ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พญายมกับพญานาคเทียบบารมีกันแล้วใครดีกว่ากันครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2006 - 06:50 AM

ความหมายก็คือว่าถ้าจะต้องเลือกเกิดระหว่าง พญายมกับพญานาค ท่านจะเลือกเกิดเป็นอะไรดีครับ คือผมอยากจะดูและเปรียบเทียบว่า ใครมีบารมีหรือความสุขมากกว่ากัน อีกคนอยู่ในน้ำ อีกคนอยู่ในนรก
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2006 - 07:18 AM

ในพระไตรปิฎกว่า พระยานาคเป็นเทวดาชั้นจาตุมหาราชิกา ส่วนพระยายมเป็นเวมานิกเปรตครับ แต่ก็เคยได้ยินว่ามีพระยานาคที่ถูกลงโทษให้มาทำหน้าที่ในนรกเช่นกัน เรื่องนี้คงวัดยากครับ เหมือนเราเปรียบเทียบว่า คนไทยกับคนฝรั่ง คนไหนมีความสุขมากกว่ากัน ที่จริงมันก็อยู่ที่แต่ละคนด้วยมังครับ

หรือลองเปรียบเทียบว่า รูปพรหมกับอรูปพรหม อย่างไหนมีความสุขมากกว่ากัน ที่จริงก็ต้องว่าอรูปพรหม แต่การไปบังเกิดเป็นอรูปพรหมก็จัดอยู่ในความอาภัพ 18 ประการครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2006 - 11:15 AM

พญายมกับพญานาค ท่านจะเลือกเกิดเป็นอะไร?ดีครับ
ดููจาก 2สถานะภาพคงเลือกเกิดไม่ได้้ทั้งคู่ เว้นแต่กรรมพาไป
ถ้าเลือกเกิดได้คงไม่เลือกทั้งสองสถานะภาพ
พญายมกับพญานาค ใครมีบารมีหรือความสุขมากกว่ากัน

หนึ่งนั้นทำงานในอบายภูมิ อีกหนึ่งนั้นเป็นสุขคติภูมิ แต่ก็เป็นอาภัพสัตว์
เทียบกันแล้วนาคพิภพน่าจะเสวยสุขกว่า เพียงแต่เป็นกามสุขวิกาลนุโยค
เว้นนาคโพธิสัตว์บางตน ที่ปรารถนาจะสร้างบารมี ดังเช่น พระภูริทัต, ท่านท้าวศรีสุโท, ท่านคำโพธิราช
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2006 - 12:20 PM

นั่นซิครับ ว่ายากครับว่าใครดีกว่า อย่างพญานาคก็มีหลายยระดับนะครับตั้งแต่พยานาคสุดไฮโซ หล่อ ๆ สวย ๆ บนชั้นจาตุมหาราชิกา จนถึงพญานาคชั้นข้าทาสบริวาร แล้วก็มีพญานาคบางประเภทที่โดนลงโทษน่ะครับให้ไปทำหน้าที่ในนรก อย่างที่คุณพักผ่อนว่า ส่วนพญายมนี่ผมเพิ่งทราบนะครับว่าเป็นเวมานิกเปรด เวมานิกเปรตใช่ที่กลางวันเป็นเทวดากลางคืนเป็นเปรตป่าวครับ แล้วพญายมที่ต้องลงไปอยู่ในนรกเพื่อทำหน้าที่ เป็นกะอย่างเช่น 6 เดือนต่อปี อย่างนี้เป็นเวมานิกเปรตด้วยเหรอครับ?

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 December 2006 - 12:37 PM

ดังที่คุณพักผ่อนกับคุณ Wish ว่าไว้แหล่ะครับ ต่างก็มีดีคนละอย่าง
พญายม แม้มีทุกข์มากกว่า แต่ถ้าได้ฟังธรรม ก็อาจสามารถบรรลุธรรมเป็นพระอริยบุคคลได้
แล่พญานาค แม้มีสุขมากกว่า แต่เป็นกึ่งเดรัจฉานกึ่งทิพย์ หมดโอกาสบรรลุธรรมในชาตินี้ไม่ว่ากรณีใด
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 nut33

nut33
  • 142 โพสต์
  • Interests:http://www.dhammakaya.tv
    http://www.dhammakaya.biz

android Application ธรรมกาย
    https://play.google.com/store/apps/details?id=com.conduit.app_96f25c33fb1b4867b3b98cc85a26a854.app

โพสต์เมื่อ 27 December 2006 - 04:18 PM

รู้มาว่า พยายมราช เป็นพรหมนะครับ ฟังจากเทปหลวงพ่อฤาษีลิงดำ(ประติหลวงพ่อปาน)ตอนท่านไปเที่ยวนรกเมื่อตอนเด็กครับ ใครชัวร์ขอความรู้ด้วยครับ
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
http://www.dhammakaya.tv

#7 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2006 - 05:17 PM

เออ.....พญายม ไม่น่าใช่พรหมน่ะครับ confused_smile.gif พญายมราชนั้นก็คือเทวดาผู้ที่ยังมีบุญ แต่ก็มีบาปด้วยจึงทำให้ต้องลงไปทำหน้าที่ในนรก ซึ่งระยะเวลาก็จะมีกำหนดเอาไว้ครับ เช่นอาจจะปีละ 6 เดือน (อันนี้ใช้ระยะเวลาของสวรรค์ โลก หรือ นรกไม่ทราบเหมือนกันครับ) ทำนองนี้แหละครับ ผมคุ้น ๆ ว่าจะอยู่ในพวกกุมภัณฑ์ อยู่สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา อยู่ใต้ความปกครองของเท้าทตรศ(เขียนผิดป่าวไม่ยู้) ไม่น่าใช่พรหมครับ พรหมเค้าไปไกลกว่านั้นเยอะแล้วครับ แต่ที่ผมสงสัยคือ พญายมกับเวมานิกเปรตนี้มันใช่อย่างเดียวกันเหรอครับ ผู้รู้ท่านใดช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ

#8 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2006 - 05:39 PM

คำว่า เวมานิกเปรต ผมก็เคยได้ยินแต่ว่า เขาใช้กับพวก สัตว์นรกไม่ไช่หรือครับ พี่หัดฝัน คุณdangdee คุณบุญโต ขอข้อมูลหน่อยครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#9 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 December 2006 - 11:18 PM

เวมานิกเปรต
ที่พอทราบบ้างนิดหน่อย คือ
เป็นเปรต ไม่ใช่สัตว์นรก ครับ

สัตว์นรก มีที่อยู่ คือ
- มหานรก 8 ขุมใหญ่ /
- นรกขุมบริวารของมหานรก 8 ขุมใหญ่ มี อุสสทนรก รวม 128 ขุม /
- ยมโลก ของมหานรก 8 ขุมใหญ่ มี ยมโลก รวม 320 ขุม

ส่วน เปรต มีที่อยู่ คือ เปรตโลก และบางกลุ่ม อยู่บนมนุษย์โลก เช่น ป่า เขา ทะเล เกาะ ฯล

เวมานิกเปรต
เป็นเปรตอยู่วิมาน ได้เสวยสุขและทุกข์สลับกันไป
บางตนข้างแรมเสวยทุกข์ ข้างขึ้นเสวยสุข
บางตนกลางคืนเสวยสุข กลางวันเสวยทุกข์

เวลาเสวยสุขอยู่ในวิมาน มีร่างเป็นทิพย์สวยงาม ดุจเทพบุตร เทพธิดา ( จาตุมหาราชิกา )
เวลาจะเสวยทุกข์ต้องออกจากวิมานไป
เพราะกรรมบันดาล ให้รู้สึกร้อน กระวนกระวายจนอยู่ในวิมานไม่ได้
พอออกพ้นวิมาน รูปกายก็กลายเป็นกายน่าเกลียดน่ากลัว
ตามแต่เคยก่อบาปอย่างใด รูปร่างกายก็มีลักษณะที่สอดคล้องกับบาปนั้นๆ

พี่สาคร ลองค้นดูทบทวน DMC ความรู้เกี่ยวกับ เปรต หรือ
กรณีศึกษา ( case study ) เกี่ยวกับ เวมานิกเปตรสิครับ laugh.gif

ส่วน link ต้องลองค้นดูหรือ ถาม ท่าน Ideal แล้วครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#10 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2006 - 04:07 AM

ผมก็ว่าไปตามที่ได้ศึกษามานะครับ จะมีบางที่ท่านก็พูดไปตามที่ท่านรู้ท่านเห็น
เกินวิสัยที่เราจะรับรู้ได้ แต่ที่ได้ยินได้ฟังจากหลายที่แล้ว ไม่น่าจะเป็นพรหมครับ
อันนี้ยกข้อความบางส่วนมาให้ดูครับ

พญายมคือเวมานิกเปรต

บทว่า ยมสฺส รญฺโ ความว่า พญาเวมานิกเปรต ชื่อว่า พญายม
เวลาหนึ่ง เสวยสมบัติมีต้นกัลปพฤกษ์ทิพย์ อุทยานทิพย์ และเหล่านางฟ้อน
ทิพย์ เป็นต้น ในวิมานทิพย์ เวลาหนึ่ง เสวยผลของกรรม. พญายมผู้ตั้ง
อยู่ในธรรม มีอยู่. และพญายมอย่างนั้น ก็มิได้มีอยู่แต่พระองค์เดียว แต่ว่า
มีอยู่ถึง ๔ พระองค์ ที่ ๔ ประตู.

#11 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2006 - 04:14 AM

ป.ล. ผมว่าพญายมก็มีบุญบางอย่างที่ทำให้เป็นใหญ่ในนรกครับ ที่นั่นเป็นเขตปกครองของเขา ใครล่วงเข้าไปก็ต้องอยู่ใต้อำนาจครับ

#12 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2006 - 11:06 AM

ขอขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล rolleyes.gif

#13 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2006 - 03:22 PM

พระยายม เป็นพวกเทวดาสายกุมภัณฑ์ครับ คล้ายๆ กับเจ้าหน้าที่ในยมโลกนั่นแหละ แต่มีบุญมากกว่ากุมภัณฑ์ที่เป็นเจ้าหน้าที่
ส่วนพรหมน่ะ ยังไงก็ไม่ใช่
เวมานิกเปรต คนอื่นๆ ตอบไว้ชัดเจนดีแล้วครับ

#14 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2006 - 04:48 PM

สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์