ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บุญอะไรแรงกว่ากัน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กดอย

เด็กดอย
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 11:23 AM

อยากถามความเห็นว่าระหว่างบุญบูชาข้าวพระตลอดชีวิต กับ บุญเศรษฐีถาวร อย่างใดได้บุญแรงกว่ากันครับ หรือวัดต้องการส่วนไหนมากกว่ากัน
ผมไม่แน่ใจว่า ในแง่ของการจัดสรรปัจจัยจากการร่วมบุญของวัด จะแยกเป็นการเฉพาะเจาะจงไปเลยหรือไม่ว่า
ปัจจัยที่ได้รับจากการบริจาคบุญใด ก็จะนำไปใช้สำหรับบุญนั้นเท่านั้น เพราะผมคิดว่าบุญเศรษฐีถาวรซื่งจะนำไปใช้เป็นค่าใช้จ่ายเกือบทุกอย่างของวัดน่าจะต้องการใช้เงินมากกว่าการจัดเตรียมอาหารหวานคาวสำหรับบุญบูชาข้าวพระ แต่บุญบูชาข้าวพระเป็นบุญสำคัญที่ทำกับพระพุทธเจ้าก็น่าจะได้บุญมาก
ปล. ปัจจุบันผมเป็นเจ้าภาพบุญบูชาข้าวพระตลอดชีวิต เดือนละ 1 พันบาทครับ แต่แม่ผมอยากร่วมบุญทุกเดือนเหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะสมัครบุญบูชาข้าวพระ หรือ บุญเศรษฐีถาวร อันไหนดีกว่ากัน

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 11:28 AM

ถ้ามี 2000 พัน ก็ร่วมทั้ง 2 อย่างนั่นแหละครับ ดีที่สุด แต่ถ้าต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งแล้วล่ะก็ ทางวัดก็ไม่ได้ Fix ถึงขนาดนั้นว่า ปัจจัยที่ได้จากการบูชาข้าวพระ ไปใช้บำรุงวัดไม่ได้ หรือ ปัจจัยที่ได้จากการบำรุงวัดไปใช้บูชาข้าวพระไม่ได้ น่ะครับ ดังนั้น ชอบชื่อไหนก็ทำไปเถิดครับ เป็นประโยชน์ต่อพระพุทธศาสนาทั้งสิ้นครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 11:52 AM

ถ้าทำให้คุณแม่ ก็ร่วมบุญเศรษฐีถาวร ก็ดีนะครับ จะได้มีทรัพย์เหลือกินเหลือใช้เหลือไว้สร้างบารมี

#4 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 12:57 PM

ผมว่าน่าจะพบกันครึ่งทางคือ
สมมติว่ามีเงินเท่าไหร่ก็เอามาแบ่งครึ่ง
แล้วทำทั้งสองบุญ เราก็จะได้ทั้งสองบุญ
จะได้ไม่เข้าทำนองรักพี่เสียดายน้องไงครับ
เรารักทั้งพี่ทั้งน้องดีกว่าเพราะทั้งสองบุญก็เปรียบเหมือน
ขาของเราทั้งสองข้าง ให้เรายืนได้ไงครับ
อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้นะครับ สาธุ สาธุ สาธุ
happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 01:56 PM

แรงทั้งสองบุญ จัดสรรทำบุญทั้งสองบุญ happy.gif ดีค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ

ที่ว่า วัดต้องการส่วนไหนมากกว่ากันนั้น ...เมื่อต้องการ ก็คือต้องใช้ น่ะค่ะ วัดก็มีค่าใช้จ่ายในเรื่องต่างๆ
การที่เราได้สนับสนุนกิจกรรมงานบุญต่างๆ ให้สามารถดำเนินไปได้ด้วยดี พระสงฆ์สามเณรได้สร้างบารมีอย่างยิ่งๆขึ้นไป สาธุชนได้มีโอกาสมาปฏิบัติธรรม-ฟังธรรม-ได้ความสุขสงบ และที่สำคัญเราก็ได้บุญด้วยค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 05:35 PM

อยากแรงจริงแนะนำว่าต้อง บวช ครับ

#7 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 10:34 PM

คิดว่าทำบุญไหนแล้วปิติใจ ก็ทำบุญนั้น แต่ทำทั้งหมดดีที่สุด จะได้รู้สึกว่าไม่ตกบุญ ในส่วนตัวทำบุญบูชาข้าวพระเป็นประจำ
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#8 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 01:03 AM

ปล. ปัจจุบันผมเป็นเจ้าภาพบุญบูชาข้าวพระตลอดชีวิต เดือนละ 1 พันบาทครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะคุณเด็กดอย...สาธุ

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#9 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 04:34 PM

ผมว่าบุญบูชาข้าวพระได้บุญมากกว่าเพราะถึงพระธรรมกายของพระพุทธเจ้านับอสงไขยพระองค์ในพระนิพพาน

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  001.gif   174.33K   36 ดาวน์โหลด

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#10 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2006 - 01:15 PM

ปาวารณาว่าบุญทุกบุญได้ไหม แล้วแต่ทางวัดจะเอาไปใช้ด้านใดก็ได้
หยุดคือตัวสำเร็จ