง ชี้แนะและแก้ไขให้ด้ว
ยนะครับ สาธุ ๆ ๆ

ผมไม่อยากมีวิบากกรรมหนัก ในการสนทนาธรรมและการเผยแผ่ธรรมะหรอกครับ
เพราะเรื่องการเจตนาบิดเบือนธรรมะ เป็นเรื่องใหญ่ และอันตราย
อย่างที่ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่กล่าวไว้ดีแล้ว

ขอกราบอนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะครับ สาธุ ๆ ๆ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#13 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 08:09 PM

เอาอย่างนี้แล้วกันค่ะ..ใครคิดว่าการตอบของตนเองเป็นความเห็นโดยส่วนตัวจริงๆ..หมายถึงว่ายังไม่ไคยได้ยินได้ฟังมา แต่ตอบเอาตามความรุ้สึก ก็ให้พยายามบอกไปด้วยว่า..นี่คือความเห็นส่วนตัว

ข้าพเจ้าเป็นผู้หนึ่งที่ตอบโดยความเห็นส่วนตัว สังเกตุจากลายเซ็นต์ หากมีข้อผิดพราด จะมีกัลยาณมิตรผู้รู้แก้ไขให้ในโพสต์ต่อๆมารวมทั้งแก้ไขเป็นการส่วนตัว ซึ่งข้าพเจ้าก็ได้รับความรู้เพิ่มมากขึ้น มนุษยเราไม่มีไครทราบทุกเรื่อง, เรื่องที่ทราบจะถูกต้องทุกเรื่อง ถ้าจะบอกว่า"ไม่รู้จริงไม่ต้องออกความเห็น" ก็จะไม่มีไครกล้าออกความเห็น ทุกคำถามจะไร้คำตอบ.....""""แต่ถ้ามีความคิดเห็นถูกบ้างผิดบ้าง สุดท้าย...มีกูรูผู้รู้จริงมาสรุป...ทุกๆฝ่ายจะได้ประโยชน์"""""ข้าพเจ้าขออภัยหากมีความผิดพราดในโพสต์นี้...
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#14 chalermkiatad

chalermkiatad
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2006 - 12:40 AM

เรื่องยาวเลยนะ...คุณต้น
เป็นกำลังใจให้ครับ

#15 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2006 - 10:38 AM

ผมโดนหางเลขด้วยหรือเปล่าเนี๊ยะ... หุหุหุ เพื่อความปลอดภัย
ต่อไปต้องเข้ามาอนุโมทนาบุญ กับพี่ๆ อย่างเดียวดีกว่า smile.gif

นำบุญทั้งหมดมาฝากทุกๆท่าน ให้ได้บุญกุศลด้วยกันนะครับ สาธุ ๆ ๆ
อนุโมทนาบุญกับพี่ dangdee ด้วยครับ smile.gif

#16 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 December 2006 - 06:30 PM

ความจริง ก็ไม่มีใครตอบตามความคิดเห็นของตนเองหรอกครับ เพราะสิ่งที่ทุกคนนำมาตอบนั้น ล้วนเป็นความคิดของคนอื่นที่แฝงอยู่ในตัวเราทั้งสิ้น ทำไมผมถึงพูดเช่นนั้น ก็เพราะเราลองสังเกตุดูสิครับว่า ตั้งแต่เราเกิดมา เรามีความรู้อะไรติดตัวมาบ้าง ไม่มีเลยนะครับ แล้วความรู้ต่างๆ ที่เรานำมาตอบอยู่บัดนี้ นั้น มันมาจากไหน

อ๋อ ก็มาจากพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ ญาติมิตรสหาย เจ้านายบริวาร คนแปลกหน้า ลองไปสังเกตุเถิด เราจะเห็นเองว่า ที่ว่าความรู้ของเรานั้น ไม่มีอะไรเป็นความรู้ของเราเลย ความรู้ของคนอื่นทั้งนั้นแหละครับ

ดังนั้น ทำอย่างไรล่ะ เราจึงจะได้ความรู้ของคนอื่นที่ดี มาอยู่ในตัวเรา อ๋อ เราก็ต้อง เลือกคบคนดี ไงล่ะครับ แล้วความรู้ที่ดีจะหลั่งไหลสู่ตัวเรา สมดังพุทธวาจาว่า

"ดูกร อานนท์ เราไม่เล็งเห็นธรรมอื่น ที่จะยังอกุศลธรรมให้เสื่อมไป ยังกุศลธรรมให้เจริญงอกงามขึ้น ได้เหมือน ความมีกัลยาณมิตรเลย"

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#17 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 12:32 AM

ข้าพเจ้าขอแสดงความคิดเห็น ซึ่งได้มีความเห็นตรงกับ ท่าน หัดฝัน ครับ smile.gif laugh.gif happy.gif

...นำบุญทั้งหมดมาฝากทุกๆท่าน ให้ได้บุญกุศลด้วยกันนะครับ สาธุ ๆ ๆ...___By ท่าน 'dangdee'
ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ ทุกๆบุญ กับ ท่าน dangdee ที่ได้ตั้งใจกระทำไว้ดีแล้ว และ กับ ทุกๆท่าน ด้วยครับ happy.gif laugh.gif

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#18 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 12:50 AM

ผู้อ่านต้องมีปัญญาและวิจารณญาณด้วยครับ

ต้องเข้าใจว่าที่นี่คือเว็บบอร์ด

อ่านได้ แสดงความคิดเห็นได้

แต่ถ้าให้ดีให้ค้นจากตำรับตำราอีกที

หรือถามผู้รู้ (เช่น หลวงพ่อเป็นต้น)

ขนาดหลวงพ่อท่านยังถ่อมตนให้เชื่อตำรับเลยครับ

ผมเข้าใจเจตนาดีของ ท่านต้นครับ

เพราะการตอบบางครั้งก้อต้องระมัดระวัง

แม้ไม่มีเจตนา แต่ก้อทำให้เกิดวิบากกรรมได้เหมือนกันครับ

ผมว่า ระวังๆไว้ก้อดีครับ

คุณ dangdee ตอบได้ยาว เข้าใจว่าคงมีเวลาพิมพ์มาก โอกาสพลาดก้ออาจเยอะกว่าคนอื่น

ตอบสั้นๆลงหน่อยก้อดีนะครับ (ขออภัยที่เตือน)

#19 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 07:23 PM

คุณ dangdee ตอบได้ยาว เข้าใจว่าคงมีเวลาพิมพ์มาก โอกาสพลาดก้ออาจเยอะกว่าคนอื่น

ตอบสั้นๆลงหน่อยก้อดีนะครับ (ขออภัยที่เตือน)

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญ ที่ ท่าน somch กรุณาชี้ขุมทรัพย์ให้อย่างตรงไปตรงมา แบบนี้ดีครับ ผมชอบ

ผมจะนำไปปรับปรุง แก้ไข ให้ตอบกระทู้ไม่ยาวมาก ครับ

เอ่อไม่ได้แก้ตัว นะครับ แค่ขอเล่าเรื่องสาเหตุที่ผมตอบกระทู้ยาว

จริงๆแล้วทุกครั้งที่ตอบกระทู้ผมไม่ได้ตั้งใจให้ยาวเลยครับ
ผมพิมพ์ดีดไม่เป็น ได้แต่ จิ้มแป้นพิมพ์ต่อกแต๊ก ไปเรื่อยๆ
ในระหว่างนี้ก็นึกเรื่องนั้นเรื่องนี้ขึ้นมา จึงนำมาปะติดปะต่อจนยาวเป็นหางว่าวจนได้

ผมจะฝึกใช้คำที่กระชับยิ่งขึ้นครับ
เพื่อตัวผมเอง จะได้ไม่เหมือนคนพูดมาก ก็ยิ่งมีโอกาสพูดผิดมากในสาระธรรม
และใช้เวลามากเกินไปในการตอบกระทู้ด้วย

ขออนุโมทนาบุญ ท่าน somch อีกครั้ง

อ้อ อนุโมทนาบุญ วันอาทิตย์ต้นเดือนธันวาคม นี้
ซึ่งกันและกันกับนักสร้างบารมีทุกๆท่าน ครับ สาธุ ๆ ๆ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  00003_28.gif   22.04K   12 ดาวน์โหลด

#20 นายดีใจ

นายดีใจ
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2006 - 01:15 PM

ตอบไปเถอะครับ ไม่มีใครผิดหรอก ผมว่าคุณต้นคงหมายถึง พวกเขียนเล่นมากกว่า

ปัจจัตตัง ครับ เรื่องศาสนา ใครทำก็รู้

บางทีได้มุมมองแปลกๆ หรือได้รู้ว่าเราทำไมคิดไม่เหมือนคนอื่นก็จะได้ ไปศึกษาเพิ่มเติมน่ะครับ

สาธุ ทุกบุญครับ

#21 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 05 December 2006 - 02:47 AM

อะไรที่เห็นไม่ตรงกันก็จูนกันให้เคลีย แบบตรงไปตรงมาน่ะดีแล้ว ขอสาธุ ด้วยคน เพราะเห็นด้วยเป็นที่สุด ส่วนการแสดงวาทกรรม ก็เป็นเรื่องส่วนบุคคลเกินไป จะกระชับอย่างไรเสียก็ปรับเปลี่ยนยาก เพราะมีองค์ประกอบหลาย ๆ อย่างที่หลาย ๆ ท่าแสดงความเห็นมา

ส่วนตัวผม ได้อ่านความเห็นดี ๆ ที่ตั้งใจพิมพ์มาให้อ่านกัน ผมก็ถือว่าเป็นเจตนาดีแล้วครับ ไม่ว่าคน ๆ นั้นจะแสดงอะไรก็ตามแต่ (ความเห็นดี ๆ ที่ปัญญาเราพิจารณาได้น่ะครับ) คือขอสรุปความเห็นส่วนตัว ยินดีในการตักเตือนผ่านบอร์ดสาธารณะ ตำหนิเพียงกำหนด Mission ที่บอร์ดนี้จะเป็นไปก่อน จึงตั้งเป้าหมายตามมา แบบนี้ก็ดีไม่น้อยครับ จะได้เป็นข้อกำหนดกฏเกณฑ์ มีบรรทัดฐานกับคอนเทนที่รองรับคอคนละแนวไป
จะได้ไม่ทำให้ใครใจเล็กใจน้อยไปได้ ด้วยการสื่อที่เป็นหลักเข้าใจตรงกันก่อน

ที่เห็นว่าอย่างนี้ ก็บางทีเราก็ไม่ได้ตักเตือนกันเนิ่น ๆ และแบนทุกกระทู้เสียทีเดียว เพราะทุกท่านมีจิตใจอารีย์เป็นมิตรไม่หักหาญน้ำใจนั่นเอง
แต่จะตึงจะหย่อนอย่างไร ผมว่าไม่ใช่สาระที่ควรใส่ใจมากกว่า เรื่องเป้าหมายครับ ทุกคนเป็นคนดี ได้มาวัดรู้จักวัด ถือเป็นบุญเก่าที่ตาม ๆ กันมา
บอร์ดควรเป็นสิ่งดึงดูดผู้คนใหม่มากหน้าหลายตามมาเรื่อย ๆ เหมือนเป็นผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตรออนไล เพราะเป็นตัวชี้วัดที่สำคัญอย่างหนึ่งในการเผยแผ่ของวัดเราด้วย

สุขภาพแข็งแรงครับ
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#22 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 December 2006 - 09:54 AM

ตอบไปเถอะครับ ...ผมว่าคุณต้นคงหมายถึง พวกเขียนเล่นมากกว่า
คิดว่าอย่างนี้เช่นเดียวกับคุณ"ดีใจ"ค่ะ
บอร์ดควรเป็นสิ่งดึงดูดผู้คนใหม่มากหน้าหลายตามมาเรื่อย ๆ เหมือนเป็นผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตรออนไลน์ เพราะเป็นตัวชี้วัดที่สำคัญอย่างหนึ่งในการเผยแผ่ของวัดเราด้วย
เห็นด้วยกับคุณ"บุญรักษา"ค่ะ
- ได้นั่งสมาธิที่ห้องปัญญา ราว 2 ชั่วโมง ...มีช่วงใจนิ่ง ๆ ดีเหมือนกันครับ- ได้สมาทานศีล ๕ และน้อมถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน ที่หอฉันคุณยาย- ได้ร่วมบุญกองทุนบูชาข้าวพระ + กองทุนภัตตาหาร-ปานะแด่ภิกษุและสามเณร +กองทุนภิกษุอาพาธ + กองทุนถวาย ๒๖๖ วัดภาคใต้ + กองทุนช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมที่ห้องบริจาค ในหอฉันคุณยาย
ตอนเย็นร่วมบุญกองทุนทอดผ้าป่าสามัคคี วัดพระบาทน้ำพุ จังหวัดลพบุรี
ขออนุโมทนาบุญกับคุณdangdeeค่ะ สาธุ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ