ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ข้อเสนอแนะ เรื่องการใช้กระทู้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 chaisandee

chaisandee
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 10:30 AM

เนื่องจากแวะเข้ามาอ่านธรรมะในกระทู้ประจำ รู้สึกดีมากที่มีสังคมดีๆเกิดขึ้นในเว็ปไซค์
จึงขออนุญาต ออกความเห็นบางประการ ซึ่งอาจเป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น

1. การใส่รูปใหญ่ๆ จำนวนมาก ในกระทู้ ซึ่งความจริงเนื้อหาดีมากครับ
เพียงแต่รูปที่นำมาใส่มีขนาดไฟล์ที่ใหญ่มาก ทำให้โหลดช้า ถ้าคอมบางคนช้า หรือ
เปิดหลายโปรแกรมทำงานพร้อมกัน อาจแฮ้งค์ ได้ง่ายครับ
( อยากแนะนำให้ทำเป็น link แทนครับ อย่าใส่รูปใหญ่ๆในกระทู้ตรงๆ )

2. ลายเซ็นต์ ส่วนใหญ่เข้าใจดีว่า ต้องการให้ระลึกถึงบุญ ธรรมะ มากๆ
แต่การทำลายเซ็นต์ให้มีรายละเอียดมาก มองดูแล้วเหมือนเป็นเนื้อหาไป
ซึ่งถ้าคนนั้นๆ มีการตอบกระทู้่บ่อยๆ คิดว่า ทำให้เกิดการมึนงง หรือ กระทู้นี้นถูกเบี่ยงเบนความสนใจไปนะครับ

3. การใช้ตัวอักษรใหญ่บ้าง เล็กบ้าง
ผมมองว่าเป็นส่ิ่งที่ดีนะครับ ทำให้น่าสนใจ
แต่เคยทราบมาว่า การใช้ตัวอักษรบางตัวที่ใหญ่มากๆ เค้าจะถือว่าไม่สุภาพเป็นการตะคอกนะครับ

4. การใช้สีเน้นบางจุดก็พอครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหลายสี
เกรงว่า บางท่านอ่านแล้ว จะตาลาย ครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ หากขัดใจท่านใดต้องขออภัย ณ. ที่นี้ด้วยครับ

#2 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 01:01 PM

ครับ happy.gif

#3 ใจใสตลอดกาล...

ใจใสตลอดกาล...
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 01:07 PM

สาธุครับ...จะได้เป็นมาตรฐานเดียวกัน

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 01:19 PM

สาธุ

#5 Meritorious Brother

Meritorious Brother
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 01:23 PM

ที่ไหนน่ะ

#6 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 01:56 PM

^_^ ครับ อนุโมทนาบุญครับ

#7 chaisandee

chaisandee
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 09:10 PM

แฮะๆๆ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้คิดบังคับใคร คนอื่นเห็นว่าไงบ้างครับ เผื่อผมจะได้มีแง่คิดอย่างอื่นด้วย

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 December 2006 - 10:58 AM

happy.gif happy.gif happy.gif
ขอตอบบ้างนะครับ

จริงๆแล้ว การโพสต์เนื้อหาโดย
1) หาภาพประกอบ หรือทำภาพประกอบ( สารบัญหนังสือ )เพื่อให้ทราบเนื้อหาภายใน
2) มีลายเซ็น
3) ใช้ตัวอักษรเล็กใหญ่เพื่อเน้นข้อความ
4) ใช้สีสัน ช่วยดึงดูดความน่าสนใจและแบ่งเนื้อหา

ทั้ง 4 ข้อนี้ล้วนต้องใช้เวลา อุตสาหะ พอสมควร
ผมมองว่า เราน่าจะให้กำลังใจกันนะครับ

เพราะเป็นเจตนาดีของสมาชิกที่ทำ 4 ข้อดังกล่าวนั้น
เพื่อประโยชน์ต่อผู้อ่านมากขึ้น เช่น
ภาพประกอบ ก็ทำให้เข้าใจเนื้อหาในโพสต์มากขึ้น
ลายเซ็น ที่ให้ข้อคิด คติธรรมดีๆ ก็ทำให้(ผม) ใจอยู่ในบุญมากขึ้น
การเน้นตัวอักษรและสีสัน ก็ทำให้ดึงดูดความน่าสนใจและอ่านง่ายขึ้น

แต่อย่างว่าครับ เราอยู่กันเป็นชุมชน
ทุกอย่างที่คิด ทุกสิ่งที่ทำก็ย่อมกระทบในวงกว้าง

ดังนั้นการที่ท่าน chaisandee (ชายแสนดี) กรุณาให้คำแนะนำ
เพื่อปรับปรุงลดข้อด้อย เพิ่มข้อดี เป็นเรื่องที่ดีมากนะครับ

ขออนุโมทนากับท่าน ชายแสนดี (chaisandee) ที่กรุณาให้คำแนะนำที่มีเหตุผลครบถ้วน
ภาษาก็แสนสุภาพแบบนี้และทำเป็นตัวอย่างที่ดีให้ดู ( การใช้สี การเน้นคำ )

ก็ยิ่งน่าสนใจครับ

ขอตอบในส่วนที่ผมโพสต์ไว้นะครับ
1. การใส่รูปใหญ่ๆ จำนวนมาก
ข้อนี้คงมีผมคนเดียวกระมังครับที่ลงภาพไว้เยอะ
ผมเองใช้ hi-speed internet จึงลืมนึกถึงท่านที่ไม่ได้ใช้
ซึ่งต้องขออภัยทานด้วยนะครับ
ปกติในรอบ 1-2 เดือนผมเข้าไปลบภาพในกระทู้เก่า
เดี๋ยวนี้กระทู้ไหลเร็ว ( ในกระดานสนทนา ) สัก 3-4 สัปดาห์ก็เข้าไปลบแล้วครับ
หากมีภาพใดไม่เหมาะสมก็ทักท้วง ติติงได้ในกระทู้นั้นๆหรือ ส่งผ่าน pm ก็ได้ครับ

2. ลายเซ็น
ข้อนี้ผมเห็นว่าเป็นเรื่องดี หลายครั้งหลังอ่านเนื้อหาในกระทู้จบ
ได้อ่านลายเซ็นที่เป็นข้อความธรรมะ ก็นึกถึงเรื่องดีๆได้อีกครับ
และเห็นหลายๆท่านก็เปลี่ยน ข้อความธรรมะ ที่ให้ข้อคิดสะกิดใจเรื่อยๆ

แต่เดิมผมไม่ใช้ลายเซ็น พอเห็นลายเซ็นต์ท่านอื่นๆ ก็ลองใช้ดูบ้าง
เพื่อไว้สอนตัวเองเป็นหลัก เคยใช้มาแล้ว 3 - 4 ครั้ง

3. การใช้ตัวอักษรใหญ่บ้าง เล็กบ้าง
ข้อนี้ผมไม่นิยมครับ ส่วนมากผมใช้ตัวหนา สี และขีดเส้นใต้เพื่อเน้นข้อความมากกว่า
ส่วนเรื่อง
การใช้ตัวอักษรบางตัวที่ใหญ่มากๆ เค้าจะถือว่าไม่สุภาพเป็นการตะคอก

wacko.gif wacko.gif ผมมองเนื้อหาโดยรวมนะครับ ซึ่งส่วนใหญ่ไม่รู้สึกว่าเป็นการตะคอก
แต่ก็มีบางโพสต์ ที่รู้สึกว่าขาดความอ่อนโยนไปเหมือนกันครับ

4. การใช้สี เน้นบางจุดก็พอครับ
ผมเองก็ใช้หลายสี เพื่อแบ่งเนื้อหา หรือ บทสนทนาว่า สีนั้น เป็นคำพูดของใคร
ก็ไม่ได้นึกถึงเรื่องทำให้ตาลาย สำหรับผู้มีสายตาอ่อนไหวหรือสายตาผู้สูงวัย
ต้องขออภัยทาน อีกครั้งครับ

ข้อแนะนำทั้ง 4 ข้อของท่าน chaisandee (ชายแสนดี)
ผมขอขอบคุณและจะนำไปปรับปรุงครับ

ป.ล.
วันนี้ ผู้ดูแลระบบ ได้ปรับปรุงรูปแบบหลายอย่าง เช่น
ไม่แสดงภาพเต็มของภาพประกอบ , ตัวอักษรเล็กลง
คงทำให้การเข้าถึงข้อมูลได้ไวขึ้นและการอ่านง่าย สบายตาขึ้นนะครับ happy.gif happy.gif happy.gif

#9 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2006 - 02:58 AM

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

เรื่องรูปก็ย่อเป็นรูปเล็กๆ ก็ได้นะคะ...เพราะเนื้อหามีรูปประกอบด้วยก็จะได้ดูน่าสนใจ

แต่เรื่องลายเซนต์ยาวๆ ก็แล้วแต่คนค่ะ...ส่วนตัวแล้วมองกว่าลายตาเหลือเกิน...อยากเสนอให้มีการจำกัดความยาวของลายเซนต์ ไม่ให้ยาวไปจนเกิดพอดีค่ะ...เพราะจะได้ดูเป็นมาตรฐานเดียวกัน...และสวยงามน่ามองค่ะ

#10 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 11 December 2006 - 03:57 PM

อื่มมๆ

ข้าพเจ้า ขอขอบคุณ ท่าน chaisandee สำหรับ ข้อเสนอแนะนำ ต่างๆ ที่เป็นอีกมุมมองหนึ่ง ที่น่าสนใจ ทีเดียวครับ

และ ข้าพเจ้า ขอขอบคุณ ท่าน dangdee สำหรับ คำชี้แจงที่เป็นเหตุเป็นผล ที่ไม่เลวเช่นกันนะครับ

ข้าพเจ้าเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่า ท่านผู้นั้นก็คงมีเหตุผลชี้แจงประกอบที่ดีและเหมาะสมกับการกระทำของท่านผู้นั้น เช่นกันครับ

ข้าพเจ้ายังเชื่อว่า ไม่นานการเดินทาง ไปไหนมาไหนในโลกใบนี้ในอนาคต จะใช้เวลาน้อยลง และค่าใช้จ่ายถูกลง แต่สิ่งหนึ่งที่คงจะไม่เปลี่ยนเลยก็คือ มันคุ้มไม๊ที่จะทำแบบนั้น ถ้าพิจารณาว่าคุ้มแล้วไม่ว่ามาด้วยเหตุผลใดก็ตาม สิ่งที่อาจจำเป็นต้องสละบ้าง ก็คงสามารถสละได้ด้วยความเต็มใจ และสบายใจ...

หลายต่อหลายครั้งที่ ได้หาโอกาศไปร่วมงานบุญ ตามวัดต่างๆ รวมถึงวัดพระธรรมกาย จะเห็นสาธุชนมากตาหลายตา มาจากที่ต่างๆ ที่ว่าก็ว่าแล้ว ก็ไกลพอควรที่เดียว....แต่ถ้าถามเค้าเหล่านั้นบางท่านแล้ว ก็คงน่าจะได้คำตอบว่า คุ้มที่จะมาร่วมงานบุญ แบบนี้...

สุดยอดจริงๆ สำหรับท่านผู้มีใจแบบนั้น

สุดท้ายนี้ ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM