ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครมาอยู่ธุดงค์กันบ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 19 December 2006 - 12:29 PM

ในวาระดิถีปีใหม่ เพื่อนๆชาวเวปบอร์ด DMC มีใครมาอยู่ธุดงค์กันบ้างครับ ช่วยๆบอกกันหน่อยครับ
happy.gif 1. จะมากันวันไหน ช่วงเวลาไหน
happy.gif 2. เคยมาธุดงค์แล้วกี่ครั้ง
happy.gif 3. แล้วมีเพื่อนสมาชิกมากันกี่ท่าน
happy.gif 4. มีโปรแกรมบุญอะไรวันไหนน่าสนใจ อยากทราบเผื่อมีบุญใหญ่น่าสนใจ
happy.gif 5. ชอบกิจกรรมอะไรมากที่สุดในการอยู่ธุดงค์

ส่วนของผมนะครับ
1. วันที่ ๒๙ บ่ายหรือเย็น แบกวิหารน้อยเข้าวัด
2. ธุดงค์ ที่วัดหลายครั้ง ชอบ... ธุดงค์ปีใหม่ ครั้งที่สามครับ
3. ปกติมาคนเดียวครับ แต่มีเพื่อนที่วัดเยอะ... ปีนี้น่าจะมีคนมาธุดงค์พร้อมกัน...
4. ชอบกิจกรรมอยู่ธุดงค์ นอนในวิหารน้อย พิธีบุญใหญ่ พลุสวยๆ ได้เข้าโรงเรียนอนุบาล ได้รับบุญที่จุดลงทะเบียน ตักบาตร การสมาทานธุดงค์
๕. โปรแกรมบุญล่วงหน้าของผม (อาจเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสม ร่วมแจมได้ครับ๕๕๕)

laugh.gif วันที่ ๒๙ เข้าวัดพร้อมวิหารน้อย
รับบุญที่จุดลงทะเบียน (ปีที่แล้วรับบุญติดตั้งวิหารน้อย ร้อยกว่าหลัง ให้ได้บุญด้วยกันนะครับ)

เข้าโรงเรียนอนุบาลพร้อมกัน
พักผ่อนในวิหารน้อย

laugh.gif วันที่ ๓๐ ธันวาคม
๔.๓๐ ทำวัตรเช้า บูชาเจดีย์ ตักบาตร
๘.๐๐ ไปปล่อยชีวิตสรรพสัตว์เป็นทาน กว่าล้านชีวิต กับชมรมปล่อยปลาบูชาพระมหาธรรมกายเจดีย์ (ใครไปก็ขึ้นรถที่ สนง. ๗.๓๐ น.)
๙.๓๐ กลั่นใจให้ใส ตามพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
๑๑.๐๐ ทานอาหาร ช่วงนี้ยังว่าง
๑๓.๓๐ ฟังโอวาท และรับบุญสืบสานวัฒนธรรมยาย ทำความสะอาด (ปีก่อนทำที่โรงเรียนพระปริยัต และที่องค์พระประธาน ให้ได้บุญด้วยกันครับ)
๑๗.๐๐ รับบุญ ณ จุดลงทะเบียน วันนี้คนจะเยอะมากๆ

๑๙.๓๐ เข้าโรงเรียนอนุบาล
๒๑.๓๐ รับบุญ ณ จุดลงทะเบียน รองรับผู้มีบุญมาอยู่ธุดงค์ให้หลับในอู่แห่งทะเลบุญ
๒๔.๐๐ นอนในวิหารน้อย

laugh.gif วันที่ ๓๑ ธันวาคม ส่งท้ายปีเก่า
๔.๓๐ ตื่นนอน ทำวัตรเช้า บูชาเจดีย์ ตักบาตร

๘.๐๐ ทานข้าว แล้วทำไรดี ...
๙.๓๐ กลั่นใจให้ใส ตามพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
๑๑.๐๐ ทานอาหาร ช่วงนี้จับสลากกับกองบุญหมู่บ้านปฏิบัติธรรม ช่วงปีนี้เข้าหมู่บ้านได้น้อยจัง :-} ปีหน้าขอให้ได้เข้าหมู่บ้านบ่อยๆเถอะ...
ช่วงเที่ยง มีจัดกิจกรรมร่วมบุญกับกองบุญต่างๆ จับสลาก เตรียมแบ็งค์ร้อยไปเยอะๆเด้อ สนุกสนานส่งท้ายปีครับ
๑๓.๓๐ ฟังโอวาท และรับบุญสืบสานวัฒนธรรมยาย ทำความสะอาด (ปีนี้จะได้รับบุญที่ไหน...)
๑๖.๐๐ จะไปเดินถ่ายภาพเจ้าภาพ ในพิธีเปิดวิหารหลวงปู่ ชมความอลังการของดอกไม้ไฟ ส่งท้ายปี (ปีที่แล้วอัญเชิญจักรแก้วประดิษฐาน หน้าวิหาร)

laugh.gif ๑ มกราคม ๒๕๕๐ เปิดศักราชใหม่

๖.๐๐ ตักบาตร บุญแรกแห่งปี ณ มหาธรรมกายเจดีย์

๘.๐๐ ทานข้าว แล้วหาของขวัญไปแจกดีกว่า... ปีที่แล้วเดินทักทาย ส่งยิ้มให้กันและกัน.... เดินขอพรจากผู้ใหญ่...
๑๑.๐๐ ทานอาหาร ช่วงนี้คงต้องเตรียมตัวเดินทางไป โลตัสแลนด์(ท่านใดไปบ้างครับ).
บ่าย ปฏิบัติธรรมที่ โลตัสแลนด์ ตอกเสาเข็มต้นแรกสร้างวิหารหลวงปู่

แนบไฟล์  Wiharn_New.gif   6.73K   67 ดาวน์โหลด

แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ไอเดียเก๋ๆกันนะครับ ปีนี้จะเตรียมกล้อง คอมฯ อุปกรณ์ ไปเก็บภาพสวยๆไว้เยอะๆ สมาชิกท่านใด ผ่านมาใกล้ๆทักกันได้เลยครับ เดี๋ยวผมเก็บภาพให้ หรือจะมาอยู่ร่วมรับบุญกันก็ยินดีครับ

ว่าแล้วนัดเจอกันไปรับบุญสืบสานวัฒนธรรมยายพร้อมกันดีใหมครับ บ่ายวันที่ ๓๐ ธันวาคม ท่านใดมาร่วมบุญนี้ได้ลงชื่อให้ทราบด้วยนะเดี๋ยวผมเตรียมน้ำเย็นไว้เลี้ยง และจะเก็บภาพไว้เป็นที่ระลึกนึกถึงบุญกัน

ขออนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันครับ

ยิ่งดูยิ่งปลื้ม

http://www.nawut.com...t...5&dfTopic=1

http://www.nawut.com...t...6&dfTopic=1
http://www.nawut.com...051231-all.html
http://www.nawut.com...231-chakra.html
http://www.nawut.com...231-rocket.html

http://www.nawut.com...t...6&dfTopic=1

#2 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 19 December 2006 - 02:05 PM

ผมกะเพื่อน จะไปครั้งแรกครับ แต่ไม่มีวิหารน้อย ต้องหาไ�#8221;้ที่ไหน ยังไง และต้องเตรียมตัวพื้นฐานอะไรไปบ้างครับ

ตอนนี้ปัญหาที่ต้องแก้คือต้องหาวิหารน้อยก่อนนะครับ

แนะนำ�#8221;้วยครับ

msn : [email protected]

#3 tnawut

tnawut
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 19 December 2006 - 03:12 PM

วิหารน้อยมีให้ร่วมบุญมากพอ(ร่วมบุญ 2000 ผ่านผู้ประสานงานครับ) ถ้าปัจจัยไม่พอก็มาอยู่ธุดงค์นอนมุ้งยักได้ครับ มีเตรียมไว้ให้ผู้มีบุญ มาเถอะครับไม่ต้องกังวล ทุกอย่างพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเตรียมไว้ให้ลูกๆพร้อมสรรพ์ ไม่ว่าจะเป็นอาหาร ห้องน้ำ ที่พัก กิจกรรมงานบุญต่างๆ

อันนี้คู่มือการใช้วิหารน้อยครับ

ทีนี้การเตรียมตัวอยู่ธุดงค์ เอาฉบับของผมก่อนนะครับ
- เตรียมใจ ทำใจผ่องใสเข้าไว้ครับ
- เตรียมตัว รักษาสุขภาพให้พร้อม เหมือนก่อนเราไปเที่ยวอะครับ ร่างกายต้องแข็งแรง อากาศอาจจะหนาวบ้างร้อนบ้าง
- เตรียมสัมภาระ เสื้อหนาว ช่วงนี้หนาว, ผ้าเช็ดตัว, เสื้อผ้า (เอาเท่าที่จำเป็นนะ เรามาธุดงค์), ยาประจำตัว, ของใช้ส่วนตัว
- ปัจจัย เอาไว้ร่วมบุญเท่าที่มีกำลังตามที่ตั้งใจ เดี๋ยวถึงเวลา Alert แล้วหาตู้ ATM ไม่ได้นะครับคิวยาว ผมหงอยบ่อยๆ ดังนั้นเตรียมมาครับ

ขออนุโมทนาบุญครับ

#4 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 December 2006 - 04:54 PM

เตรียมเสื้อผ้าไปให้พร้อมนะคะ พอดีๆวัน จะได้พอใช้และไม่แบกหนักเกินไป เห็นบางท่านใช้กระเป๋าแบบมีล้อเลื่อนได้ ก็ผ่อนแรงไปได้เยอะ และเตรียมถุงผ้า ไว้ใส่ขยะ หรือของต่างๆ เวลาจะเข้าในพื้นที่ธุดงค์(โดยเฉพาะเวลานอน) แล้วเกิดจะค้นของ จะได้ไม่มีเสียงฟ๊อบแฟ๊บๆให้คนที่นั่งสมาธิอยู่รอบข้าง ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#5 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 December 2006 - 08:08 PM

ปีนี้น่าจะหนาวกว่าทุก ๆ ปีนะครับ
ควรเตรียมพร้อม รักษาร่างกายตนเองให้อบอุ่น

อนึ่ง ระยะนี้ให้รักษาสุขภาพให้แข็งแรงนะครับ
เตรียมใจให้ผ่องใสครับ
อนุโมทนา สาธุครับ

#6 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 December 2006 - 11:48 PM

ไปด้วยคนนะคะ วิหารน้อยของปีที่แล้ว ยังใหม่เอี่ยมอยู่เลยค่ะ นึกถึงบรรยากาศปีที่แล้ว เหมือนเพิ่งผ่านไปไม่นานนี่เอง ปีนี้ คงมาอยู่กันมาก กว่าปีที่แล้วนะคะเนี่ย มากันทุกคนเลยดีกว่า นะคะ อย่าพลาด อย่าพลาด

#7 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 20 December 2006 - 05:10 AM

หนู!!!!.....5555+++ Sure more than sure!!! หุหุ

ปล. ตั้งใจแล้วว่าจะเข้าวัด 28 (เริ่มเปลี่ยนใจใหม่เปง 27แล้วค่ะ)
อยู่ยาว แล้วออก 3 ปีหน้าค่ะ แฮๆๆๆๆๆเอิ๊กกกก

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#8 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 20 December 2006 - 06:33 AM

อ่อ ลืมตอบคำถามข้างต้น คุณtnawut ไปเลยค่ะ
สำหรับหนูก็
1. จะมากันวันไหน ช่วงเวลาไหน (เข้าเช้า28 แต่อาจ 27อยากมากๆค่ะคิดอยู่ค่ะ อยู่ยาวแล้วออก 3 ปีหน้าเลยค่ะ)

2. เคยมาธุดงค์แล้วกี่ครั้ง (ไม่เคยเลยค่ะ เป็นอาสาสมัครมาเกือบ 3 ปี เพิ่งจะได้มาอยู่ก็ปีนี้แหละค่ะ คือว่า 2 ปีก่อนต้องเรียนพิเศษ+อ่านหนังสือเอนท์ค่ะ ปีนี้สบายที่สุด สะดวกที่สุด ว่างที่สุด สนุก สดใส อิ่มบุญ Alert เบิกบาน สดชื่น แจ่มใส กลมใสสว่าง(อิอิ)**และปลื้มกับทุกงานบุญมาตั้งแต่ต้นปีแล้ว จะพลาดอันใดอันหนึ่งไปก็กระไรอยู่ค่ะ...โดยเฉพาะปีนี้มีงานบุญใหญ่ของหลวงปู่ด้วย รักหลวงปู่สุดฤทธิ์เลยค่า)

3. แล้วมีเพื่อนสมาชิกมากันกี่ท่าน (ไปทั้งครอบครัวค่ะ แต่พ่อกับแม่ตามมาทีหลังเพราะต้องอยู่เคลียธุรกิจให้เสร็จเรียบร้อยก่อนค่ะ *** ส่วนหนูเป็นอาสาสมัครอยู่แผนกมัคคุเทศก์อยู่แล้วค่ะ ทุกวันนี้ชวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวV-Guide ตลอดเลยค่ะไม่ว่าจะที่วัด หรือ ในMSN+โทรศัพท์ ปลุกระดมกำลังกันสุดๆทุกเพศทุกวัย เพื่อตั้งฐานมั่นมุ่งไปดุสิตบุรีด้วยกัน...เอิ๊ก คริๆ รถด่วนขบวนสุดท้าย และคาดว่าปีนี้น่าจะมีพี่ๆน้องๆอาสาสมัครมาอยู่รวมกันเยอะที่สุดเลยมั๊งคะ)

4. มีโปรแกรมบุญอะไรวันไหนน่าสนใจ อยากทราบเผื่อมีบุญใหญ่น่าสนใจ (จริงๆสำหรับหนูสนุกกับทุกบุญที่หลวงพ่อสร้างให้เลยค่ะ...ชอบๆที่ร่วมทำกิจกรรมกันเป็นหมู่คณะ สนุกๆผ่องใสดี และอยากเข้าโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันด้วยค่ะ ชนิดแบบนั่งใกล้ๆหลวงพ่อเลยอ่ะค่ะ)

5. ชอบกิจกรรมอะไรมากที่สุดในการอยู่ธุดงค์ (คงต้องเป็นการถ่ายภาพหมู่ ณ ที่จักรแก้วเลย บรรยากาศช่วยให้ปลื้มปิติมากๆค่ะ แต่จริงๆก็อาจทุกกิจกรรมเลยก้อว่าได้ค่ะ ถ้าไม่ป่วยอ่อนเพลียเนื่องจากอดหลับอดนอนซะก่อนนะค๊ะ เพราะเนื่องจากส่วนใหญ่เวลาอยู่บ้านมักชอบนอนดึกและไม่ค่อยจะเป็นเวลาค่ะ)

*** ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะที่จะมาอยู่ธุดงค์ปี 50 นี้ และปีใหม่นี้ขออวยพรชัยให้ผู้มีบุญและอาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัยทุกท่านได้ไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมโดยเร็วพลันด้วยเทอด...สาธุ ***

ช่วงนี้ดูตื่นเต้นเป็นพิเศษเลย laugh.gif

ปล. อย่าลืมทำใจใสๆกันตั้งแต่วันนี้เลยนะคะ + อย่าลืมรักษาสุขภาพและนำเครื่องนุ่งห่มกันหนาวมาวัดกันด้วยนะคะ

"ถ้าข้าพเจ้าผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#9 tnawut

tnawut

โพสต์เมื่อ 20 December 2006 - 09:14 AM

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับ
happy.gif คุณ cheterk ที่เป็นกัลยาณมิตร ชักชวนเพื่อนมาทำบุญ
happy.gif คุณ light mint ที่แนะนำเรื่องสัมภาระและกระเป๋าล้อเลื่อน
happy.gif คุณ สุรัตน์ แสงสุระธรรม ที่แนะนำเรื่องเสื้อกันหนาว
happy.gif คุณ ครูอุ๋ย วิหารยังใหม่เลย ก็เก็บรักษาดีไนครับ หลวงพ่อท่านให้เอามาใช้ทุกๆปี
happy.gif คุณ A Little Guide ว้าวขออนุโมทนาบุญกับน้องขวัญด้วยนะครับ รับบุญเป็นมัคคุเทศก์ น่าทึ่งมากๆ อีกสามปีไม่ต้องออกนะครับอยู่เขตในยาวเลย อิอิ... นึกถึงน้องๆอาสาสมัคร แล้วน่าปลื้มปิตินะครับ ได้สร้างบารมีตั้งแต่เยาว์วัย สาธุสาธุ...

ทีนี้เรื่องธุดงค์ ช่วงลงทะเบียนแวะมาทักทายผมบ้างนะครับ เดี๋ยวผมมีโอกาสจะเก็บภาพถ่ายไว้ให้ แต่ขอให้เขียน email ส่งให้ผมด้วย(เพราะผมอัดภาพแล้วแต่ไม่สามารถส่งให้ได้ ไม่เจอกันบ้าง บางทีเจอแต่ภาพถ่ายไม่อยู่กับตัว๕๕๕) จะส่งให้ทาง email แทน และโอกาสนี้ก็อยากพบเพื่อนสมาชิก DMC มากๆ(ผมต้องขอโทษนะครับ ถ้าบางครั้งเดินสวนกันที่วัดแล้วไม่ได้ทัก ผมจำไม่เก่ง๕๕๕) อยากสร้างสังคมสมาชิกชาวเวปบอร์ด dmc.tv ให้เหนี่ยวแน่นจะได้ปลื้มปิติในการสร้างบุญบารมีเยอะๆ(สักวันคงมีกลุ่มคนถือป้าย dmc.tv แล้วเดินไปถวายปัจจัยหลวงพ่อพร้อมกันเยอะๆ คงจะดีไน้อย) รู้จักกันไว้ชวนกันไปดุสิตบุรี :-}

ข่าวบุญ
:: วันที่ 30 ธ.ค. มาอยู่ธุดงค์กันแล้ว ไปปล่อยชีวิตสรรพสัตว์กว่าล้านชีวิด ด้วยกันครับ [/color]งานนี้ผมได้ชวนเพื่อนสมาชิกไปถ่ายภาพเก็บภาพบุญด้วยกัน [color="#FF0000"]อย่าพลาดนะครับ
:: ไปโลตัสแลนด์ เพิ่งทราบรายละเอียดการร่วมบุญสร้างวิหารหลวงปู่เมื่อวาน ขออนุโมทนาบุญครับ สาธุสาธุ
:: พิธีเปิดวิหารหลวงปู่ นึกถึงบุญหล่อหลวงปู่--สร้างรัตนะบัลลัง--อัญเชิญจักแก้ว--อัญเชิญหลวงปู่--และพลาดไม่ได้ครับ วันเปิดวิหารหลวงปู่ อีกสิบเอ็ดวัน

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 December 2006 - 03:38 PM

ไปแน่นอน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 พงษ์พันธ์ (แขก)

พงษ์พันธ์ (แขก)
  • 40 โพสต์
  • Location:711/274 ม.มัณฑนา 1 ซ.50 ถ.รังสิต-นครนายก ต.##### อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130
  • Interests:(N21)

โพสต์เมื่อ 20 December 2006 - 05:29 PM

ไปครับ พร้อมภรรยาและลูกชาย
ตอนนี้ก็ชวนเพื่อนๆ ไปด้วย ไปยิ่งเยอะยิ่งดี happy.gif

#12 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 December 2006 - 11:16 PM

O;-) ชื่นใจจังเลย เห็นคนไปกันเยอะๆ