ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 1 คะแนน

นั่งเนสัตย์ กำหนดแบบไหน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2006 - 11:05 PM

ได้ยินบ่อยครั้งครับว่านั่งเนสัตย์ (ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่า) เห็นว่าเป็นการนั่งข้ามคืน ไปจนถึงอีกวันหนึ่ง
ก็ไม่รู้ว่า ต้องเริ่มนั่งตั้งแต่เมื่อไหร่ กี่ชั่วโมง ถ้านั่งตอนเที่ยงคืน แล้วนั่งไปข้ามวันถึงตี 4 ครึ่ง ถือว่านั่งเนสัตย์หรือเปล่า ได้รับอานิสงส์อย่างไร นั่งกันได้บ้างไหมครับ ผมนั่งแล้วหลับเลย ไม่ไหว

#2 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 12:20 AM

ก็อยู่แค่ 2 อริยาบทตลอดทั้งคืนครับ นั่งกะยืน ห้ามให้หลังขนานกับพื้นเด็ดขาดเลยครับ แล้วก็ให้ใจจดศูนย์กลางกายตลอดเวลาครับ น่าจะเริ่มสัก 4 ทุ่มครับ ถึงตี 4 กำลังดี ไม่ยากครับหากตั้งใจจริง......เป็นกำลังใจให้ครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 12:13 PM

เนสัชชิกัง เป็นหนึ่งใน13 ของการถือธุดงควัตร ว่าด้วยอิริยาบถ3 ยืน เดิน นั่ง ไม่นอน
ปกติการเปลี่ยนวันทางพุทธศาสนา จะใช้จันทรคติ คือ เวลาย่ำรุ่งจะเป็นการเปลี่ยนวัน

ศึกษาเพิ่มเติมได้จาก มงคล31 บำเพ็ญตบะ
http://www.kalyanami...x_mongkhol.html
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 January 2007 - 08:57 PM

ความจริงการเนสัชฯ การอยู่โดยเว้นอิริยาบถนอน เป็นหนึ่งในธุดงควัตร 13 ข้อ ใช้แก้นิสัยขี้เกียจทำความเพียร
และการเนสัชฯ นั้นแบ่งออกเป็น 3 ระดับ
1. เนสัชฯอย่างอุกฤษ คือ นั่งอย่างเดียวโดยไม่มีอุปกรณ์ผ่อนคลายอิริยาบถช่วย เช่น พนักพิง ผ้ารัดตัว บางคนก็มีหมอนรองแขน (แต่ไม่นอนนะ)
2. เนสัชฯอย่างปานกลาง นั่งแบบมีอุปกรณ์ช่วยได้ชิ้นหนึ่ง
3. เนสัชฯ อย่างเบา ใช้อุปกรณ์ช่วยได้มากกว่าหนึ่งชิ้นขึ้นไป

#5 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 01:28 AM

อืมดีจังค่ะสำหรับความรู้ตรงนี้ ขออนุโมทนาบุญกับคุณเจงฯที่ตั้งกระทู้นี้ และทุกท่านที่ร่วมให้คำตอบด้วยค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#6 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 02:45 AM

สาธุด้วยค่ะพี่เจ๋ง พี่สนใจลองไปนั่งเลยซิค๊ะ
ขวัญทราบมาว่า เค้านั่งกันที่ห้องหยุดนิ่งทุกคืนเลยอ่ะค่ะ เวลาประมาณนี้เลยแหละค่ะ 4 ทุ่ม ถึง ตี 4 ครึ่ง
ขอกราบอนุโมทนาบุญค่ะพี่เจ๋ง

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)